Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

thienhai

Thành viên tích cực
Trong-trường-hợp-này-tôi-sẻ-chọn-phương-án-nào-mà-sau-này-nếu-không-thích,-tôi-có-thể-dễ-dàng-thay-đổi-hoặc-sữa-chửa-sai-sót-dễ-hơn-
(xin-lỗi-vì-phải-type-kì-cục-như-vầy,-do-bàn-phím-lactop-bị-hư,-không-bấm-phím-cách-khoảng-được)
anh coppy 1 cái khoảng trắng thử xem, đánh xong 1 chữ anh bấm Ctrl+V là được rồi:D
chịu khó xài trong lúc nguy cấp, nếu là em thì em xài tới khi không còn cách nào trị nó nữa mới đi thay, tiết kiệm được mấy ngày mà cũng tại lười<:p

thongbala

Thành viên
Anh em cứ nêu ý kiến cho vui, chưa hết ngày mà, ngày mai chú ấy sẽ có quà thôi:D
Chắc chú Hưng cũng đang có chuyện phân vân, sẵn gửi gắm tới mọi người để nghiên cứu thêm sau này giải quyết các vấn đề trong bonsai cũng như cuộc sống.
Nhiều ý kiến góp lại rồi chắt lọc ra cũng là 1 kinh nghiệm khá quý báu cho các bạn trẻ như tui:D
Trẻ thiệt hông đó hjhj
Chắc đang gói quà đó anh >:p

xuanlutiengiang

Thành viên
Tự tôn dân tộc, tín ngưỡng, dị đoan, phong thủy sẽ quyết định. ( vì lí trí ở hoàn cảnh và không gian đó là thứ yếu)

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Với cháu khá đơn giản. Cần quyết định ngay thì đi sang ngắm những thứ khác hoặc đơn giản là nhắm mắt lại, cái gì đọng lại trong đầu sẽ được chọn. Nếu nhiều thời gian thì đi xa hoặc ko ngó nghiêng, suy nghĩ về nó nữa. Có khi chưa đến lúc buộc phải quyết định thì câu trả lời đã tự đến rồi!

thienhai

Thành viên tích cực
Trẻ thiệt hông đó hjhj
Chắc đang gói quà đó anh >:p
Trẻ thiệt mà! nhưng mê nhạc vàng:D
Nhiều người mê cây của chú Hưng quá nên giờ vườn cây được người khác rinh hết rồi, giờ này vẫn còn nhiều người muốn rinh thêm:D
Thôi thì anh em để cho chừa cho ông già đẹp lão vài món chơi lúc buồn đi:-j
Chú Hưng có cách trồng cây xứ lạnh ở Sài Gòn, vậy chắc phải có cách trồng cây xứ nóng bên đó chứ, để anh em tụi con gom góp mấy cây hết đường binh gửi sang hihi (như linh sam không lũa, MCt rễ chân cua, sam núi cột điệnX_X)
Không biết cây cối đi du lịch có khó khăn gì nhiều không nữa?

lekhanh204

Thành viên tích cực
-Đầu tiên sờ túi xong là quyết định nhanh nhất
Muốn quyết định cái gì cũng cần thủ tục "Đầu Tiên"="Tiền Đâu".
-Vì:
+Mạnh vì gạo,bạo vì tiền
+Nhất tiền,nhì quyền
+Thương anh vì túi có nhiều Đô la
+Tiền là tiên,là phật,là sức bật tuổi trẻ,là sức khỏe tuổi già,già cái đà danh vọng,là cái lộng vinh quang,là nấc thang quyền quí,là cái lí ở đời
.........:Túm lại có tiền là mạnh và quyết định nhanh lắm

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

Trong-trường-hợp-này-tôi-sẻ-chọn-phương-án-nào-mà-sau-này-nếu-không-thích,-tôi-có-thể-dễ-dàng-thay-đổi-hoặc-sữa-chửa-sai-sót-dễ-hơn-
(xin-lỗi-vì-phải-type-kì-cục-như-vầy,-do-bàn-phím-lactop-bị-hư,-không-bấm-phím-cách-khoảng-được)
anh coppy 1 cái khoảng trắng thử xem, đánh xong 1 chữ anh bấm Ctrl+V là được rồi:D
chịu khó xài trong lúc nguy cấp, nếu là em thì em xài tới khi không còn cách nào trị nó nữa mới đi thay, tiết kiệm được mấy ngày mà cũng tại lười<:p
Để khỏi tốn tiền thay bàn phím mới, anh dùng cách sau:
Lên mạng search cách đổi chức năng nút bàn phím, thay thế nút "khoảng trắng"bằng 1 nút nào đó anh ít xài
Tức là khi ta gõ nút đó, máy sẽ hiểu là nút khoảng trắng,
(Bàn phím có 2 nút Ctrl, anh chuyển 1 nút thành nút khoảng trắng đi)

Nếu anh hơi ù tịt về máy tính thì nhờ mấy chú ở tiệm tin học ấy, phần mềm thì miễn phí,
thao tác đơn giản trong 5 phút nên có thể trả công 1 ly cafe là đc.

Cách 2, tốn khoảng 50k
Anh ra noài tiệm mua cái keyboard-bàn phím cho destop- máy để bàn,
Mỗi lần gõ chữ thì anh dùng keyboard đó gõ chữ

Cách 3, máy tính anh có sẵn bàn phím ảo.(gõ phím bằng click chuột)
Anh gọi bàn phím ảo đó ra, mỗi lần cần gõ khoảng cách thì click chuột vào nút ảo trên màn hình)

caycanhphuongviet

Thành viên
Theo con thì để lựa chọn 1 trong 2 vấn đề chỉ cần nghĩ xem lựa chọn đó thích hợp trong thời gian đó:
1/có lợi cho số đông.
2/có lợi cho bản thân mình.
Cảm ơn chú về câu hỏi này.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Quá nhiều ý và rất nhiều điều thú vị.
Vừa đọc vừa suy nghĩ cũng cả ngày.
Mong nhận được thêm nữa vào ngày mai .
Sau đó mình sẽ cố gắng tổng kết.
Hy vọng rút ra được nhiều phương cách thiết thực.

Chúc các bạn ngủ ngon.

NguyenYenSon

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

Để khỏi tốn tiền thay bàn phím mới, anh dùng cách sau:
Lên mạng search cách đổi chức năng nút bàn phím, thay thế nút "khoảng trắng"bằng 1 nút nào đó anh ít xài
Tức là khi ta gõ nút đó, máy sẽ hiểu là nút khoảng trắng,
(Bàn phím có 2 nút Ctrl, anh chuyển 1 nút thành nút khoảng trắng đi)

Nếu anh hơi ù tịt về máy tính thì nhờ mấy chú ở tiệm tin học ấy, phần mềm thì miễn phí,
thao tác đơn giản trong 5 phút nên có thể trả công 1 ly cafe là đc.

Cách 2, tốn khoảng 50k
Anh ra noài tiệm mua cái keyboard-bàn phím cho destop- máy để bàn,
Mỗi lần gõ chữ thì anh dùng keyboard đó gõ chữ

Cách 3, máy tính anh có sẵn bàn phím ảo.(gõ phím bằng click chuột)
Anh gọi bàn phím ảo đó ra, mỗi lần cần gõ khoảng cách thì click chuột vào nút ảo trên màn hình)
Cám ơn bạn Mrkhongbiet nhé! Theo cách bày của bạn, tôi dùng bàn phím ảo và đã type được >:D<

duong lieu

Thành viên Mua Bán
Bản thân cháu.
Năm tết vừa rồi có chuyện xảy ra. Nên. Có 2 lựa chọn.
1 ở nhà. 2 đi xa.
Sau một hồi suy nghĩ, cháu đã vượt qua chính bản thâm mình. chọn ở nhà.

Tóm lại. Đối với cháu muốn làm 1 việc gì đó phải vượt qua chính bản thân mình trước.

dungvan

Moderator
Híc, câu hỏi của chúc cũng rất thú vị.
Trong cuộc sống, nói chung chúng ta thường xuyên phải đưa ra những quyết định lựa chọn. Hiếm khi có 2 phương án giống hệt nhau , kiểu gì thì cũng có những điểm khác nhau, có điều là ta có tỉm ra sự khác nhau đó không thôi.
Trong một vài trường hợp cụ thể nào đó mà có 2 phương án giống y chang nhau, ta và kể cả những người khác cũng không thể tỉm ra điểm khác nhau để cân nhắc lựa chọn thì chỉ còn cách tung đồng xu chọn sấp ngửa thôi ạ, tức là chọn theo sự may rủi.
Về mặt suy luận logic, với cá nhân cháu, nói chung, khi phải lựa chọn giữa 2 phương án thì cháu thướng phân tích từng ưu nhược điểm của từng phương án, sau đó tổng hợp lại, phương án nào ưu điểm hơn( dù chỉ một chút) thì sẽ được chọn. Sự đánh giá có thể dựa trên ý chí chủ quan hoặc và tham khảo thêm ý kiến người khác - khách quan. Tất nhiên, tùy từng trường hợp cu thể mà có thứ tự ưu tiên khác nhau giữa các tiêu chí đánh giá.
Ví dụ: lựa chọn vợ thí sẽ có thứ tự ưu tiên trong các tiêu chí đánh giá khác với chuyện chọn cây hay xe, v.v. Và ví dụ cùng một tiêu chí là sự độc và hiếm thì khái niệm độc và hiếm ở người khác với khái niệm độc và hiếm ở cây. Rồi ngay cả tiêu chí Mục đích- điều mình đang cần chẳng hạn, mình cần cho bản thân mình hay cho người khác, từ đó sẽ có các tiêu chí lựa chọn tiếp theo khác nhau.

Cháu thấy câu hỏi này của chú có thể làm thành một đề tài nghiên cứu chứ không phải chuyện nói một hai câu là có thể nói cụ thể hết được.

Miêu

Thành viên
Không có đáp án nào chính xác cho câu hỏi này cả, lúc đó đơn giản là làm theo sở thích của mỗi người thôi

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Thế thì con chọn cái ngả quen quen đả đi qua . Nếu mình đả đi qua thì ít nhất nó củng làm cho mình ấn tượng 1 điều gì đó khiến mình nhớ lại là mình đả đi qua đường này và nó sẻ la đường về nhàX_X

Tiềm thức sẻ bảo đây chính là con đường mình đả đi qua và theo nó về nhà thôi
Tiềm thức!
Một ý niệm hết sức tuyệt vời trong quyết định họn lựa.
Sẽ dùng như thế nào đây ?

đành rằng LÝ nên có TÌNH
cháu chưa nói là làm với tư bản mà ko hẹn trước, hẹn mà nhỡ hẹn thì .............?
còn nếu việc đó thiên về tình cảm lý trí ko quyết được thì để con tim nó quyết cho nhẹ chú ơi hihihi
Chính vì để cho con tim nên nó quyết định nên mới lắm phân vân.
Chuyện sinh tội là từ đó.
Chứ mọi chuyện chỉ theo lý thì cân đo đong đếm dễ dàng hơn.

Cảm ơn chú Vũ Hưng đã đưa ra 1 câu hỏi rất hay, rất thường gặp trong cuộc sống mà khiến nhiều người phải suy ngĩ. Cháu cũng đã và đang gặp rất nhiều trường hợp phải sử dụng lựa chọn 49-51 như bác đã nói mà trước giờ cháu chưa cụ thể bằng 2 số liệu đó mà chỉ nghĩ cả 2 mình đều thích.
Cháu xin đưa ra phương pháp của cháu: khi lựa chọn 49% hay 51% mình phải có 2 chữ " NIỀM TIN ". Nếu không tin tưởng, niềm tin vào sự lựa chọn của mình, thì dù có quyết định sáng suốt, đúng đắn đến đâu thì qua 1 thời gian nếu gặp trở ngại thì sẽ cho đó là quyết định không chính xác và hối tiếc.

VẬY, câu trả lời của cháu là dựa vào " NIỀM TIN " và phải có " NIỀM TIN "để quyết định những quyết định của mình. Hi, cảm ơn chú 1 lần nữa.
Thêm một ý niệm , một nguyên tố giúp quyết định các thứ .
Cảm ơn bạn.

Hinoki thường nghĩ về nhân quả, sự hối tiếc, hối hận khi phải lựa chọn. Và khi đã lựa chọn thì không hối tiếc, hay nói cách khác là lựa chọn làm sao để về sau không hối tiếc.
Nhưng ở đời cũng có những việc mình không được lựa chọn mà Trời chọn dùm rồi :D
lựa chọn làm sao để về sau không hối tiếc.
Đây là một trong những ý niệm mình thường dùng để quyết định.
Bạn dùng ý niệm này để so sánh giữa 2 chuyện cũng không hẳn dễ quyết định.
Thường thì chúng rất sát nhau.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Không có đáp án nào chính xác cho câu hỏi này cả, lúc đó đơn giản là làm theo sở thích của mỗi người thôi
Mình đã nói trước: không chừng có 10 đáp án hữu hiệu là sẽ có
10 món quà gởi tới các bạn để tỏ lòng biết ơn các bạn góp sức
giải đáp vấn đề.

làm theo sở thích
Cũng là một căn bản quyết định.

Giả như sở thích bonsai của bạn là : cây bonsai có hoa.
Trong một chuyến du lịch phương xa.
Bạn gặp hai cây bonsai có hoa y hệt nhau về giá cả , nét đẹp.
Khác nhau duy nhất là màu hoa hơi xậm và màu hoa hơi sáng.
Bạn chỉ đủ khả năng mua 1 cây.
Bạn quyết định bằng cách nào ?
(Xe chờ bạn có 10 phút thôi. Và bạn cũng chả có khả năng ghé đây
lần nữa để mua cây thứ nhì)

Thế nào : Màu xậm hay màu lợt ? Quyết định đi chứ!

Trong cuộc sống, nói chung chúng ta thường xuyên phải đưa ra những quyết định lựa chọn. Hiếm khi có 2 phương án giống hệt nhau , kiểu gì thì cũng có những điểm khác nhau, có điều là ta có tỉm ra sự khác nhau đó không thôi.
Trong một vài trường hợp cụ thể nào đó mà có 2 phương án giống y chang nhau, ta và kể cả những người khác cũng không thể tỉm ra điểm khác nhau để cân nhắc lựa chọn thì chỉ còn cách tung đồng xu chọn sấp ngửa thôi ạ, tức là chọn theo sự may rủi.
Về mặt suy luận logic, với cá nhân cháu, nói chung, khi phải lựa chọn giữa 2 phương án thì cháu thướng phân tích từng ưu nhược điểm của từng phương án, sau đó tổng hợp lại, phương án nào ưu điểm hơn( dù chỉ một chút) thì sẽ được chọn. Sự đánh giá có thể dựa trên ý chí chủ quan hoặc và tham khảo thêm ý kiến người khác - khách quan. Tất nhiên, tùy từng trường hợp cu thể mà có thứ tự ưu tiên khác nhau giữa các tiêu chí đánh giá.

Khi đã lựa chọn rồi sẽ triệt để tuân theo " Khi suy nghĩ vậy thì mọi lựa chon sẽ nhanh và dứt khoát hơn rất nhiều!
Bạn có thực sự dùng đồng xu để quyết định bao giờ chưa?
Đây quả là một phương pháp rất hay.
Vấn đề là dùng đồng xu sao cho loại bỏ được chuyện hên xui.
Làm sao để nhờ đồng xu, nó sẽ chỉ cho bạn thấy món nào 51 , món nào 49%.
Đấy mới là chuyện cần.

Mưu sự tại nhân thành sự tại thiên.
Con nghĩ mọi chuyện trên đời đều luôn luôn biến đổi không ngừng, một phần thành công là do cái ý thứ 2 ở câu trên nữa ạ.
49% hay 51% chẳng khác nhau là bao. Ngay trong thời gian, không gian này có thể quyết định của mình là sáng suốt là đúng nhưng liệu nó có hoàn hảo trong 5 hay 10 năm tới? Nếu lựa 1 trong 2 phôi thì con chọn cây nào miễn con thích là được vì đó là sở thích của bản thân mình chẳng có ai ép được cả(ép dầu ép mỡ ai nỡ ép em..hihi). Còn nếu sự việc mang tính chất xã hội, tình cảm hay gì gì đó thì con sẽ nhìn sự việc dưới góc độ tương lai xem là quyết định của mình có để lại hậu quả gì hay không, hay là nó sẽ ngày càng tốt đẹp hơn, đương nhiên là sẽ không đúng chính xác 100% nhưng con nghĩ nếu mình biết phân tích như thế cộng với yếu tố NIỀM TIN của bạn acecookvn nữa thì cho dù quyết định có sai thì mình cũng không hối tiếc vì mình đã làm hết khả năng có thể. Con xin gửi tới chú Hưng cùng ace cái link này(ai coi rồi thì thôi ạ).
http://www.youtube.com/watch?v=5typtgHs3CE
Hậu quả tương lai và niềm tin vào quyết định.
Đó cũng là một bài toán khó , cộng với tính cương quyết.

Quả là không dễ đâu.
Bạn thử xem có cách nào đơn giản , nhanh gọn hơn không?

Nếu gặp tình huống khó xử, em sẽ alo cho vợ em, 1 phút 30 giây sau là có câu trả lời ( vợ em đang đứng phía sau lưng em)
Đây là cách thường được áp dụng : nhờ người khác tư vấn.
Làm theo vợ hay làm ngược lại ý vợ cũng đều là nhờ vào vợ.

Vậy những anh chưa có vợ thì sao nhỉ ?
Chả lẽ không quyết định nổi sao trời?

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Theo em: Khi gọi là khó lựa chọn như vậy đồng nghĩa A-B là 50% - 50% Theo cái nhận thức bản thân của Mình đả cân đo thiệt hơn về mọi mặc như thế . Chứ nếu bản thân mình có cách biến cái 50% - 50% thành cái 49%-51% thì kg gì phải hỏi

Vậy thì. Giảp pháp dùng quyền trợ giúp lúc này chính là điều khiến cho cái 50%-50% ấy thành cái 49%-51% ( quyền trợ giúp đó là xin ý kiến người khác mà mình cho là tin cậy được ). Đó cũng là 1 cách chọn lựa cho 1 tỷ lệ xác suất đúng

Câu trả lời này gần giống của anh Lô

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
theo cháu thì ( thử chút chưa bao giờ tham gia chương trình của bác hihi)
nếu đứng trước 2 phôi như trên.sẽ phải đưa ra quyết định nhanh là mình chọn đế hay chọn thân.đế thì cũng có thể cải tạo dc,nhưng không tuyệt đối.thân thì có thể can thiệp sâu hơn.nên nếu là người ưu tiên đế cấu sẽ chọn cây đế đẹp.
còn việc chậu.nếu cháu là người thích trang trọng,sự ngay ngắn thì sẽ thiêng về chọn chậu chữ nhật.còn ai thích sự dụi dàng( nguyên văn bác) thì có sự lựa chọn là ôvan.
chốt lại phương cách rốt cuộc phụ thuộc vào sở thích ,gu thẩm mỹ mà quyết định.
Một số chuyện dựa vào sở thích , gu thẩm mỹ được.
chuyện như vầy thì bạn dựa vào đâu để quyết định.

Cô con gái bạn đưa bạn trai về nhà giới thiệu với Bố Mẹ.
Bạn thấy cậu trai cũng được. Nhưng bà xã bạn không thích.
Dĩ nhiên là bà xã bạn có 1 tỷ lý do để không thích và muốn bạn ra
quyết định không cho cô con gái tiếp tục quan hệ với cậu bạn.
Nhưng cô con gái bạn rõ ràng là cũng có cả tỷ lý do để thích cậu ta.
Vậy bạn dựa vào đâu để quyết định. Theo vợ hay theo con ?
Chuyện như trên thì chắc là không thưộc sở thích và gu thẩm mỹ lắm đâu.

Trên đời cái gì cũng chỉ tốt 1 cách tương đối, bởi vậy mỗi sự vật cứ chia theo
thang điểm thì dù tốt đến mấy vẫn có cái dở.

Trước tiên về lý trí ta xét sự việc, sự vật theo cách tốt xấu thì ta dùng cái thang điểm là quy ước của xã hội, tiêu chuẩn của bản thân để xét. ví dụ như ta cần 1 vật với 10 tiêu chí. ngặt nỗi ta tìm được 2 vật tốt nhất mỗi cái cũng chỉ 5 điểm với 5 tiêu chí khác nhau thì ta căn cứ vào điều kiện tài chính, công dụng... mà ta cần để chọn.
Trong trường hợp 2 vật đó công dụng, giá trị như nhau chỉ khác 1 chút về việc tình cảm ta thích cái nào hơn thôi thì vấn đền không phải là chọn vật nữa mà vấn đề là chọn cách ta suy nghĩ, cảm nhận. .

Tình cảm con người là vậy, bản thân thứ ta thích không thay đổi mà tình cảm ta dành cho nó cũng còn có lúc thay đổi, huống gì ta chẳng thể nào giữ được thứ ta yêu quý mãi trường tồn được. Bởi vậy khi đối diện với sự chọn lựa 50-50 về vấn đề thích cái nào hơn thì việc đầu tiên con cần hiểu là 2 thứ đó không cái nào dở hơn nhưng nếu chọn 1 cái rồi thì có lúc con sẽ lại thích cái còn lại hơn, do tâm cả thôi(hơi nhiễm bên Phật giáo thiền tông chúng :D). Khi đã hiểu rồi thì không dao động nữa, chọn cái nào cũng được, sau này có thay đổi tình cảm thì cứ hiểu là không phải nó dở mà tại tâm mình dở, vậy là khi chọn không phải băn khoăn, khi có rồi không phải hối hận nữa.

theo con nghĩ với câu hỏi của chú câu trả lời chắc không phải để trả lời chú mà là để trả lời chính bản thân mình thôi.
Cảm ơn bạn .
Rất thiền.Rất đắc dụng.
Thế nhưng người trần khó lòng vượt chữ nhẫn .
Thêm chữ chấp to đùng cũng gay go lắm chứ chả chơi.

Mà thôi, ráng nhìn sự việc cho đơn giản hơn chút xíu cho nhẹ người.
Như việc : chiếc áo trắng nào để mặc đi làm sáng nay:
Áo trắng hơi ngà hay áo trắng toát ?

Làm sao quyết định đây?

Thích hay ko thích, chọn hay ko chọn thực ra là mang hai thứ ra so sánh.
Mà so sánh thì việc đặt ra tiêu chí càng nhiều, càng rõ càng tốt, chính xác.
(Tiêu chí cảm quan, thời gian, thời trang, nhận xét của ng khác, khả năng bản thân thích lâu dài...<=tỉ tiêu chí^^)
Cái nào thoả mãn nhiều tiêu chí hơn thì chọn.

Vd: xe máy màu lá hay màu da trời?(thật sự cả hai màu cháu đều thích^^)
Quần áo bản thân hợp với màu nào?
Bạn gái, vợ, con... thích màu nào(chủ thể cùng ta đi xe)
Ta thích hàng ít ng xài (xanh lá) hay nhiều ng xài(xanh dương)
...
Chuyện tiêu chí thì dậy đầy trong lớp trong trường.
Việc lựa chọn tuy có mất thì giờ so sánh , nhưng rồi cũng tìm ra
thứ nào nhiều tiêu chí.

Nhưng chuyện tình cảm thì lấy cân nào đong đây ?

Anh em cứ nêu ý kiến cho vui, chưa hết ngày mà, ngày mai chú ấy sẽ có quà thôi:D
Chắc chú Hưng cũng đang có chuyện phân vân, sẵn gửi gắm tới mọi người để nghiên cứu thêm sau này giải quyết các vấn đề trong bonsai cũng như cuộc sống.
Nhiều ý kiến góp lại rồi chắt lọc ra cũng là 1 kinh nghiệm khá quý báu cho các bạn trẻ như tui:D
Đúng ý !

vậy chứ , mình hơn sáu bó cũng vẫn còn phải sục sạo học tìm cách quyết định.
Đôi lúc điên người chứ chả chơi.

Xem ra bạn là người cẩn trọng .
Rất cẩn trọng trong mọi dự tính, quyết định.
Đó là một cách rất hay. Rất an toàn.

Chỉ có điều là đôi khi chuyện rút lui không thể "an toàn "
trong chuyện tình cảm. Bạn có muốn thoái mà "người ta "
không cho thì cũng đến cắn răng mà chịu.
Ông bà vẫn bảo :"mật quyện trong dầu". Đến nước ấy rồi
thì cũng đành là nhắm mắt đi theo.
Đến chịu. Chả sao rút lui được.

Tự tôn dân tộc, tín ngưỡng, dị đoan, phong thủy sẽ quyết định. ( vì lí trí ở hoàn cảnh và không gian đó là thứ yếu)
Cảm ơn bạn. Nhiều ý niệm quá sức .
Thế nhưng gom hết những phân vân quyết định của một
đời người thì chắc phải thêm cả trăm thứ (tuổi tác, sở thích, kinh tế, mỹ thuật...)

Nhiều quá! Bạn xem có cách nào gom lại vào một không ?

Với cháu khá đơn giản. Cần quyết định ngay thì đi sang ngắm những thứ khác hoặc đơn giản là nhắm mắt lại, cái gì đọng lại trong đầu sẽ được chọn. Nếu nhiều thời gian thì đi xa hoặc ko ngó nghiêng, suy nghĩ về nó nữa. Có khi chưa đến lúc buộc phải quyết định thì câu trả lời đã tự đến rồi!
Thấy được chuyện đọng lại trong đầu khó lắm.
Như bảo ông nông dân làm kiểu như bạn thì hơi khó đấy.

Câu trả lời tự đến thì cũng có đấy. Thế nhưng cũng là hiếm hoi.

:-j
Chú Hưng có cách trồng cây xứ lạnh ở Sài Gòn, vậy chắc phải có cách trồng cây xứ nóng bên đó chứ, để anh em tụi con gom góp mấy cây hết đường binh gửi sang hihi (như linh sam không lũa, MCt rễ chân cua, sam núi cột điệnX_X)
Không biết cây cối đi du lịch có khó khăn gì nhiều không nữa?
Cây xứ nóng mình cũng thử hoài.
Loài được loài không. Vẫn là nghiên cứu tìm tòi.

Các nước Âu Mỹ họ sợ lây bệnh nên việc nhập cây khó khăn lắm.

-Đầu tiên sờ túi xong là quyết định nhanh nhất
Muốn quyết định cái gì cũng cần thủ tục "Đầu Tiên"="Tiền Đâu".

.........:Túm lại có tiền là mạnh và quyết định nhanh lắm
Dùng khả năng tài chính để quyết định là chuyện thường gặp nhất.
Nhờ thế , đa số chuyện thường ngày đã được quyết khá nhanh.
Nhưng với chuyện tình cảm thì khó đấy.

Theo con thì để lựa chọn 1 trong 2 vấn đề chỉ cần nghĩ xem lựa chọn đó thích hợp trong thời gian đó:
1/có lợi cho số đông.
2/có lợi cho bản thân mình.
Cảm ơn chú về câu hỏi này.
Ý bạn hình như hơi giống bạn Duong lieu ?
Cho mình và cho số đông.
hoặc là : cho mình hay cho số đông?

Cháu thấy câu hỏi này của chú có thể làm thành một đề tài nghiên cứu chứ không phải chuyện nói một hai câu là có thể nói cụ thể hết được.
Quả thực , đây là một đề tài được đề xướng khỏang năm 1895
ở trường thuộc thành phố Vienna.(Mình nhớ ang áng vậy).

Bản thân cháu.
Năm tết vừa rồi có chuyện xảy ra. Nên. Có 2 lựa chọn.
1 ở nhà. 2 đi xa.
Sau một hồi suy nghĩ, cháu đã vượt qua chính bản thâm mình. chọn ở nhà.

Tóm lại. Đối với cháu muốn làm 1 việc gì đó phải vượt qua chính bản thân mình trước.
Khó lắm bạn ơi!
cho mình hay cho người?
Khó đấy.

Cháu Tung đồng xu và việc đó mất 5" thôi ạ >:D<
Bạn là một trong 3 người đề xuất dùng đồng xu.

Đó là cách hay. Mình vẫn thường dùng luôn.
Nhưng dùng đồng xu sao cho không hề dính dáng đến chuyện hên xui.
Đó mới là vấn đề cần tìm ra cách.

atnhan204

Thành viên
Cháu xin trả lời
Theo cá nhân cháu,để giải quyết vấn đề chú đưa ra cháu
sẻ tung đồng xu(giống như Trọng Tài tung đồng xu để chọn
đôi nào phát bóng trước trong bóng đá ).Khi đã chọn được
phương án nào thì cháu xem đó là phương án đó la 51% và
không nối tiết.Chứ ngồi đó mà phân vân rồi chọn cuối
cùng thế nào nối tiềt sau này.
Cám ơn những điều chú đã đóng góp cho diễn đàng!
Chúc chú nhiều sức khỏe!