Chăm sóc mai trong mùa mưa

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trả lời: ChĂm sÓc mai sau tẾt

Mình đã chuẩn bị bài viết về Chăm sóc mai trong mùa mưa , dự kiến sẽ đưa bài lên vào đầu tháng 5 để anh em tham khảo và có ý kiến hoặc các thắc mắc nếu có. Vì chủ đề là CSMTMM nên bài viết nầy nó có vai trò như một đề cương tham khảo và các vấn đề cần bàn thảo trong ngày họp mặt tới. Mình nghĩ là thời gian rất eo hẹp vì 9 giờ anh em mình mới tập hợp được mà cũng chưa chắc giờ đó tập hợp đủ anh em. Thời gian lại chia làm 2 phần, một dành cho anh Bình trình bày cách ghép mai và cách giâm cành, kế đến là thời gian trao đổi về chăm sóc mai mà chắc chắn là có rất nhiều ý kiến về việc nầy nhất là có các bác rất chuyên nghiệp như Bác Lô, bác Cường, bác Chẫm và một số bác khác nữa. Ý anh Bình là như vậy, còn anh em khác thì thế nào có cần mình có bài viết trước không hay để xong Offline rồi tổng kết? Mong các bạn có ý kiến mình sẽ chấp hành theo số đông vậy!

dovanlo

Thành viên Danh Dự

Mình đã chuẩn bị bài viết về Chăm sóc mai trong mùa mưa , dự kiến sẽ đưa bài lên vào đầu tháng 5 để anh em tham khảo và có ý kiến hoặc các thắc mắc nếu có. Vì chủ đề là CSMTMM nên bài viết nầy nó có vai trò như một đề cương tham khảo và các vấn đề cần bàn thảo trong ngày họp mặt tới. Mình nghĩ là thời gian rất eo hẹp vì 9 giờ anh em mình mới tập hợp được mà cũng chưa chắc giờ đó tập hợp đủ anh em. Thời gian lại chia làm 2 phần, một dành cho anh Bình trình bày cách ghép mai và cách giâm cành, kế đến là thời gian trao đổi về chăm sóc mai mà chắc chắn là có rất nhiều ý kiến về việc nầy nhất là có các bác rất chuyên nghiệp như Bác Lô, bác Cường, bác Chẫm và một số bác khác nữa. Ý anh Bình là như vậy, còn anh em khác thì thế nào có cần mình có bài viết trước không hay để xong Offline rồi tổng kết? Mong các bạn có ý kiến mình sẽ chấp hành theo số đông vậy!
Anh nên đưa bài lên trước anh ạ, vì 1 buổi of không có nhiều thời gian đâu

xuanvupc

Thành viên

Anh Minh cứ post bài đi, số đông anh em đang chờ mà. Trong buổi off tới có gì mới các chuyên gia sẽ nói thêm chứ. Đang theo dõi và mong bài của anh đây.

gianghuong

Thành viên mới

Các bác cho em hỏi là em có xin được 1 cây mai tết rất đẹp, nhưng do người ta để trong nhà lâu quá nên cây bị suy, hiện giờ mang ra ngoài em nó đã ra lá mới, nhưng cũng chết mất rất nhiều cành, giờ em phải làm sao típ, liệu em nó có die không, em đã tưới phân đạm pha loãng 2 lần, mỗi lần cách nhau 2 tuần, tks!

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Bạn nên để mai trong bóng râm, cũng không nên tưới thêm urê nữa, cứ để yên một chỗ như vậy hàng ngày tưới nước một lần , nước ít hay nhiều tùy lá của cây còn ít hay nhiều, có thể dùng bình xịt phun sương vào những buổi trưa nắng gắt. Những cơn mưa đầu mùa sẽ làm cho cây phát triển lại thôi.Mọi thứ phân bón giờ nầy là thuốc độc đối với cây.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Xin thống nhất với các bác Lô và Xuanvu, mình sẽ đưa bài viết lên ngay trong topic nầy (không mở topic mới) vào ngày 30-4 hoặc 1-5 để anh em trao đổi trước và đặt câu hỏi để hôm Offline nhờ các bác có nhiều kinh nghiệm trả lời. Bài nầy sau chuyến Offline tôi sẽ gọp lại chung với bài chăm sóc mai sau Tết (và cả bài Chăm sóc mai đón Tết ) trở thành topic "Chăm sóc mai " để thảo luận các vấn đề tập trung hơn.
Các bác nào biết đường đi đến vườn mai Hoàng Mai giúp dùm hướng dẫn bằng sơ đồ hoặc chỉ dẫn lối đi từ SG, Thủ Đúc, Đồng Nai đến vườn mai. Thấy anh em đăng ký đi nhiều nhưng nhiều người cũng không biết điểm đến ở đâu, trong đó có cả tôi nữa. Cám ơn các bác trước.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự

Địa chỉ vườn Hoàng Mai:ấp Tây,xã Đông Hòa,thị trấn Dĩ An,tỉnh Bình Dương.Phía sau Lục Sinh Hóa.
Sđt của anh Chẩm: 0903918147.

langvan

Thành viên

Cách đây 3 ngày, tôi có ghé thăm nhà anh bạn. Anh cho tôi xem những cây mai trong chậu và anh hỏi tôi có biết chứng lá non mới ra, mà loại lá này vẫn còn nhỏ chưa phát triển to nhưng hầu hết bị khô lá ở phần đầu và sau đó thì cứ lan ra đến tận cuống lá rồi rụng là lý do tại sao không(?). Tôi chỉ có thể nói đại loại là thiếu sắt hay đạm hoặc lân gì đó, quả thực tôi không biết rõ về những triệu chứng trên là gì và giải quyết ra sao.
Rất mong các ACE trong diễn đàn góp ý để giải quyết hiện tượng trên.

Nhân đây tôi cũng muốn xin ý kiến các ACE về cây mai của tôi nó có cái gì đó không bình thường. Năm nay nó đã được 17 tuổi, trồng trong chậu khoảng 10 năm và cây chưa hề ghép bao giờ. Tết năm 2007 cháu tôi có ngắt cho xem 1 bông toàn 12 cánh, đợt sau tôi thấy có khi 10 cánh. Rồi thì mấy năm sau nó không đơm nụ, nhưng năm nay cũng cái cành ấy, tôi lại thấy nó ra bông và lại là 12 cánh.

Xin các Bác cùng ACE cho biết cây mai này có phải là đột biến hay không?

Cái đặc biệt là chỉ cành ấy cho ra từ 10 đến 12 cánh thôi. Ngoài ra không còn cành nào như vậy.

Cảm ơn mọi người trước đã góp ý và chỉ dẫn.

GaTrongCon

Thành viên

Nhân đây tôi cũng muốn xin ý kiến các ACE về cây mai của tôi nó có cái gì đó không bình thường. Năm nay nó đã được 17 tuổi, trồng trong chậu khoảng 10 năm và cây chưa hề ghép bao giờ. Tết năm 2007 cháu tôi có ngắt cho xem 1 bông toàn 12 cánh, đợt sau tôi thấy có khi 10 cánh. Rồi thì mấy năm sau nó không đơm nụ, nhưng năm nay cũng cái cành ấy, tôi lại thấy nó ra bông và lại là 12 cánh.

Xin các Bác cùng ACE cho biết cây mai này có phải là đột biến hay không?

Cái đặc biệt là chỉ cành ấy cho ra từ 10 đến 12 cánh thôi. Ngoài ra không còn cành nào như vậy.

Cảm ơn mọi người trước đã góp ý và chỉ dẫn.
Em cũng có 1 cây tương tự, chỉ khác 1 chổ là năm nào cũng có hoa và hoa nhiều cánh nở nhiều cành chứ không chỉ 1 cành.
ACE nào biết tại sao xin chỉ dẫn dùm em, Thanks.

huongdongconoi

Thành viên tích cực

Em cũng có 1 cây tương tự, chỉ khác 1 chổ là năm nào cũng có hoa và hoa nhiều cánh nở nhiều cành chứ không chỉ 1 cành.
ACE nào biết tại sao xin chỉ dẫn dùm em, Thanks.
Trước khi trả lời cho Nhân, anh xin phép chủ topic Anh Minhcao. Anh dovanlo. anh quitai. và các cao nhân chuyên về mai... Xin lổi chuyên mục của mấy anh, em chỉ xem mà chưa một lần nào viết bài cả. Hôm nay em xin trả lời một vài vấn đề nho nhỏ mà em biết được đối với cây mai.
@ GaTrongCon...Cây mai của em có chắc là nguyên thủy không có ghép không? Nếu em biết rỏ đó là mai nguyên thủy chưa có ghép, thì có 2 khả năng.
1/ cây mai đó là cây mai có nguồn gốc giống là hoa nhiều cánh...
2/ khả năng còn lại là đột biến đó em.

minh_cao

Thành viên Danh Dự

- Bác huongdongconoi lại khách sáo rồi ! Mỗi lần các bác có góp ý là anh em vui lắm, chỉ sợ là các bác không thèm để ý đến thôi. Dù không chuyên về cây mai nhưng các cây mà bác trồng cũng đều là họ "CÂY" cả mà. Mong bác đến thường xuyên và góp ý cho bọn nầy nhé ! Cám ơn bác trước.

dovanlo

Thành viên Danh Dự

Việc ương mai con trồng đến khi có hoa thì số cánh trên hoa là ngẩu nhiên, do phấn hoa bay làm lai giống đâu ai kiểm soát được. Đây là quá trình sinh sản hữu tính nên đôi khi những tính trạng lặn từ 2-3 đời trước vẫn có thể nổi lên. Tôi để ý thấy trong tự nhiên hầu như chưa có 2 cây mai nào giống nhau tuyệt đối về hoa, lá. Cách đây vài năm tôi ương trồng hàng ngàn mai con, đến khi chúng ra hoa vẫn thấy không cây nào giống nhau dù chúng cùng 1 cây mẹ( cây mẹ ra hoa 8-9-10-12 cánh). Có thể số cánh hoa là như nhau nhưng cấu trúc hoa hoàn toàn khác nhau
Có điều lạ là cây mai của bác langvan chỉ có 1 cành ra hoa nhiều cánh, trong khi toàn cây lại ra hoa 5 cánh, điều này tôi chưa thấy bao giờ

huongdongconoi trồng nhiều mai lắm anh Minh à

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự

To : Dovanlo
Chính xác... bạn quả thật là người trồng mai thứ thật....
Có những nhà gọi là :ngiên cứu nhưng khi viết bài hoặc đăt câu hỏi gợi ý mà chỉ dùng 1 chữ Mai thì bạn ấy chẳng ngiên cứu được cái gì đâu..mà kết quả chỉ nhận được sự hoang mang...
Xin vui lòng khi gợi ý hoặc đăt câu hỏi nên nói rõ ràng bạn hỏi về cây mai nào ? và địa phương bạn đang ở đâu? có thể bạn sẽ nhận được câu trả lời tương đối đúng
Tính thích ứng và sự tự điều chỉnh...sanh sản và tiến hoá , di truyền và biến dị là những đặc tính không phải chỉ có ở con người..mà cũng có y chang ở tất cả các cây mai

Vạn vật đồng nhất thể ( vạn vật hoá sanh chung 1 nguyên lý)
Lão

dovanlo

Thành viên Danh Dự

Dovanlo
Chính xác... bạn quả thật là người trồng mai thứ thật....
Anh Vi đã quá lời về em rồi đó, thực sự em chỉ là 1 nông dân vì cơm áo mà phải tìm tòi, học hỏi để nuôi mai cho tốt. Được cái chổ em sống, các chú bác nông dân thời trước cũng đã có ít nhiều kinh nghiệm trồng cây, mối quan hệ của em với các anh, các bạn nuôi mai vàng cũng tốt nên họ không giấu nghề em, mình kết hợp kinh nghiệm của người đi trước với kiến thức nông học( em chỉ đọc tài liệu của chị bạn là cựu sinh viên ĐH Nông Lâm tặng) sẽ ngộ ra được nhiều điều. Nhưng những kiến thức mà em có chỉ mang tính địa phương, đưa em lên Sài Gòn hoặc miền Đông, miền Trung giao cho 1 sân mai là em chịu chết, phải học lại từ đầu.
Em muốn gặp anh Vi, anh Minh trong dịp offline ngày 9-5 mong anh Vi sắp xếp công việc tới vườn Hoàng Mai dự với tụi em cho vui
Vài dòng tâm sự với anh, mong các bạn khác đừng phiền.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự

To : dovanlo
Bạn biết rất nhiều nhưng lại nói rất ít...cái này gọi là hiểm đấy,,, nói nhiều lên đi bạn..để só một số người đọc và ngộ ra sẽ bớt khổ
Xin lỗi nhe.. Bình Minh đã từ rất lâu rồi ( có lẽ đã khoảng 2o năm qua ) không tham dự tiệc tùng hay bất cứ cuộc vui nào nữa.. Bm sống khép kín, âm thầm với những cái vui rất nho nhỏ...với cây cối...với những con thú nhỏ bé chân thật đang bên cạnh
Hạnh phúc của BM trong 1 ngày chỉ có thế thôi

langvan

Thành viên

Quả thật là thế, vì chính tay tôi trồng cây này vào năm 1993. Nó là giống mai trâu hoàn toàn năm cánh, nhưng không hiểu sao lại như vậy. Cách đây không lâu, có người bạn cũng nói về vấn đề mai đột biến cho tôi biết, thực thì lúc đó tôi không hiểu mà cũng chẳng biết chính xác mai đột biến là ra sao cả. Cậu ta kể có xem thấy 1 loại mai năm cánh nhưng cánh mai điểm xọc xanh lợt( lá cây ), không biết có hay không nên tôi không hỏi cặn kẽ nhà người ấy ở đâu để có dịp được ngắm loại mai này. Giờ có muốn hỏi thì anh ta đã ra nước ngoài sống rồi. Các ACE nghĩ sao vấn đề này và xin giải thích dùm tôi cùng mọi người để hiểu rõ hơn về mai đột biến là như thế nào.

Tôi cũng nhờ các Bác và ACE giúp dùm có cách gì để khắc phục triệu chứng bị khô lá non khi lá vẫn còn nhỏ.

Cảm ơn các Bác cùng ACE trước.

huongdongconoi

Thành viên tích cực

- Bác huongdongconoi lại khách sáo rồi ! Mỗi lần các bác có góp ý là anh em vui lắm, chỉ sợ là các bác không thèm để ý đến thôi. Dù không chuyên về cây mai nhưng các cây mà bác trồng cũng đều là họ "CÂY" cả mà. Mong bác đến thường xuyên và góp ý cho bọn nầy nhé ! Cám ơn bác trước.
Cám ơn anh minh_cao. em gần mấy lắm mà. Thỉnh thoảng em xâm nhập vào vườn của các anh, tìm một vài cục đất nhỏ cho vui...
hihihi... kiến thức về cây em còn lơ mơ lắm, biết được tí nào góp cùng các anh tí đó... nay đã được các anh cho phép nhập cư , em sẳn lòng cùng các anh, với những gì em biết và em có thể.
@ dovanlo... cám ơn anh quá khen...( nói nhỏ thôi anh ơi...) hôm nào gặp làm vài ve hối lộ nha anh!:)):)):))

huongdongconoi

Thành viên tích cực

Để tôi đi bộ ra Phan Thiết nhậu 1 chầu coi
Rất vui khi được đón tiếp đoàn hành trình xuyên việt của anh dovanlo, đến nhậu một chầu tại Phan thiết...:-j:-j:-j