Gian nan - Sanh lá móng

hoidau

Thành viên
Chà Chà. quả này chít em rồi . vừa ươm đc vườn xanh mà hông bít xanh gì . coi lại toi công . hixx

leminhdai

Thành viên
Anh "Huy Phong" xem cây này bác Na Tuan post là loại lá móng gì mà thấy lá ít cụp chữ V hơn loại của anh? Hình như sanh lá móng có 2 loại là lá dài và lá tròn phải không anh?

tung_tanviet

Thành viên
theo em loại của a Natuan này mới là chuẩn :D
những cây này đặt giữa vườn thấy rõ sự khác biệt khi lá già nhìn màu đậm và dày

huyphong

Thành viên
anh Huy Phong ơi cho em 1 2 cây đc ko ạ.. em ở Hải Dương nhưng sẽ ra tận HN xin ^^
e kết lá Móng lắm :(
oke nhé em,hôm chước anh về thanh hà dh thăm bạn ,tiện qua chí linh thăm hội chợ nhiều cây già và đẹp thật ,mà eowr đâu hd vậy. a đem cây ra hn a sẽ gọi e nhé .

tung_tanviet

Thành viên
oke nhé em,hôm chước anh về thanh hà dh thăm bạn ,tiện qua chí linh thăm hội chợ nhiều cây già và đẹp thật ,mà eowr đâu hd vậy. a đem cây ra hn a sẽ gọi e nhé .
em ở Tân Việt Thanh Hà mà ^^
Quê anh ở đâu thế^^

leminhdai

Thành viên
Hình sanh lá móng sịn của anh ''Huy Phong" đây, nhìn vào thì dễ nhận biết: lá non thì không cong V lắm, lá chưa già thì hơi dài và khép V rõ ràng, lá già thì không dài mà cũng không tròn. Còn loại sanh lá móng của anh Natuan post chỉ thấy lá già là chủ yếu nên trông giống những loại sanh bình thường khác. Nói chung thì lá khép hình chữ V thì khá nhiều loại khép như vậy.
Cây mới về bỏ chậu đất toàn cát, chậu thì mới vệ sinh toàn bộ bằng cách rửa sạch rêu rồi quét vôi để khô 3,4 ngày mới trồng cho sạch. Chậu gốm nên rêu mọc nhiều. Với lại hồi xưa trồng cây bón toàn phân bò nên mới vệ sinh lại cho khỏi nấm bệnh, trồng phân bò thì gốc và củ mau to lắm, nhưng sợ bệnh cho cây
Hai hình ni thì chưa thấy lá già nào cả, lá già thì to bản hơn
==================================
Quê anh "Huy Phong" ở Trôi. Gần nhã tư Trôi í. Chính quê hương của móng rồi,hj

huyphong

Thành viên
ĐAI a ở anh lúc sốt lá móng nhiều người bảo có 4,5 loại móng nhưng thực chất chỉ có 2 loại được chính ,1 là móng hài 2 là móng chái tim,hai loại này móng hài được chuộng hơn,hai loại này nhìn o khác nhau là mấy,cây a tặng e là móng hài đó ,cây a tuấn đưa nên là cây móng chuẩn ,nhưng có lẽ là móng chái tim nhìn ảnh khó nhận biết được giữa hai loại,ở anh thợ cây họ nhận biết móng bằng 3 cách sau ,1 là nhìn da, 2 nhìn lá ,3 nhìn mầm,người có kinh ngiệm họ nhìn cây phôi chỉ còn gốc o lá mà vẫn nhận ra ,còn ae mới chơi rất rễ nhầm giữa hai loại móng và 1 số loại khác nhé.

leminhdai

Thành viên
Vâng, cảm ơn anh "Huy Phong". Thông tin thú vị quá! Có lẽ giống này lưu hành nội bộ thời gian khá lâu nên anh em ở khu vực khác khó mà có thông tin cụ thể,hjhj. Như vậy là có 2 loại sanh lá móng đó là sanh lá móng có lá hình trái tim ( có thể người khác gọi là lá tròn hay lá hơi tròn) và sanh lá móng hài (lá có hình chiếc giày ngày xưa hay còn gọi là chiếc hài mà có người gọi là sanh lá móng lá dài). Thế là hôm nay đã tập hợp thông tin đầy đủ về giống sanh này.

huyphong

Thành viên
đại a cây bé e chồng để ý nc nhé o nên ẩm quá,đa phần cây mới chông chết vì qua nhiều nc đó a thấy e chồng sâu quá chỉ cần chồng ngập đầu rễ thôi ,bạn sieuli chủ nhật này cho người da nhận móng con nhé gọi cho mình chước ,thân chào..

sieuli

Thành viên tích cực
đại a cây bé e chồng để ý nc nhé o nên ẩm quá,đa phần cây mới chông chết vì qua nhiều nc đó a thấy e chồng sâu quá chỉ cần chồng ngập đầu rễ thôi ,bạn sieuli chủ nhật này cho người da nhận móng con nhé gọi cho mình chước ,thân chào..
cảm ơn anh " huy phong" .... sieuli có em gái học ở hà nội , kẹt cái em đang kỳ nghỉ ... em sẽ sắp xếp rồi liên lạc lại với anh !!!....cảm ơn anh nhiều !:-*:-*:-*

leminhdai

Thành viên
Vâng ạ, em chỉ sợ vôi quét vào chậu nó chưa khô chết hẳn làm nước vôi trong ngấm ra chết cây thôi. Cây thì ngày em tưới 1 lần, lỗ thoát nước to (chậu gốm ngày xưa đặt hàng để trồng sứ lỗ thoát nước to) nên chắc nước không quá đọng. Cái cây bị gãy ngọn sau 5 ngày đã thấy ra rễ mới, đọt non cũng đang ra, mấy cây còn cành thì vẫn xanh tốt anh ạ. Hy vọng là vẫn an toàn. Nhiều khi quét vôi vào chậu cẩn thận quá thì cũng hỏng cây,hj. Nhưng chắc là không sao đâu ạ.

leminhdai

Thành viên
Hình toàn cảnh 7 cây sanh con đính kèm với cây trà Phúc Kiến mới đào được. Thứ trà Phúc Kiến này ngày xưa đào cây nào về sống cây ấy, cây này có thế tự nhiên đẹp(mỗi co đều có tán mọc ra sẵn) nhưng quét vôi chưa khô mà trồng nên không biết có sống không,hic. Nhà chật nên mấy cây này nằm ở hiên nhà trọ người quen.
Còn hình cây sanh trong chậu sứ là để trước hiên nhà chật chội của mình.
Cây sanh này gieo hạt cũng 4 năm rồi mà trồng chậu chẳng tưới tắm, thay đất, đảo chậu gì cả nên chậm lớn (cây khác cùng đợt gieo trồng ngoài đất thì cả thân cả rễ cuộn lại to hơn bắp đùi rồi). Định bỏ cây sanh để lấy lại cục đá san hô gắn cây sanh lá móng con vô hi hj. Nhưng mấy cây sanh lá móng chưa lớn thì cứ để đó bấm tỉa cắt giật thử nghiệm cho vui, nhìn lá cây sanh này cũng đẹp ấy chứ nhỉ, mình không nhớ là lấy hạt từ loại cây nào nữa vì gieo nhiều đợt quá.

leminhdai

Thành viên
Hôm nay rảnh rỗi chụp hình cây sanh khác lên giao lưu với bác "Huy Phong" cho vui. Cây sanh bám đá này cũng là sản phẩm sau 4 năm ký đá từ lúc còn là cây con gieo hạt bé tí ti. Chả là ngày xưa phương pháp ký đá không phổ biến rộng rãi như bây giờ nên em mới làm theo cách tự nghĩ ra và kết quả là cây chậm phát triển vô cùng. Cây này đặt tại vườn người thân khác nên được chăm tưới thường xuyên hơn, tuy nhiên lâu lớn bởi những nguyên nhân sau:chất trồng ít vì cục đá hình elip đẹp tròn tự nhiên kín cả chậu (phần dưới chậu che mất rồi, nếu nhổ ra thì thấy cái hòn này tròn khá tự nhiên), thứ 2 là cây lúc còn nhỏ thì nhiều thân nhưng tỉa hết chỉ để lại 1 thân, thứ 3 là cũng cắt tỉa lấy thế nhiều lần. Ngày xưa thì gắn cây lên cục đá rồi lấy bao buộc lại lâu ngày rễ bám vào đá san hô và dần dần đến phần đất phía dưới, chậu thì bịt lỗ luôn không thoát nước. Tình hình là tương lai là cũng nhổ bỏ cây sanh này để lấy lại cục đá gắn cây sanh lá móng vô hjhj. Nhưng không làm phương pháp cũ nữa, cây to đẹp rồi mới gắn. Đá san hô đẹp bây giờ mua hơi khó.

leminhdai

Thành viên
Vấn đề tiếp theo cần anh " Huy Phong" tư vấn đó là: lá sanh.
Tối hôm qua có gọi điện cho anh để tìm hiểu về nguồn gốc của 7 cây con anh tặng mình. Anh nói là 7 cây thì mỗi cây có thể có nguồn gốc khác nhau nên chưa chắc là nó giống hệt như nhau. So sánh các cây thì mình thấy lá nó cũng khác khác nhưng tạm thời chia ra làm 2 loại. Không biết sự khác nhau này là do anh chăm bón khác nhau hay là do cây ươm trong chậu, cây ươm ngoài đất nữa.
Hình ảnh mới chụp sáng nay có bàn tay và cái hộp quẹt để so sánh. Cây khá xanh tốt sau 7 ngày ươm trồng, mấy lá vàng hôm bửa thấy là do nó bị gãy dập trong quá trình gởi bưu điện nên vàng, giờ lá vàng rụng hết rồi còn lại lá xanh tốt.
Có duy nhất 1 cây sanh lá móng lá nhỏ hơn, dài hơn, lá non cũng dài, và hình em nó đây, mình thích cây này nhất hjhj, may là trong 7 cây có lọt cây này vô nên mới đem ra so sánh.

Còn cây này lá cũng giống những cây khác, lá non hơi ngắn tròn và giống hình trái tim hơn, lá to gần bằng quẹt lửa

Anh về nhà xem lại mấy cây đã nhân giống ở nhà xem thử có phải chúng là 2 loại khác nhau không nhé! Có lẽ loại lá nhỏ là sanh lá móng hài rồi anh nhỉ?

tung_tanviet

Thành viên
dài như nhau mà ^^
cây non thì nó hơi khác thế
theo mình thì cây già và cỗi thì lá nó ngắn hơn cây non và những cành phóng