Gian nan - Sanh lá móng

dieuhb

Thành viên
anh đại bữa nào cho mình xin lại 1 nhánh lá móng nghe. Xem thử như thế nào. Mình cũng có nhiều cây lá đẹp nhưng ko biết có phải lá móng ko (nhưng chắc là không :))
Khi nào rãnh ghé nhà mình chơi. Mình ở Hòa Phước, Hòa Vang, Đà Nẵng.

leminhdai

Thành viên
OK bác Dieuhb. Bác đợi em nhân giống rồi tặng bác 1 cây. Cây thì hiện tại đang ra lá non mới, ra lá non mới thì lá hơi phẳng không cong V như nguyên gốc Hà Nội (đang theo dõi thêm 1 số cây khác vì 8 cây chưa chắc từ 1 cây mẹ ra mà), có bác ở Hải Phòng đem về trồng lá cũng không giống như ở Hà Nội lắm.
Em mới xem sơ vườn bác thấy có cây sanh lá nhỏ. Không biết lá nuôi phóng to hết cở thì bằng cở nào? Bác có hình cận cảnh của lá thì post cho em xem thử lá có soăn không với. Bác cắt cành và giâm dùm em 1 cây, khi nào đó điều kiện em ra lấy rồi mang sanh lá móng cho bác luôn. Bác cho địa chỉ và số điện thoại cụ thể hơn vào email aminhdai@yahoo.com.vn. Vì em không rõ khu vực Hòa Phước -Hòa Vang cho lắm, em chỉ rành trong thành phố Đà Nẵng thôi bác à.
Đây cây sanh lá nhỏ của bác đây

Nếu bác có cây nào lá nhỏ hơn cây này(nhưng lá không soăn mép)thì bác chọn loại ấy nhân giống cho em nha, vì em chẳng biết trong vườn bác có mấy loại sanh lá nhỏ nữa.
Hoặc bác thích sanh lá móng nhanh thì liên lạc với em để vào cắt nhánh nhỏ về ghép cho nhanh. Em ở trung tâm thành phố nên cũng dễ tìm . 27 Nguyễn Tất Thành- Hội An.

vankhanh1983

Thành viên mới
Chào các bác.Em ỡ Lâm Đồng, hiện tại em có gần 2ha đất bỏ cỏ mọc, Em đang tính trồng cây sanh Nam Điền(giống sanh miền nam),Em dự định trồng trong khoảng thời gian 4,5 nam rồi mới vào chậu,các bác tư vấn giúp em với,Em nên trồng cây chiết hay cây hạt?
Cảm ơn các Bác

honglong237

Thành viên tích cực
Chào các bác.Em ỡ Lâm Đồng, hiện tại em có gần 2ha đất bỏ cỏ mọc, Em đang tính trồng cây sanh Nam Điền(giống sanh miền nam),Em dự định trồng trong khoảng thời gian 4,5 nam rồi mới vào chậu,các bác tư vấn giúp em với,Em nên trồng cây chiết hay cây hạt?
Cảm ơn các Bác
Sanh Nam Điền ( giống sanh miền Nam) là cái loại gì ta ?

leminhdai

Thành viên
Có lẽ là bác VanKhanh1983 không biết Nam Điền là một xã (nổi tiếng với nghề trồng cây cảnh) thuộc huyện Nghĩa Hưng, tỉnh Nam Định. Cách đây 5,6 khi bắt đầu trồng cây cảnh thì mình đã nghe phong phanh làng cây cảnh Nam Điền rồi. Còn sanh Nam Điền thì được nổi tiếng cũng nhờ cái làng trồng cây cảnh này luôn thì phải! Có lẽ đặc điểm của nó thì trên diễn đàn này cũng nói nhiều rồi.
Bạn dự định trồng phôi sanh thì phải đầu tư thời gian hoặc nhân công nhiều thì mới có cây đẹp vì sanh là loại cây phát triển rất nhanh, mau phá thế, rễ khí sinh thì lại mọc lung tung nên càng dễ phá thế tạo từ cây nhỏ. Có lẽ người Nam Điền khá khôn ngoan khi chọn giống cây sanh để trồng ít ra rễ khí sinh mà ngày nay người ta nhân giống rộng rãi và đặt tên nó là sanh Nam Điền
Đây là hình cây sanh Nam Điền trồng ở Hà Nội. Rất ít rễ khí sinh thòng xuống. Các Bác ở Hà Nội từng xem nó thì có biết là nó là loại lá soăn hay không soăn không nhỉ?

vankhanh1983

Thành viên mới
Em mới than gia diễn đàn nên ko biêt nhiều,em ở trong Nam, thấy cây sanh lá mỏng mọi người hay chơi thấy củng hay,em dự định trồng trên bãi đất trống của nhà,nhưng ko biết nên trồng cây ươm hay chiết? loại nào phát triển nhanh hơn,mong các bác chỉ dùm, thank you~O)

leminhdai

Thành viên
Cây chiết hoặc giâm cành nha bạn. Vì cây gieo hạt thì trở thành giống hoàn toàn mới rồi, cây gieo hạt mới ra thì trông lá bé bé đẹp đẹp. Muốn biết đặc tính của nó thì lâu lắm bạn à. Gieo hạt thì có cây con nhanh và số lượng nhiều 1 lúc nhưng không có kinh nghiệm thì không dễ gieo đâu bạn. Mình ngày xưa chuyên gia gieo hạt sanh mà giờ bảo gieo cũng lười nữa vì gieo và chăm sóc nó mệt. Còn giâm cành muốn có cây giống như loại bạn muốn ( sanh lá móng hoặc Nam Điền lá không soăn) số lượng lớn để trồng 1 lúc thì hơi khó và tốn tiền nhiều. Còn kiếm 1 cây để đợi nó lớn và nhân giống thì lâu lắm vì mùa này trở đi cây chẳng phát triển nhiều.
Còn về so sánh tốc độ phát triển của cây sanh có kích thước bằng nhau từ cây gieo hạt và cây giâm cành thì mình thấy không khác nhau mấy(mặc dù ban đầu cây gieo hạt có vẻ mạnh hơn tí), tuy nhiên kết quả cây giâm cành tương lai đẹp hơn nếu ta không dùng kỹ thuật chỉnh sửa nhiều.

MUAIPHONE_NT

Thành viên
Nhà bạn ở gần mình tặng lun cây lớn tí,sanh đủ các loại lá lun bạn à,hầu như là ko thiếu loại lá nào,bữa giờ mắc bận nên ko theo dõi diễn đàn được

cuong xth

Thành viên
Cảm ơn các Bác
bây giờ trồng sanh làm gì nữa đến khi sanh của bác lớn thì cho kkhoong ai lấy đâu. nếu bác vẫn say làm cây sanh thì ra bắc mua 1 chuyến sanh phôi về mà làm cho nhanh. hải dương , nam định, hà tây ..đâu cũng có hết.

tranbaotran

Thành viên mới
Nhà bạn ở gần mình tặng lun cây lớn tí,sanh đủ các loại lá lun bạn à,hầu như là ko thiếu loại lá nào,bữa giờ mắc bận nên ko theo dõi diễn đàn được
Tôi ở Mỹ Tho, Tiền Giang. bạn ở đâu có gần không? có thể cho tôi xin 1 cành chiếc sanh lá nhỏ không xoăn được không? xin cãm ơn nhiều!

doanvnu

Thành viên mới
Hic, bao giờ thì sanh Phúc Am nhà mình lên cơn sốt như sanh lá móng nhỉ. Lúc ấy đếm lá tính tiền :))

leminhdai

Thành viên
Bạn muốn sanh Phúc Am hot thì bạn chịu khó viết bài PR cho nó đi. Nó có những ưu điểm gì...? Mình đang có giống sanh hot khác sanh lá móng khác nữa nhưng cây còn nhỏ nên không PR. Tất nhiên là ưu việt hơn sanh lá móng nhiều nên mới nói (Không phải là loại lá đốm là màu gì đâu, lá xanh nhưng còn theo dõi nghiên cứu thêm về đặc tính của nó thì mới giới thiệu).