Cắt rễ Vạn Niên Tùng.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cây cao gần 3m,hoành gốc hơn 30cm,trước đây là cây nái,dùng để chiết cành,trồng khoảng 6 năm trong 1 cái lu bể đáy,đào lên,cưa cắt:

nhưng lại bị 1 cái rễ lớn,khiến ko thể vào dĩa được

lnvinh

Super Moderator
Cây cao gần 3m,hoành gốc hơn 30cm,trước đây là cây nái,dùng để chiết cành,trồng khoảng 6 năm trong 1 cái lu bể đáy,đào lên,cưa cắt:

nhưng lại bị 1 cái rễ lớn,khiến ko thể vào dĩa được
Rồi sao nữa anh ơi? Anh đang giới thiệu cách làm hay đang hỏi vậy anh??:)

gadong04

Thành viên
Không biết Bác ở đâu còn miền trung và miền bắc mùa này trồng và bấng tùng

gadong04

Thành viên
Cháu rất thích Tùng la hán cây này thấy gốc đẹp đó
==================================
Tùng mà gép rễ vào trồi mới thì hơi khó cháu chưa ghép thế bao giờ

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
có thể ghép vào làm một cây đỗ được đó anh Bình ơi, cây này khá quá anh mới bứng ngoài vườn vô hả
mới bứng vào 3B ơi,thấy tiếc cái rễ quá,nhìn ngoài rất đẹp,đúng như 3B nói nếu thành cây thì nó là 1 cây đổ tuyệt.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
nếu tính ra thả xổng 6 năm ,trong cái lu bể đáy củng to nhỉ , em trồng 4 cây 4 chậu 2 năm chỉ nhít nhẹ , như ngón cái , ý là thay đất got rể mỏi năm, chán khiếp, cây vnt của anh đẹp quá

pvson

Thành viên
Em nghĩ là ghép được đó anh Bình, em cũng mới cắt và ghép rễ của cây Ngâu cũng vì nó cũng cong cong có thể làm thác đổ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Em nghĩ là ghép được đó anh Bình, em cũng mới cắt và ghép rễ của cây Ngâu cũng vì nó cũng cong cong có thể làm thác đổ.
Ngâu thì rất dễ anh Sơn à,tôi cắm cành đạt 80%,các loại rễ giâm thành cây như:Trang,Tường Vi...thì tôi đã làm thành công,còn VNT thì phải thử thôi.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
anh Bình nên ghép thử đi anh biết đâu thành công thì sao chứ bỏ đi thì củng uổn quá, nếu mà ghép thành công thì anh Bình đừng quên chia sẻ kinh nghiệm này với anh em nha.

cây VNT trồng chậu 6 năm mà được hoành 30cm là đã biết anh Bình trăm rất tốt . cây cuả em trồng thẳng xuống đất gần 3 năm rồi mà cây to nhất củng cở này thôi , có nhiều cây bị đẹt chỉ to hơn ngón chân cái một tí hà.

có một thắt mắt là không biết khi anh Bình cắt cái ghể đó của em này thì anh Bình có chọn lưạ thời giang hay không? hay là lúc naò làm củng được? và sao khi cắt rồi thì quá trình trăm sóc cây như thế nào, nếu được mong anh Bình hướng dẫn thêm cho anh em nhen anh .

chúc anh Bình thành công trong việc ghép ghể em này nha

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Ghép ngay đi anh, sau khi ghép hãy trồng, khi trồng đoạn rể vô chậu anh nên lấp toàn bộ chỉ chừa vừa nhú ra đầu trên. Nên trồng nằm ngang

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
-vincentvo:khi cắt xong thì bôi loại keo trên đó V.,trồng với :7 tro trấu,3 mụn dừa,để nơi nắng nhẹ,phun ẩm ngày nhiều lần,cái chỗ tôi buộc vaỉ và dây là tôi ghép áp 2 cành.
-Dovanlo:tôi đã làm như Lo nói,trong bọc nylon tôi phun dung dịch auxin loãng.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
phải trảm:
Giâm đúng kỹ thuật luôn đi Anh, và nhớ ghép thêm một mầm cho nó có chổ xì nữa. Biết đâu đấy! ... ;;)
==================================
Hihiihi ... ;))

Đọc hết trang 1 thì trả lời ngay, ai dè qua trang 2 thì lại thấy mình suy nghĩ cũng giống Anh Lô. Đúng là "nghệ nhân" có những suy nghĩ giống nhau ... X_X

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cũng may không có anh chẩm ở đây X_X

Anh Bình cho em hỏi cây này nuôi được mấy năm vậy?
cây này trồng khoảng 6 năm nó là 1 cây chiết,lúc trồng nó to khoảng ngón chân cái,vì nó là cây nái nên được ưu tiên phân bón,so với các cây khác thì dù luôn bị cắt cành nó vẫn vượt trội.

em đọc bài thấy anh lô chê tùng nhưng lại mang mấy cây tùng đẹp quá ra làm ví dụ ????
ko biết là ý jì nữa đây nha ???
anh anh ý định ....
heeeee
có trời mới hiểu đc.
còn em, em thích tùng. tùng có làm hơi lâu lâu 1 tý nhưng mà là đẳng cấp.
có phải ai cũng chăm , chơi đc tùng đâu. dám chơi tùng la hán ah ???
có bản lĩnh đó.
hiii. em nói ji ko phải các anh bỏ quá cho nhá.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
em đọc bài thấy anh lô chê tùng nhưng lại mang mấy cây tùng đẹp quá ra làm ví dụ ????
ko biết là ý jì nữa đây nha ???
anh anh ý định ....
heeeee
có trời mới hiểu đc.
còn em, em thích tùng. tùng có làm hơi lâu lâu 1 tý nhưng mà là đẳng cấp.
có phải ai cũng chăm , chơi đc tùng đâu. dám chơi tùng la hán ah ???
có bản lĩnh đó.
hiii. em nói ji ko phải các anh bỏ quá cho nhá.
Vườn tôi mới trồng hơn trăm cây vạn niên tùng, đó là tôi tung hỏa mù cho anh em đừng trồng, 10 năm sau tôi làm trùm.
Hihi, đùa cho vui thực ra đó là tôi nói về cây được làm theo lối cây vô bài bản để đi thi