Để có một Cây Dendrobium đi thi hoành tráng

culanluasg

Super Moderator
hà hà ,Duy tìm đâu được cái ảnh anh Dũng đẹp thế ,cây cao kinh thật nhưng mà đi thi sẽ làm khán giả mỏi cổ đó nghen ,không sao không sao ...

ABCorchids

Thành viên

nguyên liệu tốt là khâu không thể thiếu để chuẩn bị cho Cây Dendrobium hoành tráng ,mình chia của bạn Phong ba cây ,bạn phong trồng tốt như cải vậy
- cây đẹp quá Anh Thuận, nhìn lứa cây thấy na ná cây RV mới vậy Anh, cây còn đuôi mô hay là cây tách chiếc vậy Anh?

culanluasg

Super Moderator
trao đổi với các bạn mới về cách trồng cây Dendrobium hoành tráng
những điều cần chú ý sau khi ghép chậu,sau khi ghép chậu các bạn ,cần kiếm chổ thoáng mát ,có ít nắng sáng để yên cây ở vị trí đó ,chú ý không tưới ba ngày ,không dùng gì cả trong ba ngày đó (không dùng thuốc nấm ,thuốc kích thích tăng trưởng ) sau đó qua ba ngày các bạn sẽ phun nước nhẹ nhàng làm ẩm cây lan,mỗi người chỉ một lần là đủ ,qua ba ngày nữa có thể dùng thuốc kích thích ,mỗi buổi sáng phun một lần ,buổi chiều tưới nước ,cứ như vậy trong ba ngày liên tiếp,sau đó những ngày sau chỉ lại phun sương bằng nước cho đến khi ra rễ mới và khi tười nước cần chú ý ,ít nhất phải có 6 giờ giá thể hoàn toàn khô ráo nhé

culanluasg

Super Moderator
làm như thế cây có thể hơi mất nước trong giai đoạn dầu nhưng sẽ đảm bảo tỷ lệ sống còn rất cao cho cây lan ghép của bạn

Nghien-Lan

Thành viên
Bác Cù ơi tưới phun sương cho những cây tách chiết thì tưới cả lá hay chỉ tưới gốc thôi vậy bác? Em thấy hình như tưới lên lá thì làm một số lá già bị vàng và rụng

culanluasg

Super Moderator
với những cây mô khỏe mạnh cho vào để gom chậu ,tưới nước là ít rụng lá nhất so với thứ khác ,chỉ tối đa là hai lá bé xíu già nhất ,thông thường là chỉ một ,không phải do tưới nước mà là do quá trình xử lý khi ghép chậu cũng ảnh hưởng ít nhiều

culanluasg

Super Moderator

cuối cùng thì cái công việc ngán nhất của Cù cũng đã làm xong,chuẩn bị chậu hoành tráng trồng cho đỡ buồn

nhìn có vẻ đơn giản quá phải không các bạn,tuy nhiên để giữ cho cây đã khá cao vững chãi trong chậu (ba cây) là điều không phải dễ dàng và cần tới hai người cho công việc này ...

culanluasg

Super Moderator
hy vọng cuối năm em nó sẽ có dịp khoe sắc ,nay mai Cù sẽ mô tả tỉ mỉ công việc làm cây như trên cho những bạn yêu thích những chậu lan hoành tráng

culanluasg

Super Moderator

hôm nay mình chia sẻ với các bạn một chút về công việc tạo em này
thật ra nếu các bạn dùng chậu gổ to của G hay trương bày (dạng thanh gổ ghép) ,công việc này đơn giản hơn nhiều ,chỉ cần bỏ đá chèn cây ,gắn móc và cố định là xong,tuy nhiên mình muốn làm một cái gì khang khác chơi một chút
- nguyên liệu chuẩn bị là ba cây này

những miếng mút xốp ,làm vật chèn và một miếng to để chèn đáy chậu,một cái tuốc nơ vít để học lổ thủng ,dây nhôm to cỡ đầu đũa để niền trong chậu (loại 65 ngàn /kg)dây điện cố định cây và giá thể để bỏ vào sau cùng

culanluasg

Super Moderator
khác với cách lần trước ,kỳ này để nhanh và có cây cuối năm chơi cho vui,mình không tháo bỏ giá thể mà chỉ tách chậu ,đem từng cây ra ,còn nguyên cục xơ dừa để cho vào chậu có chân này ,nuôi như thế cây ít mất sức nhưng đòi hỏi kỹ thuật nuôi phức tạp hơn nhiều nhất là trong công đoạn tưới nước khi cây đã ổn định

culanluasg

Super Moderator

đây là hình mô tả bước đầu tiên chuẩn bị cho cây vào nhưng mình đã dùng một miếng mút xốp bản to để chuẩn bị chèn vào đáy chậu,chèn sao cho vừa khít giữa khoảng trống của chậu,ngang mức đỏ mình vẻ ,xỏ 6 lổ cho dây vào để chuẩn bị sẵn như trên để khi gắn cây sẽ ghịt cố định lại trước một phần,những nốt chấm màu xanh là mình tuốc nơ vít đâm nhiều lổ thủng để thoát nước sau này