Điểm mặt anh tài

phonuibuon

Thành viên
thêm một cây nho nhỏ cho vui hoành 1m80 .còn những cây lớn hơn anh em đợi nhé ,lớn lắm đó

:D:D:D

Nhacaimon

Thành viên
Cây nào cũng đẹp , mỗi cây một vẽ ....xem xong muốn thơ thẫn ......Nhưng sao không thấy cây nào gía cỡ hai tỷ hết ....còn mấy cây Sanh thì gía vài tỷ nhóc luôn ....Hõng lẽ Sanh có gía trị hơn Mai !Theo cá nhân tôi Mai phải nằm trên cây Sanh mấy bật .....

Toan_namdinh

Thành viên mới
trời sao bác lại nói thế!đã nói về cây thế nghệ thuật thì không fan biệt được đâu!ai thích thì nói nó đẹp thôi!

em chưa thấy cây mai nào vài tỉ cả!nhưng sanh vài tỉ thì đầy đấy thôi!

mong rằng các bác sẽ đăng lên nhiều ảnh hơn nũa!!

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
thêm một cây nho nhỏ cho vui hoành 1m80 .còn những cây lớn hơn anh em đợi nhé ,lớn lắm đó
cảm ơn anh phonuibuon nhiều lắm, anh có thể chụp tổng thể cả cây cho anh em nhìn thấy được toàn bộ vẻ đẹp, chứ có cái gốc thôi thì ko được đã mắt anh à!

tuanmaivang

Thành viên mới
chơi cây nghệ thuật chúng ta không nên so sánh cây to hay cây nhỏ mà phải xét cây có hài hòa không giữa ba yếu tố quan trọng đó là: đế, thân và chi. chúng ta không nên chỉ xét một trong ba yếu tố trên mà phải xét tổng thể cả ba yếu tố, khi cây đã đạt được cả ba yếu tố ở trên thì mới có thể gọi là cây nghệ thuật. anh em có đưa lên diễn đàn một số cây có hoành rất to nhưng xét về tổng thể thì không đạt được ba yếu tố ở trên, có một số cây khi cắt bosai thì thẹo quá to mà đối với cây mai thì rất khó liền sẹo.

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
chơi cây nghệ thuật chúng ta không nên so sánh cây to hay cây nhỏ mà phải xét cây có hài hòa không giữa ba yếu tố quan trọng đó là: đế, thân và chi. chúng ta không nên chỉ xét một trong ba yếu tố trên mà phải xét tổng thể cả ba yếu tố, khi cây đã đạt được cả ba yếu tố ở trên thì mới có thể gọi là cây nghệ thuật. anh em có đưa lên diễn đàn một số cây có hoành rất to nhưng xét về tổng thể thì không đạt được ba yếu tố ở trên, có một số cây khi cắt bosai thì thẹo quá to mà đối với cây mai thì rất khó liền sẹo.
vâng đúng như anh nói, 3 yếu tố trên là điều kiện đủ để tạo nên 1 cây mai đẹp nói riêng và cây cảnh nói chung, nhưng chủ đề em lập ra lại muốn đề cập đến 2 chữ thôi đó là "anh tài", mà chữ để đạt được tiêu chí này chỉ cần đạt được 1 trong các yêu cầu " do em lập ra, hihi!" đó là :" đẹp, giá cả, tuổi và kích thước...". anh cứ xem chủ đề này như đang tìm các kỉ lục về cây mai vàng, hay là các huyền thoại về cây mai vàng cũng được! qua chủ đề này em mong muốn anh em yêu thích cây mai không chỉ được thưởng thức vẽ đẹp của cây mai và còn biết được nhiều chuyện li kì về cây mai vàng.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Định mở chủ đề mới nhưng thấy ko quan trọng nên xin phép ké, đây không phải là anh tài mà chỉ là em tài thôi. Cây mai nhỏ

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
bác dailoc cho cháu hỏi về cây Ngọc Cốt Thiên Chân nha, cháu thấy có người nói là nó đã 300 tuổi, có người lại nói nó 150 tuổi vậy thông tin nào chính xác vậy bác!

tien_n89

Thành viên
Em cũng phải kiếm em mai nào độ khoảng vài trăm để chơi mới được. ảnh các cụ mai này làm em bức súc quá

dailoc

Thành viên tích cực
bác dailoc cho cháu hỏi về cây Ngọc Cốt Thiên Chân nha, cháu thấy có người nói là nó đã 300 tuổi, có người lại nói nó 150 tuổi vậy thông tin nào chính xác vậy bác!
Ngọc cốt Thiên chân là cây của anh Lê Me (CLB CMHĐL) bạn mình mua lại của anh Dung, một thầy giáo ở Tam Dân, Phú Ninh. Cùng là chỗ quen biết nên lai lịch của cây mình cũng biết khá rõ. Thật ra tuổi chính xác của cây này ngay cả người chủ cũ cũng không nhớ. Tuy nhiên, theo những gì anh Dung kể lại thì khi anh còn là đưa bé, cây mai này đã là cây mai lớn, từ các cụ đời trước để lại. Thế cho nên có thể suy đoán cây vào khoảng trên 150 năm.

camauteur

Thành viên
Góp thêm một cây mai vàng dáng lạ, bông 24 cánh to, không biết có được gọi là "độc nhất vô nhị ko?kaka :D", mua trước năm rồi với giá 140 triệu (bớt 2 số 0)