Điểm mặt anh tài

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
xin bổ sung cho em, và cùng em chia sẻ để chủ đề thêm phong phú! em xin cảm ơn, nếu có thông tin nào sai lệch xin anh em chỉnh sửa dùm!

dailoc

Thành viên tích cực
Giangsuphong1988 đã chịu khó làm một cuộc khảo sát và giới thiệu các "anh tài mai" như thế này thật là tuyệt. Trong sô các cây trên đây phần lớn đã được giới thiệu đây đó trên một số các báo. Trong đó, có thể có vài thông tin các bạn chưa biết. Như cây Gió lộng của anh Maihoang84, Bình Định thì đã bán vào Bình Dương cánh đây những 3 năm. Nghe đâu hiện nay nó đang đứng "chào khách" ở ngay cổng của một sân gôn. Cây còn lại, hình như sau những biến cố không may, anh MH đã bán đi rồi. Riêng Maihoang84 đã không còn ở chỗ cũ nữa...
Cây Hồn Việt thì ảnh mới nhất như thế này:

Còn cây mai cổ do Trung Long cung cấp thì hình như là ở đâu trong mièn Nam chứ không phải ở Quảng Nam đâu. Trước đây đã có giới thiệu trên DĐ rồi. Riêng ở Quảng Nam còn một cây mai đọt xanh đại thụ ở Tiên Phước mà hiện nay rất nhiều người yêu mai đều biết tiếng. Cây có kích thước hoành khoảng 170 cm. Bộ đế nỗi chiếm trọn cả một sân chơi của trẻ con. Tàn của cây che kín cả một góc vườn. Điều kỳ lạ và cũng là sự trùng hợp rất ngẫu nhiên là đã có rất nhiều người nghe tiếng cây đến tìm hiểu. Khi đã tim đến nhà ông chủ cây, gặp người chủ mời nước, nói chuyện đủ điều vẫn không thấy cây đâu cả. Sốt ruột khách mới hỏi về cây thì ông chủ chỉ lên trên… trời vào nói: “Nó đây, chứ còn đâu nữa”. Đến lúc đó mọi khách lạ đều phải kinh ngạc vì chính mình đang cùng chủ ngồi uống nước dưới tán cây mà cứ tưởng là đang ngồi dưới… gốc đa. Đến nay thì chủ cây vẫn chưa chịu bán cho ai. Nghe đâu đã có người đặt giá đến 500 triệu. Tôi cũng đã từng tận mắt nhìn thấy cây này nhưng lúc đó vì không có chủ đích trước nên không mang theo máy ảnh. Chỗ tôi ở lên đến đó khoảng hơn 25 km. Khi nào có ảnh tôi sẽ trình các bạn xem…

Đây là cây “Hoàng mai Thiên cổ” của anh Me (Cũng thuộc CLB CMH Đại Lộc).

Đây là cây mai “Ái Mỹ” của anh Lê Me mà anh thường gọi nó là “Bàn long” vì bộ đế vững chãi của nó trông rất giống những móng vuốt rồng khổng lồ đang bám chặt vào đất. Cây này đã từng được hỏi mua với giá 350 triệu nhưng là cây “chủ vườn” nên anh Me vẫn cố gắng giữ lại.

Còn cây mai này cũng thuộc vườn anh Lê Me, gốc rất lớn (125cm) và kỳ dị nhưng tàn nhánh chưa đủ nên anh Me chưa muốn trình làng. Thôi thì tôi xin mạn phép anh để giới thiệu với các bạn tham khảo vậy.

Văn

Thành viên tích cực
đại diện Quảng Nam:

hình này do bác TRUNG-LONG cung cấp, hoành cây gần 2m, thông tin chi tiết liên lạc bác TRUNG-LONG, nghe nói giá khoảng 500tr!
Cám ơn bác đã sưu tầm để anh em mở rộng tầm mắt,cây nầy chính xác là tại Tiên Phước -Quảng Nam,hoành gốc chính xác là 180cm đo cách mặt đất 20cm.

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
Cây này về Bình Dương hồi nào vậy bạn?.( Mình biết cây này lúc còn nguyên liệu, chưa trồng vô chậu.)
em đọc thấy thông tin trên trang raovat như vậy, có sai sót gì xin bác quitai chỉnh sữa dùm em, em cảm ơn! à xin lỗi em xin đính chính là đại diện của Tây Ninh, xin bác quitai cho biết hiện giờ chủ nhân của cây này là ai? và các thông tin khác nữa để anh em mở rộng hiểu biết và Chuyên đề về mai thêm phần sống động và rộn rã!

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
thêm 1 cây ở Quảng Nam nữa:

bác DaiLoc ơi, bác có phải là chủ nhân của cây này ko? cháu chỉ biết nó có bề hoành là 1,6m thôi à! xin bác cung cấp thêm thông tin!

Quí Tài

Quản Lý Viên
Đại diện "nhà tôi" và xóm tôi nữa!
chu vi 92cm

Hình chụp Tết năm rồi (phần lớn hoa bị "tịt" một số nở sớm, một số lặt là xong không nở)

dailoc

Thành viên tích cực
Đại diện "nhà tôi" và xóm tôi nữa!
chu vi 92cm
- Cây này của Quitai rất đẹp. Tuy nhiên, theo tôi nên chỉnh lại độ nghiêng của cây một chút (chỉnh cho đoạn nghiêng trên thành thẳng đứng) và chon cái đôn cho tương xứng với chậu chắc sẽ hay hơn nhiều.
Mà sao cây mai này của Quitai giỗng cây của mình thế nhỉ: Hoành cũng khoảng 80-90, cao khoảng 1,5 m, thân chính cũng một đoạn nghiêng, một đoạn thẳng (cũng chưa chỉnh lại)... Hay là bạn để nó lại cho mình cho đủ một cặp Trung - Nam (cây của mình là mai đọt xanh)?

Đây là bộ gốc của nó, còn rất tiềm ẩn vì mình chưa muốn khoe lên thôi:

- Giangsuphong1988: Cây mà bạn hỏi đích thị là của mình rồi. Hoành hơn 160 cm. Đang ở Tam Kỳ... Nhưng còn vài thông tin thú vị về nó nữa mình xin để ... dành lại và sẽ "tiết lộ" sau nghe.

Quí Tài

Quản Lý Viên
- Cây này của Quitai rất đẹp. Tuy nhiên, theo tôi nên chỉnh lại độ nghiêng của cây một chút (chỉnh cho đoạn nghiêng trên thành thẳng đứng) và chon cái đôn cho tương xứng với chậu chắc sẽ hay hơn nhiều.
Mà sao cây mai này của Quitai giỗng cây của mình thế nhỉ: Hoành cũng khoảng 80-90, cao khoảng 1,5 m, thân chính cũng một đoạn nghiêng, một đoạn thẳng (cũng chưa chỉnh lại)... Hay là bạn để nó lại cho mình cho đủ một cặp Trung - Nam (cây của mình là mai đọt xanh)?

Xin chào anh Dailoc
Chơi cây có cặp thì thú vị lắm đấy. Việc để nó lại thì QuiTai cũng sẳn sàng thôi nhưng cái giá của nó hiện giờ cũng khủng lắm anh à! ... Nhưng nếu anh Dailoc muốn sở hửu nó thì cũng không khủng lắm đâu.
Đây là tấm hình chụp lâu rồi, Sau Tết năm rồi đã chình cây đứng lên như anh nói. Tuần sau về TN chụp lại sẽ đưa hình cây này lên xem.
Chào anh

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
toàn mai vàng không thôi àh,Việtnam có mấy cây "nhất chi mai"(bạch mai) ít người dám định giá,bác biết không

dailoc

Thành viên tích cực
Đó là những cây mai huyền thoại đã được dân tôn thành cây thần. Tất nhiên không ai dám định giá rồi. Đó là những cây mai được nói đến trong 2 bài viết này:

http://www.thuvienhoasen.org/tuyentapxuan-32.htm

http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/Bach-mai-than-tren-300-tuoi/45182780/111/

Tuy nhiên những cây mai trắng huyện thoại này đều là cây sống ngoài vườn. Còn cây mai trắng trong chậu nỗi tiếng nào nữa thì tôi chưa rõ, bạn Phamtriu.tb biết xin giới thiệu cùng Diễn đàn với.
Cảm ơn bạn!

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
toàn mai vàng không thôi àh,Việtnam có mấy cây "nhất chi mai"(bạch mai) ít người dám định giá,bác biết không
Xin lưu ý bạn là "Nhất chi mai" là cách gọi chỉ giống mai trắng miền Bắc, hoa như ở avatar của mình, không phải chỉ giống mai miền Nam nhé. Kể cả hoa mai trong câu "Thập tải luân giao cầu cổ kiếm; Nhất sinh đê thủ bái mai hoa" cũng vậy :D

dailoc

Thành viên tích cực
Xin lưu ý bạn là "Nhất chi mai" là cách gọi chỉ giống mai trắng miền Bắc, hoa như ở avatar của mình, không phải chỉ giống mai miền Nam nhé. Kể cả hoa mai trong câu "Thập tải luân giao cầu cổ kiếm; Nhất sinh đê thủ bái mai hoa" cũng vậy :D
Đúng rồi!
Mình quên để ý đến từ dùng của phamtriu. "Bạch mai thần" Bến Tre là cây thuộc loài mai vàng nhưng lại ra hoa màu trắng tinh khôi.
Còn "nhất chi mai" là muốn nói đến một loài cây hoa xứ lạnh, thuộc họ mơ, gần với cây hoa đào hơn.

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
- Giangsuphong1988: Cây mà bạn hỏi đích thị là của mình rồi. Hoành hơn 160 cm. Đang ở Tam Kỳ... Nhưng còn vài thông tin thú vị về nó nữa mình xin để ... dành lại và sẽ "tiết lộ" sau nghe.
cháu đang đợi bác "tiết lộ" nè, hi!:D