Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

Blackrose86

Thành viên tích cực
Con nghĩ:
Khi phải lựa chọn,ngoài việc phân tích thiệt hơn giữa 2 phương án,có 3 yếu tố mà con cần tới:
1- thời gian. Cắt một cây nào đó mà chưa biết phương án nào tối ưu,hoặc thậm chí ko biết phải làm gì để nó đẹp hơn,con sẽ để đó,thời gian sau sẽ có cái nhìn thoáng hơn,quyết định chính xác hơn.
2-lời của trái tim. Khi ko cho con thời gian để suy nghĩ,cái đầu ko thể cân đo đong đếm đc đến cùng,thì làm theo sở thích hay linh cảm của minh.
3- khi đã quyết đoán chọn đc phương án,thì theo đuổi,trung thành với phương án đến cùng và bỏ qua những điều vụn vặt,những rắc rối mà nó đem lại,giải quyết những vấn đề đó,con tin dù đó là lựa chọn sai,con cũng đã thành công.
Cuộc sống ko cho ta nhiều sự lựa chọn,ko phải lúc nào cũng đi đúng hướng,cái quan trọng là biết chấp nhận và tìm cách giải quyết khi lệch hướng,chứ ko phải sự nuối tiếc.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
dạ theo cháu dùng logic phép loại trừ, cái nào cần, cái nào hiếm, cái nào khó, cái nào it thông dụng,đa dụng
sửa chữa thay thế................và đặc sắc ấn tượng với mình
còn tùy vào từng việc cụ thể.
Cảm ơn bạn Kimkepy đã giúp mình nhấn mạnh những điểm cần để trả lời.
Câu trả lời của bạn rất hay. Nhưng đó là bạn dùng lý (100%) để tìm
hiểu và so sánh hai sự việc. Chuyện này đôi khi rất đơn giản nếu cuộc sống
đã nhiều từng trải, nhiều kinh nghiệm nên khi áp dụng phép loại trừ như bạn nêu
sẽ có ngay quyết định. Dĩ nhiên, càng quen áp dụng thì có quyết định càng nhanh.

Thế nhưng, có những việc không chỉ thuần lý. Tình cảm trộn vào sự việc là chuyện
thường tình. Đó mới là vấn đề phải điên đầu. Như bạn Thienhai đề cập, chọn món
phở ăn sáng thay vì ăn bún mắm , vì chút nữa, ăn xong, còn đi gặp người đẹp ?
Đó cũng là một chi tiết khiến chúng ta phải để tâm. Cũng có người bảo : tui cứ ăn
bún mắm , vì tui thích . Cô ấy có ngửi thấy mùi mắm ở tui thì kệ cổ ! Tui là vậy !

Cho nên vấn đề quyết định chọn giữa hai món chỉ gây khó khăn mất thì giờ cho
chúng ta khi chúng ngang ngửa (51/49 ) . Chứ còn chọn món mình cần , chọn
món hợp túi tiền, khả năng biết xài hay không thì dễ rồi.

thongbala

Thành viên
Giả sử bây giờ bạn bị lạc trong rừng. Bạn đang trên con
đường
mà bạn nghĩ nó sẽ giúp bạn ra khỏi rừng. Bạn gặp 1 ngã ba.
Bạn đang đứng trước một ngã ba đường .
Bạn không biết ngã nào sẽ đưa bạn ra khỏi rừng :
ngã bên trái hay ngã bên phải.
Ngã bên trái thì có vẻ hướng về phía phố nhà bạn.
Ngã bên phải thì trông có vẻ quen quen như đã có đi qua.

Làm sao quyết định ngã nào đây?
Thế thì con chọn cái ngả quen quen đả đi qua . Nếu mình đả đi qua thì ít nhất nó củng làm cho mình ấn tượng 1 điều gì đó khiến mình nhớ lại là mình đả đi qua đường này và nó sẻ la đường về nhàX_X

Tiềm thức sẻ bảo đây chính là con đường mình đả đi qua và theo nó về nhà thôi

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Con nghĩ:
Khi phải lựa chọn,ngoài việc phân tích thiệt hơn giữa 2 phương án,có 3 yếu tố mà con cần tới:
1- thời gian. Cắt một cây nào đó mà chưa biết phương án nào tối ưu,hoặc thậm chí ko biết phải làm gì để nó đẹp hơn,con sẽ để đó,thời gian sau sẽ có cái nhìn thoáng hơn,quyết định chính xác hơn.
2-lời của trái tim. Khi ko cho con thời gian để suy nghĩ,cái đầu ko thể cân đo đong đếm đc đến cùng,thì làm theo sở thích hay linh cảm của minh.
3- khi đã quyết đoán chọn đc phương án,thì theo đuổi,trung thành với phương án đến cùng và bỏ qua những điều vụn vặt,những rắc rối mà nó đem lại,giải quyết những vấn đề đó,con tin dù đó là lựa chọn sai,con cũng đã thành công.
Cuộc sống ko cho ta nhiều sự lựa chọn,ko phải lúc nào cũng đi đúng hướng,cái quan trọng là biết chấp nhận và tìm cách giải quyết khi lệch hướng,chứ ko phải sự nuối tiếc.
Cảm ơn bạn Blackrose.
Mặc dù bạn chưa thực sự trả lời được : phương pháp giúp quyết định lưa chọn.
Những vấn đề bạn nêu : thời gian, cảm nhận từ trái tim và quyết chí theo phương án
quả thật là những chuyện rất cần cho việc đặt quyết định. Riêng chuyện thời gian và
cảm nhận thường sẽ là điều dễ gây cho chúng ta rối loạn nhất. Càng rối hơn nếu thời hạn
quá ngắn.

Không phải chỉ riêng việc quyết định trong bonsai, ngay như một học sinh tốt nghiệp
Trung học xong , hẳn cũng tốn bộn thời gian suy nghĩ chọn ngành học tương lai. Có ngành
mình thích nhưng khó sống, có ngành dễ kiếm việc thì khả năng mình không cao, có
ngành mình có người quen đã học qua , sẵn sàng chỉ dẫn thì mình lại không khoái....

Nói chung , theo mình, trong cuộc sống vốn chúng ta phải quyết định quá nhiều chuyện.
Cũng may, đa số chuyện thường được quyết theo lý giải . Duy có chuyện dính dáng đến
tình cảm thì khó vô cùng. Thế nên mình mới ngỏ ý xin các bạn ý kiến.

Ngay như mình đây cũng đang có một số chuyện cần quyết định. Mình cũng đã áp dụng
rất nhiều phương pháp từng áp dụng cho nhiều trường hợp thấy rất đạt. Thế nhưng thỉnh
thoảng vẫn gặp chuyện phân vân tợn. Chưa biết quyết định ra sao ?
Nhưng rồi cũng phải quyết thôi !

kimkepy

Thành viên
Cảm ơn bạn Kimkepy đã giúp mình nhấn mạnh những điểm cần để trả lời.
Câu trả lời của bạn rất hay. Nhưng đó là bạn dùng lý (100%) để tìm
hiểu và so sánh hai sự việc. Chuyện này đôi khi rất đơn giản nếu cuộc sống
đã nhiều từng trải, nhiều kinh nghiệm nên khi áp dụng phép loại trừ như bạn nêu
sẽ có ngay quyết định. Dĩ nhiên, càng quen áp dụng thì có quyết định càng nhanh.

Thế nhưng, có những việc không chỉ thuần lý. Tình cảm trộn vào sự việc là chuyện
thường tình. Đó mới là vấn đề phải điên đầu. Như bạn Thienhai đề cập, chọn món
phở ăn sáng thay vì ăn bún mắm , vì chút nữa, ăn xong, còn đi gặp người đẹp ?
Đó cũng là một chi tiết khiến chúng ta phải để tâm. Cũng có người bảo : tui cứ ăn
bún mắm , vì tui thích . Cô ấy có ngửi thấy mùi mắm ở tui thì kệ cổ ! Tui là vậy !

Cho nên vấn đề quyết định chọn giữa hai món chỉ gây khó khăn mất thì giờ cho
chúng ta khi chúng ngang ngửa (51/49 ) . Chứ còn chọn món mình cần , chọn
món hợp túi tiền, khả năng biết xài hay không thì dễ rồi.
cho cháu phản biện chút cho vui
câu hỏi chú nêu là : làm cách nào chọn 1 trong 2 (món giá trị & hình thức tương đương)
phương án giả định nào đấy ? trong khoảng thời gian nhất định (có hạn)
chứ phở thì xa, thời gian thì có hạn ..........?
đành rằng LÝ nên có TÌNH
cháu chưa nói là làm với tư bản mà ko hẹn trước, hẹn mà nhỡ hẹn thì .............?
còn nếu việc đó thiên về tình cảm lý trí ko quyết được thì để con tim nó quyết cho nhẹ chú ơi hihihi

acecookvn

Thành viên tích cực
Cảm ơn chú Vũ Hưng đã đưa ra 1 câu hỏi rất hay, rất thường gặp trong cuộc sống mà khiến nhiều người phải suy ngĩ. Cháu cũng đã và đang gặp rất nhiều trường hợp phải sử dụng lựa chọn 49-51 như bác đã nói mà trước giờ cháu chưa cụ thể bằng 2 số liệu đó mà chỉ nghĩ cả 2 mình đều thích.
Cháu xin đưa ra phương pháp của cháu: khi lựa chọn 49% hay 51% mình phải có 2 chữ " NIỀM TIN ". Nếu không tin tưởng, niềm tin vào sự lựa chọn của mình, thì dù có quyết định sáng suốt, đúng đắn đến đâu thì qua 1 thời gian nếu gặp trở ngại thì sẽ cho đó là quyết định không chính xác và hối tiếc.
Ví dụ: + cháu chọn cây đế đẹp vì nghĩ có đế đẹp làm thân đẹp sẽ dễ dàng hơn, nhưng qua 1 thời gian làm thân lâu quá, nếu không có " NIỀM TIN ", cháu bắt đầu nghi ngờ quyết đinh trước đây của mình và nghĩ làm đế dễ và nhanh hơn sao lúc đó mình không chọn thân đẹp nhỉ ? giờ nuôi thân lâu quá.
+ Nhưng nếu cháu có " NIỀM TIN " vào quyết định của mình và kiên trì theo đuổi con mình đã chọn, thì dù có sai lầm nhưng mình tin tưởng và tin vào quyết định của mình, mình sẽ thấy hạnh phúc và thanh thản cho dù sau này có ai nói này nói kia, mình vẫn vui vì quyết định của mình.
VẬY, câu trả lời của cháu là dựa vào " NIỀM TIN " và phải có " NIỀM TIN "để quyết định những quyết định của mình. Hi, cảm ơn chú 1 lần nữa.

Hinoki

Thành viên tích cực
Hinoki thường nghĩ về nhân quả, sự hối tiếc, hối hận khi phải lựa chọn. Và khi đã lựa chọn thì không hối tiếc, hay nói cách khác là lựa chọn làm sao để về sau không hối tiếc.
Nhưng ở đời cũng có những việc mình không được lựa chọn mà Trời chọn dùm rồi :D

Stobeornottobe07

Thành viên
Cảm ơn anh đã đưa ra câu hỏi hay.
Cuộc sống vốn bộn bề lo toan và suy tính, lựa chọn giữa những điều(cái) chênh lệch nhau rất nhiều đôi khi đã rất khó rồi còn lựa chọn 2 đối tượng tương đương thì hẳn khó hơn nhiều lần.
Với em , để giảm gánh nặng cho cuộc sống, rất nhiều điều em thấy ko nên (hay ko cần) lựa chọn. Trong những điều mà đối tượng (mình mới có) đem lại sẽ có thêm ít nhất một niềm vui là nó có nhiều bất ngờ (vì ko lựa kỹ nên mình chưa hiểu nhiều về nó )
Vì thế, khi gặp hai đối tượng tương đưong em sẽ lấy một (bất kỳ) và sẽ chỉ tìm niềm vui ở đó mà ko quay lại nhìn đối tượng kia!
Khi đã lựa chọn rồi sẽ triệt để tuân theo " Hôm qua là dĩ vãng , ngày mai là tương lai, chỉ hôm nay mới chính là cuộc sống!" Hay cụ thể trong vấn đề đang đề cập thì cái (điều) mình bỏ lại là vô nghĩa rồi, điều tốt đẹp hơn nằm ở tương lai còn hạnh phúc chính là ở điều mình đang có.Khi suy nghĩ vậy thì mọi lựa chon sẽ nhanh và dứt khoát hơn rất nhiều!

duong minh triet

Thành viên
Mưu sự tại nhân thành sự tại thiên.
Con nghĩ mọi chuyện trên đời đều luôn luôn biến đổi không ngừng, một phần thành công là do cái ý thứ 2 ở câu trên nữa ạ.
49% hay 51% chẳng khác nhau là bao. Ngay trong thời gian, không gian này có thể quyết định của mình là sáng suốt là đúng nhưng liệu nó có hoàn hảo trong 5 hay 10 năm tới? Nếu lựa 1 trong 2 phôi thì con chọn cây nào miễn con thích là được vì đó là sở thích của bản thân mình chẳng có ai ép được cả(ép dầu ép mỡ ai nỡ ép em..hihi). Còn nếu sự việc mang tính chất xã hội, tình cảm hay gì gì đó thì con sẽ nhìn sự việc dưới góc độ tương lai xem là quyết định của mình có để lại hậu quả gì hay không, hay là nó sẽ ngày càng tốt đẹp hơn, đương nhiên là sẽ không đúng chính xác 100% nhưng con nghĩ nếu mình biết phân tích như thế cộng với yếu tố NIỀM TIN của bạn acecookvn nữa thì cho dù quyết định có sai thì mình cũng không hối tiếc vì mình đã làm hết khả năng có thể. Con xin gửi tới chú Hưng cùng ace cái link này(ai coi rồi thì thôi ạ).
http://www.youtube.com/watch?v=5typtgHs3CE

thienhai

Thành viên tích cực
Nếu gặp tình huống khó xử, em sẽ alo cho vợ em, 1 phút 30 giây sau là có câu trả lời ( vợ em đang đứng phía sau lưng em)
chú làm con nhớ câu: phàm là những việc đại sự nên về nhà hỏi vợ và làm ngược lại
có lẽ câu này hồi xưa dúng chứ bây giờ phụ nữ là những người rất giỏi:D

Nhân Chúa nhật đầu tháng 12-2013, mời các bạn tham dự trả lời
một câu hỏi đặt ra ở bài : abc bonsai : Lá cây.

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=111437&page=19

Giờ này bên nhà là sáng Chúa Nhật.
Để nghỉ ngơi chuyện tham khảo cây cối, mình gởi tới
các bạn một câu hỏi (câu hỏi chứ không phải câu đố).

Mình biết chắc rằng trong cuộc sống, mỗi người chúng ta
đều luôn luôn nhiều lần gặp câu hỏi này. Vì thế, chúng ta nên
có một phương cách nhanh gọn tìm câu trả lời. Do đó, sẽ có
rất nhiều câ trả lời .

Trong 48 tiếng, tất cả những câu trả lời nào được xem là ứng dụng
hữu hiệii nhất, sẽ nhận được một món quà. Các bạn cứ coi như quà
Noel do mình tặng. Còn như làm sao để tới tay các bạn thì để từ từ
mình tính. Mục đích vừa để cho vui, nhưng cũng để giúp các bạn
thoát được một câu hỏi đôi khi điên đầu trong cuộc sống.

Nói dông dài quá, chuyện là thế này:

Khi bạn đứng trước một quyết định : phải lựa chọn A hay B.
Bạn không biết được A và B , món nào bạn thích 49% và
món nào thích 51%. Vậy bạn làm cách nào để tìm được
giải đáp trong một thời hạn cho phép.

Thí dụ: Bạn đứng trước một cây phôi A và một cây phôi B.
Cây A có thân rấp đẹp, bạn thích . Cây B có bộ đế tuyệt vời:
bạn cũng thích. Nhưng bạn chỉ có thể mua 1 cây . Bạn chỉ có
60 phút để quyết định. Vậy phải làm sao để biết bạn thích cây
A ( 51%) hơn cây B (49%) hay bạn thích cây B (51 %) hơn
cây A(49%).

Một thí dụ khác .

Bạn vào chậu bonsai một cây nuôi từ lâu. Bạn phân vân với
vấn đề chọn chậu : chậu oval hay chậu chữ nhật. Cả hai chậu
đều rất hợp với cây về mọi mặt. Có điều , ở chậu oval thì
thấy cây đẹp dịu dàng hơn; ở chậu chữ nhật thì thấy cây đẹp
trang trọng hơn. Bạn rất khó quyết định được chậu nào
bạn thực sự muốn dùng cho cây. Vậy bạn phải làm sao để quyết định ?

Các bạn sẽ thấy, các bạn gặp chuyện như vậy rất thường. Hãy
cố nghĩ một phương cách giúp bạn quyết định để vừa kịp
thời hạn cho phép, vừa không hối tiếc sau này (vì bạn đã
tìm được chính xác cái nào ở mức 51% và cái nào ở
mức 49%).

Bạn thử đề nghị một phương cách của bạn.
Nếu dễ áp dụng cho mọi trường hợp, bạn sẽ có cơ hội
nhận quà Noel đặc biệt. Có thể có cả chục người nhận quà.

Câu trả lời sẽ khóa sổ vào lúc 10 giờ sáng thứ ba 03-12-2013.

Mời các bạn .
Chúc các bạn vui nhiều với chủ nhật đầu tiên của tháng 12-2013.
theo cháu thì ( thử chút chưa bao giờ tham gia chương trình của bác hihi)
nếu đứng trước 2 phôi như trên.sẽ phải đưa ra quyết định nhanh là mình chọn đế hay chọn thân.đế thì cũng có thể cải tạo dc,nhưng không tuyệt đối.thân thì có thể can thiệp sâu hơn.nên nếu là người ưu tiên đế cấu sẽ chọn cây đế đẹp.
còn việc chậu.nếu cháu là người thích trang trọng,sự ngay ngắn thì sẽ thiêng về chọn chậu chữ nhật.còn ai thích sự dụi dàng( nguyên văn bác) thì có sự lựa chọn là ôvan.
chốt lại phương cách rốt cuộc phụ thuộc vào sở thích ,gu thẩm mỹ mà quyết định.

vietbacbl

Thành viên
Con xin có chút ý kiến của riêng con thế này. Trên đời cái gì cũng chỉ tốt 1 cách tương đối, bởi vậy mỗi sự vật cứ chia theo thang điểm thì dù tốt đến mấy vẫn có cái dở.
Trước tiên về lý trí ta xét sự việc, sự vật theo cách tốt xấu thì ta dùng cái thang điểm là quy ước của xã hội, tiêu chuẩn của bản thân để xét. ví dụ như ta cần 1 vật với 10 tiêu chí. ngặt nỗi ta tìm được 2 vật tốt nhất mỗi cái cũng chỉ 5 điểm với 5 tiêu chí khác nhau thì ta căn cứ vào điều kiện tài chính, công dụng... mà ta cần để chọn.
Trong trường hợp 2 vật đó công dụng, giá trị như nhau chỉ khác 1 chút về việc tình cảm ta thích cái nào hơn thôi thì vấn đền không phải là chọn vật nữa mà vấn đề là chọn cách ta suy nghĩ, cảm nhận. Điều cần hiểu là trên đời chẳng có cái gì toàn vẹn và cũng chẳng có cái gì vĩnh cửu cả, trời đất rồi cuối cùng vẫn thay đổi, cây cối lâu năm vẫn khác, người đẹp lâu dần cũng già đi, và tình cảm con người lại là thứ dễ thay đổi nhất. nếu đã thấy 2 vật có giá trị ngang nhau thì ta cứ hiểu là dù bây giờ ta thích 1 vật đến thế nào rồi cũng sẽ có lúc ta không còn thích nữa. Cây thế đổ thì cũng sẽ có lúc ta thích dáng trực hơn; giờ ta thích xe hơi rồi thì cũng có lúc ta thấy nó chiếm diện tích, hao xăng... hơn xe đạp :)); giờ ta chọn yêu một trong hai cô gái vì cô ta đẹp thì rồi đến 1 ngày dáng hình đó, khuôn mặt đó chẳng gợi cho ta cảm xúc gì (lại còn phát hiện tuy dáng chuẩn nhưng chân cô ta nhiều lông nữa chứ :)) ). Tình cảm con người là vậy, bản thân thứ ta thích không thay đổi mà tình cảm ta dành cho nó cũng còn có lúc thay đổi, huống gì ta chẳng thể nào giữ được thứ ta yêu quý mãi trường tồn được. Bởi vậy khi đối diện với sự chọn lựa 50-50 về vấn đề thích cái nào hơn thì việc đầu tiên con cần hiểu là 2 thứ đó không cái nào dở hơn nhưng nếu chọn 1 cái rồi thì có lúc con sẽ lại thích cái còn lại hơn, do tâm cả thôi(hơi nhiễm bên Phật giáo thiền tông chúng :D). Khi đã hiểu rồi thì không dao động nữa, chọn cái nào cũng được, sau này có thay đổi tình cảm thì cứ hiểu là không phải nó dở mà tại tâm mình dở, vậy là khi chọn không phải băn khoăn, khi có rồi không phải hối hận nữa.
Đây là chút ý kiến của con, không phải câu trả lời cho câu hỏi của chú, cũng không phải lên lớp dạy đời gì vì tuổi đời con còn quá ít ỏi so với kinh nghiệm sống của mấy chú mấy anh. Mà theo con nghĩ với câu hỏi của chú câu trả lời chắc không phải để trả lời chú mà là để trả lời chính bản thân mình thôi.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Thích hay ko thích, chọn hay ko chọn thực ra là mang hai thứ ra so sánh.
Mà so sánh thì việc đặt ra tiêu chí càng nhiều, càng rõ càng tốt, chính xác.
(Tiêu chí cảm quan, thời gian, thời trang, nhận xét của ng khác, khả năng bản thân thích lâu dài...<=tỉ tiêu chí^^)
Cái nào thoả mãn nhiều tiêu chí hơn thì chọn.

Vd: xe máy màu lá hay màu da trời?(thật sự cả hai màu cháu đều thích^^)
Quần áo bản thân hợp với màu nào?
Bạn gái, vợ, con... thích màu nào(chủ thể cùng ta đi xe)
Ta thích hàng ít ng xài (xanh lá) hay nhiều ng xài(xanh dương)
...

Trả lời: Re: Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

(Tiêu chí cảm quan, thời gian, thời trang, nhận xét của ng khác, khả năng bản thân thích lâu dài...<=tỉ tiêu chí^^)

...
thế cuối cùng ý chú là răng??he he

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

...
thế cuối cùng ý chú là răng??he he
Anh Mót đờ rấy đọc phần e in đậm, tô xanh hé^^
Quên, chức của anh cao hơn, Át mìn mà^^

thienhai

Thành viên tích cực
Toàn cao thủ sao chưa thấy hú hưng xuất hiện nhỉ
Anh em cứ nêu ý kiến cho vui, chưa hết ngày mà, ngày mai chú ấy sẽ có quà thôi:D
Chắc chú Hưng cũng đang có chuyện phân vân, sẵn gửi gắm tới mọi người để nghiên cứu thêm sau này giải quyết các vấn đề trong bonsai cũng như cuộc sống.
Nhiều ý kiến góp lại rồi chắt lọc ra cũng là 1 kinh nghiệm khá quý báu cho các bạn trẻ như tui:D

NguyenYenSon

Thành viên mới
Khi bạn đứng trước một quyết định : phải lựa chọn A hay B.
Bạn không biết được A và B , món nào bạn thích 49% và
món nào thích 51%. Vậy bạn làm cách nào để tìm được
giải đáp trong một thời hạn cho phép.
Trong-trường-hợp-này-tôi-sẻ-chọn-phương-án-nào-mà-sau-này-nếu-không-thích,-tôi-có-thể-dễ-dàng-thay-đổi-hoặc-sữa-chửa-sai-sót-dễ-hơn-
(xin-lỗi-vì-phải-type-kì-cục-như-vầy,-do-bàn-phím-lactop-bị-hư,-không-bấm-phím-cách-khoảng-được)