Recent content by lacungduy

1. L

Niềm Đam Mê - Sân Thượng Nhà Em

Sau vài tháng mày mò lắp ráp, mày mò, mua sắm, cuối cùng 2 vợ chồng cũng hoàn thành vườn lan trên Sân thượng. Để gia đình có thể lên hóng mát và ngắm lan. Nay em post lên để chung vui với các ACE trên diễn đàn. và Bà xã đang tưới Lan ;;) Và một số hoa nhà đang nở :D:D Ngọc điểm đang...
  2. L

Dendro nắng không biết tên !!!

EM VỪA TẬU THÊM 1 SỐ CÂY DEN MÀ NGƯỜI TA GỌI LÀ DEN NẮNG, MÀ EM HỎI TÊN THÌ NGƯỜI TA CHI NÓI LÀ DEN NẮNG THÔI, TÊN CỦ THỂ THÌ KHÔNG RÕ. ACE NÀO BIẾT TÊN CHO MÌNH XIN CÁI TÊN NHÉ. TKS NHIỀU. 1. 2. 3. 4. 5. 6. VÀ CÂY CÁT NÀY :):)
  3. L

Cần mua lan vũ nữ số lượng - Giá nhà vườn

ACE NÀO CÓ NHÀ VƯỜN CHUYÊN TRỒNG LAN VŨ NỮ GIỚI THIỆU GIÚP EM. EM Ở TP.HCM. C CÓ THỂ GỬI QUA MAIL HOẶC NHẮN TIN RIÊNG CHO MÌNH CÙNG ĐƯỢC TKS NHIỀU.:emoticon-handshake:
  4. L

Cần tìm mua 1 số lan rừng

ACE có ai biết chỗ nào chuyên bán lan rừng : Nhất điểm hồng, long tu, giả hạc không ? ACE nào biết cho mình xin cái giá tham khảo luôn nhé, thường thì họ bán theo nhánh hay theo Kg vậy? TKS nhiều.[-O<
  5. L

có cách gì để khắc phục những trường hợp lá lan bị như vậy !

sau một 2 cơn mua đầu mùa, một số lá trên vườn lan nhà em xuất hiện một số tình trạng như vậy , ACE xem giúp em lá bị vậy có anh hưởng đến cây không, nó lan rất nhanh @@ có cách gì để khắc phục tình trang nhu thế không . TKS mọi người.
  6. L

Hồ điệp rễ chuyển sang màu cam do dâu?

Mấy bác cho mình hỏi , rễ lan hồ điệp nhà mình 1 số đầu rễ củ bị chuyển sang màu cam. có phải do cháy nắng hay do tưới phân không?. Em sẽ post hình sau. do tối quá chụp không rõ. nếu bác nào đã và đang gặp trường họp mong giúp đợ ah.
  7. L

Mấy AC cho em hỏi mấy cây den này của em là den gi vậy?

MẤy ACE xem giúp em 3 cây Den này là den lai hay den nắng vậy. Nếu có ai biết thì cho em xin thêm cái tên thật của nó. không biết có bác nào trồng cây này ra hoa thì cho em xin vài tấm ảnh nhé. cám ơn mấy ACE
  8. L

Cat lan bị bệnh - mong ACE giúp đỡ

Anh Cù xem giúp em cây cat của em có phải bi cháy nắng không, la nó vàng từ trên xuống, hichic rất nhanh.
  9. L

Dendrobium

Mấy ACE cho em hỏi, mấy cây dendro nhà em, trên đỉnh giả hành 2 lá cuối, nó mọc 1 cục như vậy. chẳng thấy nó ra thêm lá , mà cũng không thấy nhảy chồi ra bông, chẳng biết có phải như vậy là nó hết phát triển tiếp nữa đúng không mấy AC. đây là 1 số hình ảnh của nó: mong mấy bậc tiền bối xem dùm.
  10. L

Tái sử dụng chất trồng và chậu

Mấy ACE cho em hỏi, chất trồng ( than .. ) và chậu ( bao gồm : chậu nhựa và đất ) sau khi thay chậu! được ngâm qua physan 20 hoặc ridomin có thể tái sử dụng không vậy ? :D tại vì thấy bỏ đi thi phí, nếu sử dụng lại được thì có anh hưởng đến năng suất trồng cây không ? mong các ACE góp ý cho. TKS...
  11. L

Chú Cù xem giúp em 2 cây Dren nhà em có thể kích hoa được chưa?

E định phun 6 30 30 để kích hoa cho 2 cây dren này ma không biết có thích hợp chưa? mong anh tư vấn giúp em thấy cây cũng mọc đuọc 3 đến 4 giả hành rồi ;;)
  12. L

Xem giúp em cây lan này bị bệnh gì @@

Trên lá gần ngọn cây Den nhà em bị các chấm đỏ , to như hạt đậu , giò no lan san 4, 5 hột rồi, mỗi lần bị vậy là em cắt phần đó đi và chét sơn móng tay vào vết cắt. bệnh này có ảnh hưởng nghiệm trong đến lan ko vậy ? http://direct1.anhso.net/original/19/191231/163201381827283.jpg Sáng nay em có...
  13. L

Mấy anh chị xem giúp em đây là cây lan gì?

Nhà em đang trồng cây lan này mà không biết nó tên gì? máy ACE xem giúp em. em trồng 1 trên dớn miếng, 1 trong chậu và em thấy nó co nhu cái nụ nhỏ trên đầu cành khô. không biết nó co phải sắp ra hoa ko? máy anh chị xem giúp em cây này có khó trồng lắm không hichic
  14. L

Mem mơi - Vườn lan mới

em mới chơi lan dc 3 tháng nay. MẤy bác tư vấn giúp em cách bố trí và treo lan như thế trên sân thượng có tốt không. san thượng nhà em ăn nắng cả sáng lẫn chiều . có mái tôn và lưới rào xung quanh. Đây là một số hình ảnh vườn lan của em. do lần đầu tham gia post ảnh có thể có nhiều thiếu...