Cắt rễ Vạn Niên Tùng.

sieuli

Thành viên tích cực
Vườn tôi mới trồng hơn trăm cây vạn niên tùng, đó là tôi tung hỏa mù cho anh em đừng trồng, 10 năm sau tôi làm trùm.
Hihi, đùa cho vui thực ra đó là tôi nói về cây được làm theo lối cây vô bài bản để đi thi
mười năm nữa muội muội đem hơn nghìn cây của mình đập chết hơn trăm cây của huynh hiiii.!!!X_X.....

dovanlo

Thành viên Danh Dự
mười năm nữa muội muội đem hơn nghìn cây của mình đập chết hơn trăm cây của huynh hiiii.!!!X_X.....
Hic! Vậy giờ biết trồng cây gì cho không đụng hàng đây ta.

...

À hay là muội bao tiêu sản phẩm trăm cây của huynh luôn đi hén, ngàn mốt cây sẽ oai hơn ngàn cây nhiềuuuuuuuuuu
$$$$$$$$$$$$$$

thaitu005

Thành viên tích cực
Cây cao gần 3m,hoành gốc hơn 30cm,trước đây là cây nái,dùng để chiết cành,trồng khoảng 6 năm trong 1 cái lu bể đáy,đào lên,cưa cắt:

nhưng lại bị 1 cái rễ lớn,khiến ko thể vào dĩa được
Cắt là đúng rồi A. chết thì có thêm kinh nghiệm. sống thì là cây đẹp và cũng thêm kinh nghiệm luôn. A E cũng học thêm kinh nghiệm của A luôn. bán có tiền nhiều cũng được luôn. hiihihiiiiiiihiii

sieuli

Thành viên tích cực
Hic! Vậy giờ biết trồng cây gì cho không đụng hàng đây ta.

...

À hay là muội bao tiêu sản phẩm trăm cây của huynh luôn đi hén, ngàn mốt cây sẽ oai hơn ngàn cây nhiềuuuuuuuuuu
$$$$$$$$$$$$$$
muội đùa huynh cho vui vậy thôi, bây giờ tìm một cây phôi để chơi còn phải đắn đo huống chi ...!
bao giờ cây lớn huynh khuyến mãi giá rẻ rẻ dùm muội một cây là ok rồi .hiiiii:D

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
muội đùa huynh cho vui vậy thôi, bây giờ tìm một cây phôi để chơi còn phải đắn đo huống chi ...!
bao giờ cây lớn huynh khuyến mãi giá rẻ rẻ dùm muội một cây là ok rồi .hiiiii:D
mừng quá,cứ tưởng Dovanlo phá sản từ chỗ này.....

sieuli

Thành viên tích cực
mừng quá,cứ tưởng Dovanlo phá sản từ chỗ này.....
vạn niên tùng hay một số loài họ nhà tùng nói chung nhìn rất đẹp, chỉ tiếc số người tiếp cận hay biết về nó còn quá ít !
nhưng chắc chắn trong tương lai gần nó sẽ có một vị trí nhất định trong bộ môn cây cảnh !

chipngu

Thành viên mới
anh Bình ơi .nếu ghép VNT thì cũng ghép như anh đã chỉ cho mọi người cách ghép sanh à anh ???.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Anh nên xem lại cây chính, em thấy cắt vậy là chưa ổn, chân cành bên phải còn đơ quá, cành nối cho cành bên trái về sau sẽ không đẹp
trong hình này

tuanthaolove05

Thành viên
Cây cao gần 3m,hoành gốc hơn 30cm,trước đây là cây nái,dùng để chiết cành,trồng khoảng 6 năm trong 1 cái lu bể đáy,đào lên,cưa cắt:

nhưng lại bị 1 cái rễ lớn,khiến ko thể vào dĩa được

Công nhận bác bình nuôi 6 năm mà ra gốc như thế này là quá dữ.Bác đã làm điều đó như thế nào ạ.bác có thể truyền bí kíp võ công này không ạ.Tks

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Do có làm Mai, mà cây Mai thì phải luôn phân thuốc,cây này là cây nái nên nó được hưởng chế độ phân định kỳ của Mai,từ cây này tôi rút ra được rất nhiều kinh nghiệm về VNT,sẽ chia sẻ kinh nghiệm trong dịp khác.

ditimmatkhau

Quản lý mới
Do có làm Mai, mà cây Mai thì phải luôn phân thuốc,cây này là cây nái nên nó được hưởng chế độ phân định kỳ của Mai,từ cây này tôi rút ra được rất nhiều kinh nghiệm về VNT,sẽ chia sẻ kinh nghiệm trong dịp khác.
Bác Thành cho em hỏi, cây VNT bị cắt rễ của bác sao rùi, khỏe ko ạ, có gì bác chia sẻ KN phân bón cho VNT để ae tham khảo!
Cảm ơn bác nhiều!

buikinh078

Thành viên mới
vạn niên tùng hay một số loài họ nhà tùng nói chung nhìn rất đẹp, chỉ tiếc số người tiếp cận hay biết về nó còn quá ít !
nhưng chắc chắn trong tương lai gần nó sẽ có một vị trí nhất định trong bộ môn cây cảnh !
Hhihi. Nghe bác nói em thấy phấn khởi quá. Chả là em thấy ở Hà Nội có "Sử Trường Sơn" trồng 108 cây Tùng la hán tượng trưng cho 108 vị anh hùng Lương Sơn Bạc. Em cũng nghiến răng vừa trồng 318 cây tượng trưng cho 318 nhân vật Tam Quốc. Bà xã đang kêu tốn kém, đọc bài của bác lại thấy hi vọng dạt dào. Biết đâu 50 năm sau có tí tiền để lại cho con bác nhỉ?

chuyen_chuyen

Thành viên mới
Hhihi. Nghe bác nói em thấy phấn khởi quá. Chả là em thấy ở Hà Nội có "Sử Trường Sơn" trồng 108 cây Tùng la hán tượng trưng cho 108 vị anh hùng Lương Sơn Bạc. Em cũng nghiến răng vừa trồng 318 cây tượng trưng cho 318 nhân vật Tam Quốc. Bà xã đang kêu tốn kém, đọc bài của bác lại thấy hi vọng dạt dào. Biết đâu 50 năm sau có tí tiền để lại cho con bác nhỉ?
nghe các bác nói hay quá....em cũng đang định trồng 2000 cây vạn niên tùng để chào đón 2000 năm THĂNG LONG na.....:D
........hihi.em đùa đấy...ý tưởng của các bác hay quá..:D

viengvinhkieu

Quản lý mới
Bác Thành cho em hỏi, cây VNT bị cắt rễ của bác sao rùi, khỏe ko ạ, có gì bác chia sẻ KN phân bón cho VNT để ae tham khảo!
Cảm ơn bác nhiều!
Đoạn rễ này bữa trước tôi có qua thăm vườn của anh dblongthanh ở huyện Long thành tỉnh Đồng nai, chủ vườn là anh Đỗ Bình, mầm ghép được hơn chục ngày rồi đã khởi sắc

Khi nào phát triển thêm sẽ có thông tin sau

pvson

Thành viên
Em đang chờ Anh chia sẻ kinh nghiệm về VNT để làm đây, dạo này các hình ảnh Anh post lên không thấy nơi.

buikinh078

Thành viên mới
nghe các bác nói hay quá....em cũng đang định trồng 2000 cây vạn niên tùng để chào đón 2000 năm THĂNG LONG na.....:D
........hihi.em đùa đấy...ý tưởng của các bác hay quá..:D
Hì, cám ơn bác động viên. Nói vui vậy thôi chứ vườn Tùng của em hi vong khoảng 5 năm nữa là có giá trị. Bây h em vẫn đang để sổng cho to lên rồi vài năm đã rồi mới sang chậu. Em chưa có tí kinh nghiệm gì về cây nên đang học hỏi dần dần, mong được các bác chỉ giáo ạ.