Mem mơi - Vườn lan mới

lacungduy

Thành viên
em mới chơi lan dc 3 tháng nay. MẤy bác tư vấn giúp em cách bố trí và treo lan như thế trên sân thượng có tốt không. san thượng nhà em ăn nắng cả sáng lẫn chiều . có mái tôn và lưới rào xung quanh.
Đây là một số hình ảnh vườn lan của em.

do lần đầu tham gia post ảnh có thể có nhiều thiếu sót mong cac bác thông cảm.
còn đây là hình mấy chậu cát em vừa mua về trồng lại được gần 3 tuần.

em có phun B1 và 30 10 10 hằng tuần.
Mong các cao nhân giúp em hoàn thiện vườn lan mình hơn :-j

nnthanh

Thành viên
mới 3 tháng mà anh đã có nhiều lan như vậy, đầu tư k ít cho đam mê này đâu, hihi

lacungduy

Thành viên
Mê lan lắm, nhưng cũng do mới trồng nên có nhiều thứ không biết. đọc máy bài do bán Cù lập topic nên ham quá nhay vào post mong ACE góp ý. để về chụp cận cảnh máy cây cat nhờ bác cù xem giúp trồng có đúng không. :D chẳng biết trồng đến khi nào mới có hoa 8-}

nguoitapchoi

Thành viên mới
1. anh mới chơi mà được 1 vườn lan khá là hoành tráng, theo em, anh nên che lưới hết nắng chiều vì nắng chiều không tốt cho lan.
2. những vòi hoa, vòi nào ra gần hết, căng hoa thì theo em anh nên cắt đem chưng vào bình, chứ để hoa tàn sẽ làm cây mất sức lắm
không biết em có chỗ nào sai không, mong anh em góp ý
chúc anh luôn có 1 vườn lan đẹp
Thân

lacungduy

Thành viên
1. anh mới chơi mà được 1 vườn lan khá là hoành tráng, theo em, anh nên che lưới hết nắng chiều vì nắng chiều không tốt cho lan.
2. những vòi hoa, vòi nào ra gần hết, căng hoa thì theo em anh nên cắt đem chưng vào bình, chứ để hoa tàn sẽ làm cây mất sức lắm
Thân
minh cũng định cắt theo ý kiến của bạn mà cứ phân vân mãi. nghe bạn nói vậy tối về căt trưng vào bình cho dẹp.
tks bạn nha

lacungduy

Thành viên
Thân
sau khi cắt các cành hoa xong thi chế độ tưới phân với chăm sóc như thế nào vậy bạn? tối wa về mình đã cắt hết cácc cành hoa đi rồi.

KE SI LAN

Thành viên
em mới chơi lan dc 3 tháng nay. MẤy bác tư vấn giúp em cách bố trí và treo lan như thế trên sân thượng có tốt không. san thượng nhà em ăn nắng cả sáng lẫn chiều . có mái tôn và lưới rào xung quanh.
Đây là một số hình ảnh vườn lan của em.

do lần đầu tham gia post ảnh có thể có nhiều thiếu sót mong cac bác thông cảm.
còn đây là hình mấy chậu cát em vừa mua về trồng lại được gần 3 tuần.

em có phun B1 và 30 10 10 hằng tuần.
Mong các cao nhân giúp em hoàn thiện vườn lan mình hơn :-j
chỉ những chậu nào có rễ bám vào giá thể rồi thì mới bón b1 + phân 30-10-10 thôi nhen bạn , và mấy chậu bạn mới cắt hoa cũng bón phân như vậy
còn mới tách chiết trồng lại chỉ bón b1 (hay thuốc kích thích rễ) thôi nhen , ko bón bất cứ phân gì cả
thân và chúc vui vẻ <:p <:p <:p

old-cat

Thành viên
@ Mỗi lần trồng là một lần khó , trồng và bố trí lan trong vườn bạn chưa được hợp lý . Ở TP rất nhiều vườn , bạn có thể tìm đén một vườn nào gần để tham khảo và học hỏi kinh nghiệm . Chúc bạn thành công .

lacungduy

Thành viên
Thành quả sau hơn 3 tháng trồng lại và làm thêm giàn lan. có cây đã cho hoa. @};-
em cũng bố trí lại vườn lan để cố gắng tăng độ ẩm cho vườn.

có chỗ nào không phù hợp mấy bác cố gắng góp ý để em hoàn thiện thêm nhé. TKS nhiều.

x-youtoo

Thành viên
Bạn chủ trồng lan dữ dội quá ... còn hơn cả "niềm vui nho nhỏ" của mình nữa ... dù trồng chơi và thiệt mấy năm nay rồi ... ngưỡng mộ quá đi :)

Duongkieuvan

Thành viên mới
Em cũng hâm mộ không kém vì e cũng có 1 góc lan nho nhỏ nhưng còn nhiều vấn đề lắm. Bác này đầu tư cũng hoành tráng đấy chứ... e toàn kiếm vật liệu trong nhà thôi nên chả quy củ mấy...

lacungduy

Thành viên
Bạn chủ trồng lan dữ dội quá ... còn hơn cả "niềm vui nho nhỏ" của mình nữa ... dù trồng chơi và thiệt mấy năm nay rồi ... ngưỡng mộ quá đi :)
Em cũng hâm mộ không kém vì e cũng có 1 góc lan nho nhỏ nhưng còn nhiều vấn đề lắm. Bác này đầu tư cũng hoành tráng đấy chứ... e toàn kiếm vật liệu trong nhà thôi nên chả quy củ mấy...
TKS 2 bạn.
vườn thay đổi tới thay đổi lui hoài đó, để tăng ẩm độ cho vườn ( dao động khoảng 50 % - 70 %), giờ dồn lại một góc để cố gắng mở rỗng thêm nữa. giàn làm sẵn 2 cái rồi, nhưng vẫn chưa có vốn để sắm thêm lan @@ $-) . mớ cây con mới trồng chắc 6 tháng nữa mới có thể ra hoa nhỉ. @-)

thanl1211

Thành viên
Re: Trả lời: Mem mơi - Vườn lan mới

TKS 2 bạn.
vườn thay đổi tới thay đổi lui hoài đó, để tăng ẩm độ cho vườn ( dao động khoảng 50 % - 70 %), giờ dồn lại một góc để cố gắng mở rỗng thêm nữa. giàn làm sẵn 2 cái rồi, nhưng vẫn chưa có vốn để sắm thêm lan @@ $-) . mớ cây con mới trồng chắc 6 tháng nữa mới có thể ra hoa nhỉ. @-)
Cây con 6 tháng sao ra hoa nổi bạn. Tớ trồng mấy cây Dentro con mà hơn 1 năm giờ mới ra hoa đó. Lúc đầu tớ mới chơi cũng ham lắm, giờ vẫn còn ham, lương lậu bao nhiêu nướng sạch vào Lan. Huhuhuh

Màu tím nhìn đẹp thế nhỉ. hay bị chói sáng?

lacungduy

Thành viên
bụi bạch câu lại nở, lần này cho nhiều hoa hơn tí, khoản 5 hoa @@ nhỏ nhưng lại thơm, tiéc cái mau tàn quá hichic

cây uranwa này cho hoa lần hai sau khi mua cây tách chiết về trồng lại . có thể do chăm sóc không tốt cho mỗi 3 hoa
dang có 1 giả hành mới cao co 15cm đang phát triển tốt , hy vọng sẽ cho nhieu hoa

cây dendro màu hoa trắng lưỡi tím đậm này nhìn hấp dẫn ghê.

lacungduy

Thành viên
sau một thời gian trồng và chăm sóc @@ LÁ NHIỀU HƠN BÔNG @-)

Dưa leo góp vui, trái ngộ quá hehehe

:))

lacungduy

Thành viên
Bận rộn cả tuần cuối cùng cũng trồng được 1 mớ kim điệp HicHic
EM vừa trông ngang vừa trồng đứng luôn. đang để trong mát chưa treo ra nắng .

Còn 2 cây ngọc điểm của em bắt đầu nhú rễ.

mấy cay này đều để trong mát , phun giữ ẩm hàng ngày. mới chỉ kích B1.
Mong ACE góp ý giúp em.TKS

Toàn Cảnh

:)