kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

NaTuan

Quản Lý Viên
cơ bản là như anh Vinh nói ,tuy nhiên phải thấy cây (anh chụp ảnh)và nếu có tên càng tốt đó anh,thậm chí có nhiều cây trồng cả chục năm chỉ toàn thấy lá dù rất to
Các bác xem hộ cầy này sao mà không ra hoa .
Chụp được có 1 ảnh thì hết điện !!!!!!!!

x-youtoo

Thành viên
Do điều kiện vườn nhà em (sân thượng) thiếu ẩm tuyệt đối nên em vẫn giữ vững quan điểm là 50% xơ dừa + 30 than củi đập nhỏ 1 cm + 20 dớn cọng hoặc 50% đá scoria nếu trồng treo truyền thống.

Thử nghiệm bằng bán thủy canh thì hơi thất bại 1 tẹo do rễ không phát triển thêm (mới được bật mí kinh nghiệm dẫn dụ rễ dài ra bằng dớn mềm - đang thử lại)

khietcsc

Thành viên
Em thấy hình như dùng xơ dừa làm giá thể thì tự nhiên ốc sên xuất hiện chả biết từ đâu ra. Một khi vườn có ốc thì kể như thiệt hại là ko thể tránh khỏi. Ko biết có bác nào ko trồng sơ dừa mà bị ốc sên hay ko?

culanluasg

Super Moderator
ốc sên thường từ các vườn lây lan lẫn nhau ,thường thì một vườn lan của người chơi tài tử rất nhiều nguồn giống từ nhiều vườn cho nên khuyến mải thêm một số ốc ,cũng là chuyện thường

Yêu cây cảnh1

Thành viên mới
Chào anh culanluasg,

Em ở Hà nội, mới học cách chăm sóc Lan, giờ e có chậu này và mong anh tư vấn xem từ nay đến tết, bao nhiêu % nó có thể cho hoa ?
Hay là nên nhân chậu luôn? Em có thể chăm sóc tiếp theo như thế nào?

Xin cảm ơn anh và chúc anh sức khỏe!

culanluasg

Super Moderator
Cù không thấy một lưỡi mèo nào mới ,nếu hoa tết thì chắc không có khả năng,nếu bạn muốn chơi hoa nên thay chậu hơn là cắt ra nhân giống

Yêu cây cảnh1

Thành viên mới
Cù không thấy một lưỡi mèo nào mới ,nếu hoa tết thì chắc không có khả năng,nếu bạn muốn chơi hoa nên thay chậu hơn là cắt ra nhân giống
Dạ em mới học, không biết thay chậu thì phải làm như thế nào bác nhỉ ? Có phải là rút bỏ hết dớn cũ và cho dớn mới và chậu to hơn không ạ?

anhtien246

Thành viên mới
anh culanluasg oi. giúp em với, em mới xin được 2 chậu cat lan. đây là hình ảnh 2 chậu...
chậu 1

châu 2

hix a chỉ giùm em với, liệu em có nên thay giá thể không... tách chiết gì không

huy.hpq

Thành viên mới
Chậu 1 bị cháy nắng thì phải bác ơi.
Chậu 2 thì bị nấm hay nhện gì đó, thấy có mấy chấm trên lá.
Bác nên đạp than củi nhỏ hơn nữa, nhỏ như ngón tay cái ấy. Trông chậu hơi khô, thiếu nước
Mua thuốc về xịt, thuốc nhện đỏ thấy bảo có mùi hôi hôi.
Che bớt nắng lúc nắng gắt, tưới nước thêm chút nữa.
Cuối cùng bổ sung thêm ít phân nữa là ngon. Nghe nói bác Cù dùng phân chì tan chậm của Đài Loan
Chỉ là tham khảo từ nhiều nguồn, có gì ko đúng mong được chỉ giáo!

culanluasg

Super Moderator
anh culanluasg oi. giúp em với, em mới xin được 2 chậu cat lan. đây là hình ảnh 2 chậu...
chậu 1

châu 2

hix a chỉ giùm em với, liệu em có nên thay giá thể không... tách chiết gì không
tạm thời nuôi dưỡng ,chờ đầu mùa mưa thay chậu nhé,bạn có thể ngâm vào physan để diệt bớt rêu và nấm bệnh

npchuong

Thành viên mới
Cây lan nhà e ra một mầm cây mới, hum trc con xanh khỏe, hum nay tự bị chuyển qua màu đen , hình như bị thối . Các bác xem bệnh cho e nó giúp e.

tuanlucky

Thành viên mới
Hình như là bị thối chồi non rồi bác. Mà bác gỡ bỏ bớt than ra đi. Không phủ than lên trên thân như vậy, dễ gây hư cây lắm bác. Rễ lan thích tự bám vào giá thể.

lannha

Thành viên mới
Bác Cù ơi sao em trồng lại 2 cây cat cứ ra mầm là bị thối, cây trước ra cùng một lúc 5 mầm nhưng 5 mầm cứ lú được gần 1cm là nó thối. cây mới đây cũng vậy. Em trồng bằng than nhỏ + dớn mềm. ngày tưới nước 2 lần. Tuần tưới B1 1 lần. Vị trí em trồng là ban công, cũng khá thoáng.