Để có một Cây Dendrobium đi thi hoành tráng

cong chanh

Thành viên tích cực
- Cái đuôi cùng chậu với cái đuôi trên luôn nè anh ( chậu có 2 bụi) , cũng còn 1 mắt ngủ , thử thuốc ra được 2 mầm, hihi , em này sau khi chụp hình cũng vô chậu giống em trên .
- Cây anh TC chắc là RV thân lùn đó anh Thuận .

culanluasg

Super Moderator
- Cho xem khúc trên luôn, làm gì còn cái rễ nào sống đâu anh, cái đuôi em cắt ra còn đúng 1 cái mắt ngủ, em thử thuốc nó nhẩy ra thế đó , rồi lại thử tiếp liều khác, nó lại xì mấy cái rễ ở mầm, em mới đem bỏ vào chậu đó anh , có cây con là mừng, kg mong em này bằng 1/5 cây mẹ đâu, hic

đây nè em,đám rễ cũ này còn sống và theo anh em nên cắt hoa đi để nuôi mầm mới khỏe hơn

ABCorchids

Thành viên
- cây khá mập, đầu đít bự bo tròn...Nếu là cây quý thì theo mình chờ ra rẽ ổn ổn rồi vặt mấy em ở mắt trên ra trồng riêng làm giống, chỉ để lại mấy em dưới thì tương lai bụi mớ đẹp... nhìn thân giống kỉng 3 quá...

thaichautg

Thành viên
Thông thường khi tách chiếc 2 cọng 3 cọng gì cũng được,nhưng cây chủ mà mang nhiều hoa rồi mà tách chiếc ra chồi yếu hơn mình muốn rất nhiều so với cây chưa hoa vừa đứng lá,nếu như muốn nuôi chồi đạt gần bằng cây mẹ thì theo cá nhân thì trước tiên (đã ra chồi vài cm) không cần thiết để trong mát ,cứ để ngoài vườn bình thường ,giử ẩm tốt hơn những cây khác,chờ cho chồi vừa nhú rễ non ,thì đưa phân loãng loãng tập ăn và khi hấp thu được phân thì chồi có triệu chứng mở lá non to củ phình ra ,việc muốn chồi sau này gần bằng cây mẹ thì cộng thêm một số loại phân kích thích giúp kéo dài lóng thì mới mong gần bằng cây mẹ.

chuson89

Thành viên mới
thuốc giúp kép dài lóng là gì, anh có thể vui lòng cho biết không anh Châu ??? "mong anh bật mí chút để em còn học hỏi"

thaichautg

Thành viên
thuốc giúp kép dài lóng là gì, anh có thể vui lòng cho biết không anh Châu ??? "mong anh bật mí chút để em còn học hỏi"
Dạ không dám!!!!!!,chỉ là kinh nghiệm cá nhân ,tùy theo điều kiện nước tưới ,độ ẩm vườn & sự phát triển của cây mà ta bón ,nếu chỉ áp dụng rập khuông ,thì nơi này áp dụng thì đạt ,nhưng áp dụng nơi khác lại cho kết quả khác, thế nên TC không áp dụng chung là ở chổ đó ,chớ TC chẳng có bí quyết gì....nếu muốn có kết quả như bác muốn hỏi thì phân bón Rong Biển ,của hảng GROW-MORE đáp ứng đủ nhu cầu mà bác mong muốn,nhưng nhắc lại:tùy theo điều kiện mà mình bón,chớ không phải TC dấu nghề ,nếu làm đúng quy trình thì cây đạt như ý ,nếu không thì sẽ có tác dụng ngược lại.Trong rong biển của hảng GROW-MORE ,nó cung cấp Aminoacid,các chất vi lượng,cytonikin,gibberrellins,và các chất điều hòa sinh trưởng Auxin....vừa có bề ngang vừa có chiều cao của cây tùy theo nhận định của các bác mà bón sau cho đúng ,đó tùy thuộc vào kinh nghiệm ,chớ không phải phụ thuộc vào phân bón....chúc các bác nuôi trồng tốt hơn...
==================================
- cây khá mập, đầu đít bự bo tròn...Nếu là cây quý thì theo mình chờ ra rẽ ổn ổn rồi vặt mấy em ở mắt trên ra trồng riêng làm giống, chỉ để lại mấy em dưới thì tương lai bụi mớ đẹp... nhìn thân giống kỉng 3 quá...

Nhiều thân như thế này chưa chắc đạt như ý mình Cang ạ ,muốn đạt hơn phải alo thử cho mình xem có kết quả hơn không,chớ nếu không thì hên xui thôi ...hì...hì....hì....ít nhiều mình cũng có cách tin hay không thì tùy hên xui...he.....he....he...

culanluasg

Super Moderator
Dạ không dám!!!!!!,chỉ là kinh nghiệm cá nhân ,tùy theo điều kiện nước tưới ,độ ẩm vườn & sự phát triển của cây mà ta bón ,nếu chỉ áp dụng rập khuông ,thì nơi này áp dụng thì đạt ,nhưng áp dụng nơi khác lại cho kết quả khác, thế nên TC không áp dụng chung là ở chổ đó ,chớ TC chẳng có bí quyết gì....nếu muốn có kết quả như bác muốn hỏi thì phân bón Rong Biển ,của hảng GROW-MORE đáp ứng đủ nhu cầu mà bác mong muốn,nhưng nhắc lại:tùy theo điều kiện mà mình bón,chớ không phải TC dấu nghề ,nếu làm đúng quy trình thì cây đạt như ý ,nếu không thì sẽ có tác dụng ngược lại.Trong rong biển của hảng GROW-MORE ,nó cung cấp Aminoacid,các chất vi lượng,cytonikin,gibberrellins,và các chất điều hòa sinh trưởng Auxin....vừa có bề ngang vừa có chiều cao của cây tùy theo nhận định của các bác mà bón sau cho đúng ,đó tùy thuộc vào kinh nghiệm ,chớ không phải phụ thuộc vào phân bón....chúc các bác nuôi trồng tốt hơn...
==================================

Nhiều thân như thế này chưa chắc đạt như ý mình Cang ạ ,muốn đạt hơn phải alo thử cho mình xem có kết quả hơn không,chớ nếu không thì hên xui thôi ...hì...hì....hì....ít nhiều mình cũng có cách tin hay không thì tùy hên xui...he.....he....he...
Nghe Thái Châu nói chuyện trong lòng cảm khái ,chia sẻ với các bạn vài chuyện nho nhỏ
làm một chậu Dendrobium đẹp ra nhiều hướng ,nói thì dễ nhưng đòi hỏi nhiều thứ lắm
- quan trọng nhất là cái vườn rộng,khí hậu ôn hòa,ngoài ra kinh nghệim rất quan trọng,nếu mới chơi thì hầu như sách nào cũng viết cây tăng trưởng thì xài 30-10-10,nuôi cây giai đoạn chuẩn bị ra hoa thì 20-20-20,sau đó kích hoa để hoa có màu sắc đẹp bền vững thì 6-30-30.nói chung đây là bài học cơ bản đúc kết của nhiều anh em chơi lan,tuân thủ đúng thì hoa nở đều ,cây sẽ đẹp,tuy nhiên với cây hoành tráng hay chơi lâu ,các bạn sẽ thấy rằng để tạo đột phá thì như TC nói ,phải tùy cơ mà ứng biến ,trong đó theo dõi tình trạng cây mà xử lý ,chống sâu bệnh,nhện đỏ ,dùng phân bón hợp lý đúng thời điểm ,đôi lúc cả tiểu xảo nữa mới tạo được những cây lan nhiều người ngưỡng mộ,tuy nhiên chúng ta cũng không nên lạm dụng chất kích thích hay phân bón nếu chưa có kinh nghiệm,nhất là với Dendrobium,chỉ cần hơi nặng tay chút thì có thể trong vòng một tuần lá sẽ rụng sạch ,hay cây khô héo mà chết

culanluasg

Super Moderator
đơn giản chỉ là những ứng dụng nho nho nhỏ có được do kinh nghiệm nuôi trồng mà thôi
những kỹ thuật tách chiết ,che vết cắt ,che sẹo cắt ,vết bệnh,phân hoa theo ý muốn,tạo nhiều hướng ,tạo dáng hoa,cách trưng bày cây,tạo dáng cây lúc đi thi

Chậu đó đã đc hạ 3 mầm hồi tuần rồi, ( vì đã thỏa đc 1 số đk, chủ yếu giử thêm đc 3 chậu nhỏ làm giống ) chỉ còn 5 mầm để chỉnh hướng cho đẹp chậu. :D

Còn em này cũng đã hạ 2 mầm nhỏ ( cũng đã thỏa đc đk hạ mầm, đở mắc công kiếm khúc củi tạo keiki để có thêm cây nhỏ làm giống) chỉ còn 3 mầm lớn để chỉnh hướng

Cách tạo nhiều mầm của em đơn giản là thế, chứ ko có tham vọng nuôi hết những mầm đo trên cùng 1 chậu, và cũng đã trả giá 1 số chậu nhưng vẫn phải tiếp tục làm để Ngộ ra ( cho em quăng boom xíu <:p )

ABCorchids

Thành viên
Thông thường khi tách chiếc 2 cọng 3 cọng gì cũng được,nhưng cây chủ mà mang nhiều hoa rồi mà tách chiếc ra chồi yếu hơn mình muốn rất nhiều so với cây chưa hoa vừa đứng lá,nếu như muốn nuôi chồi đạt gần bằng cây mẹ thì theo cá nhân thì trước tiên (đã ra chồi vài cm) không cần thiết để trong mát ,cứ để ngoài vườn bình thường ,giử ẩm tốt hơn những cây khác,chờ cho chồi vừa nhú rễ non ,thì đưa phân loãng loãng tập ăn và khi hấp thu được phân thì chồi có triệu chứng mở lá non to củ phình ra ,việc muốn chồi sau này gần bằng cây mẹ thì cộng thêm một số loại phân kích thích giúp kéo dài lóng thì mới mong gần bằng cây mẹ.
- đối với nhà vườn chuyên trồng các loại thân thòng thì kỹ thuật càng kéo dài thân là việc cần thiết nhưng vẫn đảm bảo về chất và lượng ( thân thòng bán tính bằng cm) Nhưng với den thân đứng nếu như cố gắng để đạt đc chiều cao thì có ảnh hưởng độ mập ngang nhiều ko anh Thaichau?thân đứng mà lỏng khòng cũng khó coi:-B