Chăm sóc mai trong mùa mưa

GaTrongCon

Thành viên
Trả lời: ChĂm sÓc mai sau tẾt

Anh MinhCao ơi xin tư vấn giùm tôi:có người trồng mai bảo mỗi lần phun thuốc trị bệnh cho mai,họ pha chung cả 5 loại thuốc rồi xịt,như vậy có ảnh hưởng gì dến cây không?và nếu đúng thì ví dụ:5 loại:a,b,c,d,đ ,theo hướng dẫn 1 a cộng 10 nước,1 b cộng 10 nước....vậy ở đây pha chung 1 bình abcdd với 10 nước hay 1 bình abcdd với 50 nước? Nhờ anh giải dáp giùm. Chân thành cám ơn anh .Mong được gặp anh ngày 9/5 sắp tới.
Theo em thì pha cả abcde vào phun 1 lần vừa tiết kiện được thời gian lại vừa đở tốn công xịt ( miễn là đừng pha cùng 1 loại ). và lượng nước chỉ là 10 pha chung cho abcde . Đây là ý kiến của em nếu có sai mong các ace trong DD chỉ bảo thêm. chúc các ace 1 ngày vui vẻ.

dongsongbac

Thành viên

Cây mai của em có hiện tượng vàng lá và lá non phát triển kém, mặt dưới lá có nhiếm đốm đen bám vào như thế này, mong các bác coi và giúp em hướng dẫn cách trị cho cây khỏe mạnh
Cám ơn các bác nhiều

Quí Tài

Quản Lý Viên

Xem hình không rõ lắm nhưng đoán là cây bị nhện đỏ. bạn mua thuốc đặc trị nhện đỏ xịt mặt dưới lá để trị.Thuốc thì có bài đăng trên dđ rồi, bạn tìm xem.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Anh MinhCao ơi xin tư vấn giùm tôi:có người trồng mai bảo mỗi lần phun thuốc trị bệnh cho mai,họ pha chung cả 5 loại thuốc rồi xịt,như vậy có ảnh hưởng gì dến cây không?và nếu đúng thì ví dụ:5 loại:a,b,c,d,đ ,theo hướng dẫn 1 a cộng 10 nước,1 b cộng 10 nước....vậy ở đây pha chung 1 bình abcdd với 10 nước hay 1 bình abcdd với 50 nước? Nhờ anh giải dáp giùm. Chân thành cám ơn anh .Mong được gặp anh ngày 9/5 sắp tới.
Không ổn đâu chị ạ! Các nhà khoa học luôn khuyến cáo không nên hổn hợp quá 3 loại thuốc BVTV, nhất là các thuốc có gốc đồng, thuốc trừ bệnh không nên pha chung với phân bón lá,.... Tuy vậy trong thực tế sản xuất để tiết kiệm công lao động và chả lẻ ngày nào cũng xịt thuốc nên em hay pha chung thuốc trừ bệnh với thuốc trừ sâu, phân bón lá với thuốc trừ sâu, các thuốc gốc đồng thỉnh thoảng em xịt riêng. ví dụ 1 lần phun điển hình cho 8 lít nước
-8cc chất bám dính, hổ trợ loang trải làm tăng hiệu quả xử dung thuốc ( cái này không tính là 1 loại thuốc)
- 8cc Folicur ( hoạt chất Tebuconazole, dùng phòng trị đốm lá, thán thư)
-40cc Valli star 5SL ( hoạt chất validamycin, dùng phòng trị nấm hồng)
- 5cc ESKA ( hoạt chất Emamectin benzoate, dùng trị sâu ăn lá, bọ trỉ, nhện đỏ) Bấy nhiêu đó thôi mà em đã thấy hơi nhiều thứ
chị tham khảo: http://www.khuyennongvn.gov.vn/e-khcn/thuoc-bao-ve-thuc-vat-hieu-biet-su-dung-an-toan-va-hieu-qua/view

maivang5canh

Thành viên

Không ổn đâu chị ạ! Các nhà khoa học luôn khuyến cáo không nên hổn hợp quá 3 loại thuốc BVTV, nhất là các thuốc có gốc đồng, thuốc trừ bệnh không nên pha chung với phân bón lá,.... Tuy vậy trong thực tế sản xuất để tiết kiệm công lao động và chả lẻ ngày nào cũng xịt thuốc nên em hay pha chung thuốc trừ bệnh với thuốc trừ sâu, phân bón lá với thuốc trừ sâu, các thuốc gốc đồng thỉnh thoảng em xịt riêng. ví dụ 1 lần phun điển hình cho 8 lít nước
-8cc chất bám dính, hổ trợ loang trải làm tăng hiệu quả xử dung thuốc ( cái này không tính là 1 loại thuốc)
- 8cc Folicur ( hoạt chất Tebuconazole, dùng phòng trị đốm lá, thán thư)
-40cc Valli star 5SL ( hoạt chất validamycin, dùng phòng trị nấm hồng)
- 5cc ESKA ( hoạt chất Emamectin benzoate, dùng trị sâu ăn lá, bọ trỉ, nhện đỏ) Bấy nhiêu đó thôi mà em đã thấy hơi nhiều thứ
chị tham khảo: http://www.khuyennongvn.gov.vn/e-khcn/thuoc-bao-ve-thuc-vat-hieu-biet-su-dung-an-toan-va-hieu-qua/view
Tôi cũng nghĩ vậy,nhưng muốn "nói có sách mách có chứng",tránh tranh cãi với...Bạn nhiệt tình và dễ thương ghê!Có dịp sẽ về thăm bạn,quê tôi cũng ỏ Bến tre, huyện châu thành,ghé bạn cũng gần (mà cũng tiện ghé ăn cháo cua đồng Quán Hồng Thủy trên đường xuống phà hàm luông) HiHiHi!Thân chào.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

@ dovanlo :Bac Lô có người khen "dễ thương" rồi đấy nhưng chắc là thương không dễ đâu ! (xin lỗi, giởn một tí cho vui nhà vui cửa nghe!)
@/maivang5canh: Thú thật với bạn hồi trồng mai đến bây giờ chưa bao giờ tôi dám pha chung quá 2 thứ thuốc cả Thường thì khi cao điểm nấm bệnh tôi chon 2 loại thuốc có phổ rộng như Anvil pha chung với Regent (Hoạt chất Hexaconazole và Fipronil) để phun vì Anvil có thể trị được các loại nấm như nấm hồng, thán thư, cháy lá...Regent trị bọ trĩ, nhện đỏ và các loại sâu rầy khác nữa. (pha 2 loại vẫn dùng 1 lượng nước).Kết quả tuyệt vời, phun xong chừng 5 ngày thấy cây mai khác hẵn và hiệu quả duy trì cũng tương đối lâu (xin bật mí một chút) Xin lưu ý khi pha chung nhiều loại với nhau bạn nên xem kỹ các loại ấy có tác dụng với nhau không. Làm theo cách của bác Lô theo tôi thấy rất tốt . Chất Validamycine tương đối ít độc nên xử dụng nhưng phổ của nó không rộng bằng Hexaconazole.
@dongsongbac: Các lẽ bác sĩ quitai định bệnh đúng rồi đó, mặc dù ảnh chụp không rõ nhưng cũng thấy được có dấu hiệu phá hoại của nhện đỏ. Năm nay có hiện tượng nhện đỏ phá hoại nhiều trong mùa nắng. bạn dùng Regent phun cũng tốt. Nhện đỏ có thuốc đặc trị là Kenthane (Hoạt chất Difocol ) loại thuốc nầy tiêu diệt nhanh nhưng độc, nằm trong danh mục hạn chế sử dụng

dongsongbac

Thành viên

Dạ chiều nay em đã dùng regent phun hết rồi, hy vọng cây sẽ không sao?
các bác cho em hỏi bao giờ sẽ phun tiếp?
để cây khỏe lại nên bón phân gì cho cây mau phục hồi?
Cám ơn các bác

dongsongbac

Thành viên

em lùng mua anvil mà mấy chỗ cây cảnh nói không có khổ thân ghê

dovanlo

Thành viên Danh Dự

Tôi cũng nghĩ vậy,nhưng muốn "nói có sách mách có chứng",tránh tranh cãi với...Bạn nhiệt tình và dễ thương ghê!Có dịp sẽ về thăm bạn,quê tôi cũng ỏ Bến tre, huyện châu thành,ghé bạn cũng gần (mà cũng tiện ghé ăn cháo cua đồng Quán Hồng Thủy trên đường xuống phà hàm luông) HiHiHi!Thân chào.
Ồ! Quê chị ở Châu Thành Bến Tre à? Mà ở xả nào vậy chị, quê ngoại em ở xả Sơn Hòa( Cái Nứa). Lại cháo cua Hồng Thủy nữa chứ, mấy anh em caycanhvietnam.vn đi off chổ em về ghé ăn xong cứ nhắc miết

dovanlo

Thành viên Danh Dự

Regent trị sâu và bọ trỉ cực tốt nhưng không trị được nhện đỏ đâu anh Minh ạ
Em cũng thường xử dụng anvil, nhưng do phải luân phiên thuốc nên cũng dùng nhiều thứ lắm anh ạ. Em đã viết đó là 1 lần phun điển hình thôi

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Không biết thế nào nhưng mình và một số anh em khác bên DLR sử dụng Regent để trừ nhện đỏ thì kết quả rất tốt. Cụ thể mấy cây mai ở nhà bị nhện tấn công, mới phun cách nay một tuần , xem lại thì thấy chẳng còn con nào cả
Còn một loại hoạt chất khác là abamectin có nguồn gốc sinh học, nó trích từ cây thuốc lá có thể trị cả bọ trĩ, nhện đỏ và các loại sâu khác. Các bạn sử dụng thử (thương hiệu có bán nhiều là Vibamec)

dovanlo

Thành viên Danh Dự

các bác giúp em với
Có rồi đó bạn, anvil + abamectin + bám dính 10 ngày phun 1 lần, cơi đọt sau sẽ không bị nữa. Mấy lá đã bị hư đâu thể làm cho sạch lại được

dongsongbac

Thành viên

cám ơn bác dovanlo
Các bác cho em hỏi sau khi mun diệt xong thì cần bón phân gì để cây sung trở lại?

maivang5canh

Thành viên

@minhcao:Dạ,maivang5canh sẽ nghiên cứu áp dụng theo cách của anh để xử lý vườn mai của mình,hy vọng đạt kết quả khả quan để còn báo cáo lại với anh và cả diển đàn .Kính.
@Bác lô oi!Quê nội tôi ở Quới Sơn,Quê A.vinh ở xã Phước Thạnh (là quê của Trần văn Ơn,cũng là cậu ruột đấy), cũng nhờ mai mà mình mới có dịp làm quen.Tôi ở sg ,nhưng không ưa náo nhiệt, sau này bớt nặng nợ áo cơm, tôi hay về quê để đỡ nhớ quê mà cũng không hết nhớ nên tìm một mãnh đât nhỏ trồng cây ,câu cá thư giản,,Trồng rồi mới thấy "coi vậy mà không phải vậy!"
Nhưng mà cũng vui,-rất rất vui-khi lên diễn đàn gặp được nhiều thành viên đồng cảm chia sẻ thưc lòng kinh nghiệm trồng cây.Thân.

langvan

Thành viên

Gởi các bác coi dùm triệu chứng này phải trị bằng loại thuốc nào là thích hợp nhất. Cảm ơn các bác trước.

giangsuphong1988

Thành viên tích cực

con đồng ý với chú Lô là Regent xịt nhện đỏ không hiệu quả lắm, từ hôm tết tới giờ con đã xịt 3 lần, 2 lần đầu không có con nhện nào, lần thứ 3 mấy con nhện kháng thuốc chẳng còn sợ nữa, con phải dùng pegasus mới trừ hết nhện được. nhện đỏ là loài rất dễ kháng thuốc!

dongsongbac

Thành viên

Sáng nay ra xem cây mai sau khi xịt thuốc Regent thì phát hiện cây mai của em bị bọ trĩ không phải nhện đỏ, nhưng lạ một điều là hôm qua em đã xịt rồi sao hôm nay thấy nó quá trời bò lung tung, hic không lẽ nó đã kháng thuốc. Giờ tính sao các bác? Giúp em với
Cám ơn các bác trước