Có thể bạn chưa thấy hoa mai này

toainguyen82

Thành viên

lạ không các bạn, có một loài mai hoa như thế: chín cánh, viền trắng, bên trong vàng, nhụy vàng đậm + chút đỏ, hoa to trung bình khoảng 4 đến 5 phân. Hoa có mùi thơm như mai hương. nguyên thuỷ, không ghép, cây này đột biến mình mới thấy lần đầu trong đời. đúng là tạo hóa thật.......... tuyệt vời.

(hình không rõ lắm do chụp bằng điện thoại cùi..... bắp, hôm nào có hoa lại, mình chụp chia xẽ anh em cho sướng con mắt)

Nguyễn Toại nguyện

Van Huong

Thành viên
Trả lời: có thể bạt chưa thấy một hoa mai

Hoa nhìn có màu phớt hồng. Anh Nguyện có giống cúc nghệ hay cúc cà rốt không?

khangtravinh

Thành viên

có phải bông nào cũng như vậy không? nếu vậy thì đây là một giống mai mới rồi, anh Toại Nguyện đem hạt của cây mai này đem gieo thử coi mấy cây con sau này hoa của nó có giống vậy không!

toainguyen82

Thành viên

Hoa nhìn có màu phớt hồng. Anh Nguyện có giống cúc nghệ hay cúc cà rốt không?
Thua. cúc Nghệ hiếm lắm. bản thân cây hoa mai màu nghệ cũng rất hiếm. (nguyên thủy, mai Bình định) chứ còn ghép thì có. theo kiến thức mình có, thì ngoài Bình định, ngay tại làng chỉ có khoảng tầm 10 cây hoa nghệ thôi ( giá cao lắm, mà thậm chí họ không muốn bán nữa kìa). riêng cúc màu nghệ mình chưa thấy. chỉ có điều cúc màu hơi đậm (nghệ lợt) thì có, chứ thật sự nghệ thì chưa. mai trắng cũng có. nhưng cũng ít người trồng. riêng cây mai mà cánh viền trắng rìa ngoài trong màu vàng đậm thì thật tình đến giờ mình mới thấy. mình mới mua, để bữa nào chụp tổng thể cho các bạn coi. hoa đẹp ngoài sức tưởng tượng.

hoanlaibentre

Thành viên

Đây là thật sự là tin vui đối với người yêu mai. Chúc mừng bạn.

dat80

Thành viên

chúc mừng bạn có duyên gặp được giống mai đẹp rồi, mình mừng cho bạn, người chia sẽ những hiểu biết và những cái sai để người sau không mắc phải, điều quan trọng là những chia sẽ của bạn thật chi tiết lắm. xin chúc mừng

Van Huong

Thành viên

Thua. cúc Nghệ hiếm lắm. bản thân cây hoa mai màu nghệ cũng rất hiếm. (nguyên thủy, mai Bình định) chứ còn ghép thì có. theo kiến thức mình có, thì ngoài Bình định, ngay tại làng chỉ có khoảng tầm 10 cây hoa nghệ thôi ( giá cao lắm, mà thậm chí họ không muốn bán nữa kìa). riêng cúc màu nghệ mình chưa thấy. chỉ có điều cúc màu hơi đậm (nghệ lợt) thì có, chứ thật sự nghệ thì chưa. mai trắng cũng có. nhưng cũng ít người trồng. riêng cây mai mà cánh viền trắng rìa ngoài trong màu vàng đậm thì thật tình đến giờ mình mới thấy. mình mới mua, để bữa nào chụp tổng thể cho các bạn coi. hoa đẹp ngoài sức tưởng tượng.
Em có hỏi thì ngoài Bình Định có một cây cúc nghệ nhưng đòi giá hơi cao, mười mấy chai. Họ cũng có một cây cà rốt( em không hỏi rõ cúc hay dảo) mà nói rằng hoa màu gần như hoa hồng nhung vậy, có điều hơi thưa nụ. Nếu hoa vậy mà bông nở rộ thì đẹp quá. Chắc em phải cố gắng để có giống quý thôi :)

longx

Thành viên

giống mới đây
hoa đẹp lắm anh ơi
thêm hình nửa đi anh

babyblue

Thành viên

hàng độc bác Nguyện ơi, cố gắng chăm sóc tốt để nhân giống nha bác, có dịp thì đầu mùa mưa bác cho em xin bo ghép nhé!

thành viên linhsamquai thì có giống hoa trắng viền vàng cũng rất đẹp mà tiếc là tận Trà Vinh nên ko xin được bo ghép, giờ thì ngược lại bác Nguyện có giống hoa vàng viền trắng, quả là 1 đôi ANH TÀI rồi, chúc mừng các bác!

tottayan

Thành viên

Hồi giờ chưa thấy .Chúc mừng bạn có giống mai lạ !

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Hãy chăm sóc tốt để AE xin bo hoặc chiết cành . Nhìn phấn hoa là đã thấy nó thơm nhiều rồi đó. Chúc mừng.

Phanthanhbt

Thành viên

có phải bông nào cũng như vậy không? nếu vậy thì đây là một giống mai mới rồi, anh Toại Nguyện đem hạt của cây mai này đem gieo thử coi mấy cây con sau này hoa của nó có giống vậy không!
Theo mình nghỉ nhân giống theo phương pháp này chắc không được rồi. Đối với thực vật nói chung và cây mai nói riêng, thỉnh thoảng vẫn có một số đột biến. Và thường chúng mang các Gen lặn. Do đó nếu nhân giống bằng phương pháp hữu tính thì tỉ lệ cây con mang được đặt tính của cây mẹ là rất thấp. Chỉ có thế nhân giống bằng phương pháp vô tính. Tức là cắt cành ghép trực tiếp. Đọt non mới ra sẽ mang được đặc tính như chúng ta mong muốn. Vài lời chia sẽ, mong nhận được góp ý thêm. Thân chào

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Có thể bạn chưa thấy hoa mai này

Cây này tất cả đều ra bông như vậy hay chỉ có 1 cành thôi Nguyện ???

autovipvn

Thành viên mới

Chụp lại cho mọi người chiêm ngưỡng đi anh.

nguyen tran

Thành viên tích cực

Hoa thật đẹp, đúng là giống quý và lạ. Chúc mừng anh!

v2004

Thành viên

Mình mới tham gia lại được chiêm ngưỡng giống mai mới. Rất đẹp.

toainguyen82

Thành viên

Cây này tất cả đều ra bông như vậy hay chỉ có 1 cành thôi Nguyện ???
Mai Bình định mà Chú Bình. Cả cây nở như thế.
hôm tết, đem hai cây cúc lai đi triển lãm, bị ban tổ chức và anh em chê quá. hứa cố gắn năm sao làm đột biến. nên đi lặn lội tìm thứ khác biệt. hiện vườn có 4 cây cần ghép. đang chọn giống.
Thứ 1: là hoa vừa phát hiện, hoa viền cánh trắng, trong vàng, 9 cánh, hoa thơm.
thứ 2: hoa cúc lai. loại 5 lớp cánh, trên 40 cánh, nở trung bình 6 ngày, không rụng nụ, hoa to trung bình 5 phân.
thứ 3: hoa nở không rụng (loại mới, không khô cánh bông dù nở thiệt lâu, hai lớp cánh, 12 đến 14 cánh).
thứ 4: là giống hoa giảo vừa phát hiện, lá to như lá soài, bông to như bông mướp, cây cực khỏe, bông trung bình 12 cánh. (cái này chú Bình thấy rồi đó)

Đang định chọn một cây đặt biệt để ghép giống mới trong 5 cây, mọi người giúp một tay cho ý kiến nên chọn cây nào giùm nghe, cái này tôi dở lắm, vì thiếu thẩm mỹ, nhân tiện 4 trong 5 cây đó có nên cắt thêm hay để vậy ghép? dở lắm cái vụ này. Nhớ cách đây 3 năm, cũng mê sanh như ai, sách tiền đi mua về cây thiệt to, thiệt đẹp, nhưng thấy chưa đã, nên hỏi ý kiến từ anh em, ai dè chờ hoài, không thấy ai giúp, nên đè nó ra làm............. thịt, và bây giờ em nó đang nằm hàng rào và từ đó ghé sanh luôn. buồn hai phút. mọi người cho ý kiến, hay có hậu tạ.
cây 1:
Cây 2 và 3:

cây 4 và cây 5:

Nhân đây post tấm hình về cây mai sau khi xả tàng cho anh em xem nhen:

Nguyễn Toại Nguyện