kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

culanluasg

Super Moderator
màu đỏ hoa to,hoa theo chuẩn thì không mua nổi giá hiện tại những cây như vậy hàng cũ nhiều người có cũng phải năm trăm một lá
hàng màu vàng hoa to nên chọn nhóm chunyeah hàng tem
màu tím hoa to vô số ,siêng hoa nên chọn Uli,nhật thịnh,Seto

mrnguyen871

Thành viên
Em ở Phan Thiết nha sư phụ.Sư phụ cho em biết tên và hình luôn nhé sư phụ.Nếu sư phụ biết giá thì mách dùm đệ luôn nhé . Đệ sợ mấy gã bán Lan cắt cổ quá. hi . Thank sư phụ nhiều

culanluasg

Super Moderator
bạn hãy tự tìm hiểu qua những anh chị chơi lan cùng tỉnh ,mình không có mua bán chỉ chơi cho vui
những cây đẹp có danh tiếng cũ đều có trong Box cattleya với các topic có tên,bạn hãy đọc cho vui
chúc sức khỏe

mrnguyen871

Thành viên
à quên hôm bữa e thấy ông kia bán cây cát màu đỏ như máu giữa dưới nhụy có 1 vòng màu vàng <giống vòng cung> bông bự khoảng bàn tay em, nhìn giống con Bướm khủng lắm, giá 4 xị chậu 10-12 hành nhìn ngon lắm , có nên đớt không Bác Cù
==================================
ah giống y cây này nè Bác Cù

culanluasg

Super Moderator
không có hình thì chịu thôi,bạn hãy nuôi trồng một thời gian đi nhé ,rồi mình sẽ cùng nhau bàn luận

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới
cho cháu hỏi sao chậu lan cattleya này lại èo uột và lá lại ngã vậy,cây con ko lớn nổi chú Thuận ah.cháu cảm ơn

giá thể của cháu chỉ có than

culanluasg

Super Moderator
cái gì cũng đòi hỏi thời gian,cây muốn mạnh lại đòi hỏi thời gian lâu và chăm bón tốt và vườn thông thoáng nữa
cây bạn đã mạnh khỏe lại,tuy nhiên để vượt lên phải chờ vài giả hành nữa

culanluasg

Super Moderator

mùa này nắng quá ở miền Tây,các bạn trồng cattleya có thể phủ thêm một lớp dớm mềm ở mặt trên để giữ ẩm

mungbv

Thành viên mới
Chào bác Cù và ACE yêu Lan, các bác cho em tham khảo một chút về cách chăm sóc Catleyar nhé, vì trước giờ em toàn trồn Dendro ạ!
1. Em sống ở Kiên Giang, vườn em khá thoáng, chậu lan cách mặt đất khoảng 70cm bên dưới có hồ cá.
2. Chất trồng em sử dụng viên đất nung (Leca)
3. Tưới nước 1 ngày 2 lần sáng 6h, chiều 6h (do ngày em đi làm)
4. Phân bón em dùng phân chì xám của ĐL 2 tháng bón gốc 1 lần
5. Bón lá 20-20-20 + B1 thái 2 tuần 1 lần (ít hơn chỉ dẫn trên vỏ chai một chút)
6. Che nắng 1 lớp lưới đen. (Vườn em nắng chiếu từ 7h sáng tới 2h chiều).
7. Mật độ chậu Lan trong dàn khá thưa (chậu cách chậu 20cm). Em có khoảng 20 chậu cat và 60 chậu Dendro các loại.
Bác Cù và các Bác cho em lời khuyên xem như vậy đã được chưa và cần bổ xung, sửa đổi gì không ạ?
Chân thành cảm ơn!!!
P/S: Em đã hỏi vấn đề này rồi tuy nhiên sau sự cố vừa rồi bài của em bị mất nên hôm nay hỏi lại (bài trước chưa dc trả lời)

culanluasg

Super Moderator
phân chì thì nên ba tháng một lần ,đã có phân chì nên dùng phân nước hai tuần một lần ,đá leca cũng hơi nặng khi treo ,chỉ vậy thôi

culanluasg

Super Moderator
mình đang thử nghiệm trồng bằng mùn dừa,ưu điểm của nó là giá thành rẻ ,tuy nhiên việc kiểm soát nước trong mùa mưa hình như khó khăn

culanluasg

Super Moderator
để có một hoa cattleya đẹp việc xịt bọ trĩ lúc nụ hoa vừa chui ra khỏi lưỡi mèo là vô cùng quan trọng ,làm cho hoa không bị bọ trĩ ăn hoa khiến hoa bị ghẻ

mungbv

Thành viên mới
Bác Cù cho em hỏi sử dụng thuốc gì để xịt bọ trĩ là hiệu quả nhất và ít độc hại nhất? Nhà em có con nhỏ nên nếu có thể dùng biệt pháp gì đó mà ko phải sử dụng thuốc bảo vệ thực vật là tốt nhất. Tất nhiên là với quy mô chơi Lan tài tử <=100 chậu ạ.
Cảm ơn bác nhiều!

mungbv

Thành viên mới
vậy thì dùng jumbo H2O đi bạn
Em đọc được cái này về H2O ko biết có ảnh hưởng gì tới cây ko ạ

H2O-300ml: Dạng xịt tiện dụng,t ác dụng nhanh, tức thì và đạt hiệu quả cao diệt kiến với số lượng tương đối lớn.
Diệt côn trùng có hại trong nhà như: muỗi, gián, kiến.
* Hướng dẫn sử dụng: Xịt thẳng vào muỗi, kiến, gián.
* Thận trọng: Không được xịt vào người, vật nuôi hay cây trồng. Tránh để sản phẩm tiếp xúc trực tiếp lên da, mắt, nguồn nước và thực phẩm.
* Bảo quản: Tránh xa thực phẩm, vật nuôi và ngoài tầm với của trẻ em. Tránh để bình dưới ánh nắng và nguồn nhiệt cao
Lắc kĩ trước khi dùng để nâng cao hiệu quả sử dụng.
Bác cho em hỏi thêm vườn nhà em có 1 loại rệp màu trắng, có lông tơ (mỏng như tơ nhện) con trưởng thành có cánh bay được màu trắng, nhỏ hơn con rầy nâu một chút.
Em đã dùng regen xịt liên tục 3 lần cách nhau 5 ngày, tuy nhiên số lượng chỉ giảm không hết. Bác có cách nào trị hiệu quả chỉ cho em với ạ.
Chân thành cảm ơn Bác!

culanluasg

Super Moderator
mình đã dùng nó rất hiệu quả ,tuy nhiên chỉ dùng jumbo H2o nhé,còn jumbo thường chết cây,nhớ xịt thử chỉ một cây trước khi dùng