Câu Lạc Bộ Cây Quái caycanhvietnam.com (Quái Thụ)

Tr.Hùng

Thành viên Mua Bán
Mình rất thích cây quái xin được tham gia cùng ae , mình cũng có 1 vài tác phẩm quái sẽ úp nên sau
Trần Mạnh Hùng Đt 0904 688 979 Địa chỉ Quận Hà Đông - Hà Nội

phovanghoe

Thành viên tích cực
Mình xin gửi một cây xem AE có cho mình ra nhập CLB được kg nha.
http://up.anhso.net
a Tuấn mới có cây này à, hay quá anh ạ, nhìn ngồ ngộ ra thích ghê
dạo này khỏe ko a, lâu lắm rồi em ko xuống VP đc nên ko biết a dưới đó thế nào, có nhiều cây mới ko a, nhà đã chuyển về VY chưa ạ

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
định nghĩa Cây Quái (Quái Thụ)
1) Định Nghĩa
- Cây Quái là gì : là mang hình ảnh thiên nhiên mang vào chậu để thể hiện những mặt đối lập trong nhân sinh quan thế giới quan của con người
Theo em cây quái trước tiên nó phải là 1 cây nghệ thuật. Mang hình ảnh thiên nhiên, tự nhiên bất thường. Nó phải thể hiện được rõ ý đồ, ý tưởng khác thường. nét kì trong ''cổ-kì-mỹ" phải độc đáo, dị thường vượt trội hơn so với nét kì trong "cổ-kì-mỹ" thông thường.
* bình luận :do cây quái (quái thụ ) cũng là một bộ phận của bonsai nhưng chỉ khác cách thể hiện cho nên định nghĩa vẫn phải dựa trên Bonsai làm nền tảng ,ở đây ta thoát khỏi dùng từ chậu cạn vì đã là quái thụ thì phong cách chậu cũng nên thoát khỏi những chậu thông thường mà chậu cũng phải thể hiện được phong cách của cây quái ,do mang tính nổi trội,dị thường nên sự thể hiện hình ảnh của cây phải mang rõ những tính chất của nó ,tính chất đối lập ,thể hiện mặt trái của cuộc sống trong nhân sinh quan thế giới quan tư tưởng
2) Tính chất
Ta bàn tiếp những tính chất cần phải có của một cây quái (quái thụ)
Có thể coi quái thụ là một cây phá cách mức độ cao (phá cách cộng với yếu tố kỳ lạ) và phải hội tụ những yếu tố sau mới xem như Quái Thụ
- mang tính cổ lão ,tính công phu và tính nghệ thuật,tính ẩn dụ tượng hình ,tượng ý cao kèm yếu tố phá cách nổi trội tác động mạnh người xem và có đầy đủ yếu tố thời gian về tạo tác ,tạo hình
Theo em cây quái không nhất thiết phải cổ lão(Có quái trẻ, quái già mì..:):):)
- do là cây quái nên không bắt buộc phải theo quy luật nhất đế nhì thân tam cành...mà cây có thể hai thân,hai gốc hai thiếu thân chỉ có gốc và chi ... hay thiếu một vài phần thông thường của bonsai cổ điển đều không ảnh hưởng và có thể tạo thêm cảm giá mạnh mà thôi
Cũng không nhất thiết phải đầu voi đuôi chuột. Ngược lại có khi lại là siêu quái (bất thường mà)
- Và Cây quái cũng không hẳn phải là một cây đẹp mà là cây mang hàm ý ,mang tính diễn đạt,tính biểu trưng cao về điều mà tác giả muốn thể hiện với những góc cạnh lạ lùng do đó Cây Quái không hẳn phải là một cây đẹp
Không hẳn phải là 1 cây đẹpnhưng phải đẹp theo nét quái.
- * với tính chất trên cho phép ta loại bỏ những tác phẩm hay không được xem là cây quái (quái thụ)
- Ví dụ :
- * phá cách nhưng không có yếu tố nổi trội,tượng hình tượng ý cao
- * cây kỳ quái ,dị dạng,dị biệt,non tơ ,cẩu thả hay phôi mới ,cây non tuổi ,kém thời gian tạo tác
Ý này chưa chặt chẽ........ nhưng em chưa nghĩ ra..:):):)
3) phân loại
do mấy hôm nay anh em có đưa vào một số cây quái thể hiện kỹ năng,kỹ xảo cao nhưng vế ý chưa thật sự nổi bật (thể hiện tâm ý của tác giả về cách nhìn ra xã hội hay thể hiện tính nhân văn của tác phẩm) nhưng sự thật là cây thể loại chỉ thể hiện kỹ thuật,kỹ năng kỹ xảo lạ lùng ,sự thể hiện mức độ khó của nghệ thuật tạo tác trên mức thông thường hay thể hiện
- nên Cù quyết định chia cây Quái (hay quái thụ ra hai chi nhỏ
a) hệ phái :Quái Thụ Kỹ Năng (thể hiện kỹ thuật,kỹ xảo tinh vi)
b) hệ phái Quái thụ Nhân Văn (thể hiện bản ngã ,duy ngã ...)
4)Bảng phân cấp tạm thời để xếp hạng cây quái theo ý tưởng Cù ,anh em góp ý thêm
@ Cấp 1 : cây quái gần như là một kiểu phá cách ,không theo đường mòn định sẵn ( luật và lệ của bonsai),chỉ trên không gian hai chiều
một ảnh đại diện ví dụ

@ Cấp 2) Siêu Quái :phá cách trên không gian ba chiều,để dễ hiểu hơn có nghĩa là phá cách ở bốn mặt của bonsai,vượt trên cấp 1 một bậc,nghĩa là ngoài không đi theo đường lối thông thường thì phải có ít nhất một điểm nhấn của tác giả mang tính đặc thù riêng ,ví dụ vòng xoáy ,U cục hay lõm khoét ,rễ phụ mọc ngược hay cành xoáy ,cành lũa kỳ lạ...
@ Cấp ba) quái thụ : có thể coi như phá cách trên không gian bốn chiều ,bao gồm cấp độ 2 (phá cách trên không gian ba chiều và một chiều ảo )chiều ảo là chiều của ý tưởng siêu thực mà cách thể hiện của cây phải đạt đến cấp độ có thể thể hiện một triết lý hay một nhân sinh quan của quá khứ hay hiện tại...tương lai
5) phần phân loại (cỡ) tính xếp 4 cỡ theo chiều cao cây
@ cây tiểu chiều cao từ 30 cm trở xuống
@) trung > 30 cm đến 60 cm
@)đại > 60 cm đến 120 cm
@) ngoại cỡ từ >120 cm đến 180 cm
ở đây chỉ khống chế từ 180 cm trở xuống ,theo Cù nếu quá cao thì khó bộc lộ hết ý tác phẩm vì không gian đã rộng lên quá nhiều
Không nên khống chế chiều cao.
bài viết luôn update liên tục ,nếu có sai sót các bạn góp ý thêm
Một vài ý kiến của riêng em, có gì không phải mong bác Cu... và mọi người bỏ qua giùm.
Em cũng thích cây quái lắm mà hổng có...hì..hì... Có gì bác cho em xin 1 ghế nha...

kito mê cây

Thành viên mới
lần đầu tiên vào diễn đàn này . cũng vi ham mê cây quái nên quyết tâm học hỏi chăm sóc cây
mong các bác giúp đỡ tận tình
tuy em chưa hiểu hết về cây quái nhưng cũng xin có ý kiến này mong các bác chém nhè nhẹ thui nhé hihihi
theo em cây quái < dù là mình tạo dáng hay dáng tự nhiên > ngoài những yếu tố hình dáng nhất định thì cần phải thể hiện đc một nét riêng biệt lập ,tinh tế tinh quái của bản thân cây khiến cho người xem cảm nhận một cách sâu sắc nhất về nét đẹp tâm hồn cây thì mới có thể coi là 1 cây quái
mong được các bác chỉ giáo thêm nhìu nhìu

h0ang art

Banned
Em chào anh cu nha , thanks a vì ý tưởng rất hay , e xin tham gia làm tv nha a cù , ảnh cây thì e xin khất a post sau nha a .
h0ang art < THương Gia Hoàng > , Cầu Giấy _ Hà Nội . tel . 097 555 6668 . chúc clb cây quái ngày càng lớn mạnh:)>-

tranthanhgiang

Thành viên mới
Ông cha ta có câu: nhất kỳ, nhì cổ; kỳ có nghĩa là kỳ quái đứng hàng thứ nhất, sau đó mới đến tuổi cây đứng hàng thứ nhì.

h0ang art

Banned
Báo cáo bác chủ tịch , hôm nay em xin gửi hình cây của em cho đủ thủ tục là tv của clb cây quái ạ .
Tác phẩm . Long Nhân
Tác giả . Hoang art
Cây sa tùng < thanh hao > cao khoảng 40cm , rộng 50 - 60 cm
Tuổi nhiều năm tuổi
Nguồn gốc . Được khai thác tại vùng rừng núi phía đông bắc miền bắc vào năm 1998 , và chăm sóc tạo dáng trong chậu cho đến nay .
ảnh em chụp bằng đt nên ko được nét lắm .
toàn cảnh

chúc clb ngày càng lớn mạnh :)>-

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Báo cáo bác chủ tịch , hôm nay em xin gửi hình cây của em cho đủ thủ tục là tv của clb cây quái ạ .
Tác phẩm . Long Nhân
Tác giả . Hoang art
Cây sa tùng < thanh hao > cao khoảng 40cm , rộng 50 - 60 cm
Tuổi nhiều năm tuổi
Nguồn gốc . Được khai thác tại vùng rừng núi phía đông bắc miền bắc vào năm 1998 , và chăm sóc tạo dáng trong chậu cho đến nay .
ảnh em chụp bằng đt nên ko được nét lắm .
toàn cảnh

chúc clb ngày càng lớn mạnh :)>-
Cây đẹp quá!
Tỉa bớt lá, hạ thấp tàn sẽ đẹp hơn.
Tks bác chủ đã giới thiệu.
Bin em bỏ một phiếu(nếu có) đồng ý gia nhập CLB Quái cho cây này nhen Bác Cù.

hungvi_tn

Thành viên mới
Re: Trả lời: Câu Lạc Bộ Cây Quái caycanhvietnam.com

mời anh em tham gia và góp ý
cho em đăng ký một chân nha bác, em chắc là người thái nguyên đầu tiên
em rất mê cây quái, càng quái càng mê. tên em: nguyễn văn vỹ, quê phú lương - thái nguyên. đt.0917857822. nhà em cũng có sẵn cây quái nhưng em chưa biét up anh thế nào. em up sau nha bác. anh em mình gặp nhau vì cùng một niềm đam mê mà. phải không bác và tất cả ace?!!!

h0ang art

Banned
thanks bác bin đã chia sẻ , em ngưỡng mộ tài đoán cổ vật của bác bin quá , lại mắt nghệ thuật nhin cây nữa , tiện đây bác bin nhìn giúp e xem chậu này có phải chậu cổ ko nha bác ,. chậu e đang trồng cây đó bác thanks bác bin