Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cách giải quyết vấn đề theo hướng ngược lại của chú Hưng rất hay: thay vì tìm câu trả lời cho câu hỏi "làm cách nào để cây bonsai đạt PCTN ", chúng ta bàn luận theo hướng "Những điều nên tránh để giúp cây bonsai đạt PCTN " có lẽ sẽ tránh đi được những cãi vả không cần thiết. (thực tế là đi theo chiều thuận xưa nay các chủ đề tương tự đều đi vào ngõ cụt)

Mỗi người mạnh dạn đưa ra ý kiến của mình, sau đó thống kê lại thì chúng ta có thể rút ra được những điểm chung. Giống như chúng ta là những người đầu tiên đang xây dựng cái sườn, thời gian sẽ có nhiều thế hệ đóng góp bổ sung khi phát hiện ra cái gì mới. Hy vọng chủ đề sẽ rút ra được những kết luận cụ thể, thiết thực giúp ích cho nhiều người, thay vì phải dở dang giống như nhiều chủ đề khác cùng chí hướng.

Khi thấy tạm ổn, có lẽ chú Hưng hay ai đó làm nhiệm vụ viết nên một bố cục đầy đủ, bao gồm các phần từ ý niệm của Walter Pall đến các vấn đề về tán lá, thân, bộ đế, chậu... để ai đọc vào phần kết luận đó cũng hiểu, chứ cứ lan man theo chủ đề từ đầu đến đuôi cuối cùng chẳng nhớ mình đã đọc được những gì.

Cảm ơn bạn GioNui rất nhiều .Mình vốn dông dài diễn đạt (chuyện này thì dễ ) , chứ nói gọn được như bạn
thì hay quá (chuyện này khó đấy ).

Cảm ơn đã nhắc nhở phần kết luận. Hy vọng chúng ta sớm đạt .

Mời các bạn tiếp tục góp ý xem các bạn thấy vấn để đặt ra như thế nào ?

Sau đó , thêm một thí dụ (lấy người làm thí dụ ) sẽ được đưa và chúng ta tiến về cây cối .
(cho mình thêm vài tiếng để xong chuyện giấy tờ bản thân đặng nghỉ hưu thiệt ).

Cảm ơn

GioNui

Moderator
những điểm nào ở vòm lá gây mất PCTN?
Gió núi xin tiếp tục đóng góp vào câu hỏi trên.

.
.
.

6/

Tán lá phân thành cụm và tròn như cái bánh.

Cây sanh này có bộ rễ buông đồ sộ. Không bàn đến tỉ lệ giữa rễ buông và thân, vẫn tiếp tục nói về tán lá.

Tán lá được phân thành từng cụm, mỗi cụm cắt tỉa gọn gàng giống như những cái bánh dầy. Rõ ràng sự tác động của tay người được thể hiện khá rõ, vì vậy cây bị mất đi phong cách tự nhiên.

Trong thiên nhiên, cành lá của cây không có sự phân tầng phân lớp mà đan xen lẫn nhau, nhiều khi nhìn rối tinh rối mù. Vì vậy, tán lá nếu được cắt tỉa theo mặt phẳng, mặt cầu hay hình gì đó thì vẻ tự nhiên cũng mất đi.

Một cây tự nhiên tương tự như cây trên:

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

E chỉ mượn tạm bài của anh gió núi để hỏi 1 câu hỏi, còn việc so sánh dưới đây không mang nghĩa nói anh í sai, vì anh í so sánh 1 cây si với 1 cây si tự nhiên, còn e so sánh 1 cây si với 1 cây tùng tự nhiên.

<= với cây tùng thì tự nhiên có thể có các "cái bánh" như trên,
Vậy nếu 1 cây si, nhưng làm theo dáng tự nhiên của cây Tùng có nhiều cái bánh thì tác phẩm cuối cùng có đc xét về tính tự nhiên hay nó đã bị loại ngay từ đầu do "Si mà làm theo dáng Tùng"?

<= đây thực ra cũng là 1 câu hỏi em hỏi từ những trang trước: nếu lấy cây lá kim (thay vì sanh si đa) mà làm dáng làng thì cây đó có thể tự nhiên?
Mong các anh cho vài lời để em hiểu thêm ạ.
Em xin cảm ơn.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
mấy ngày cuối tuần công việc bận quá mà cũng ráng vaò đây để xem

thấy chú Hưng đã tiếp tục viết bài trong lòng thấy vui lấm .cảm ơn chú đả không phụ lòng cuả mọi người

để đống góp chú ý kiến cuả mình cho phần loại bỏ những yếu tố làm cho cây mất tự nhiên cuả chú Hưng. cháu xin có ý kiến như thế này , không biết đúng hay không nhưng cháu cũng mạnh dạng nêu lên để chia sẻ mà chủ yếu là học hỏi nhiều hơn .

xin mọi người hải xem hình cây maple này

ở đây mình chỉ đề cập đến 2 vấn đề đó là tán lá và cách phân nhánh cuả cây maple này

- tán lá : có hình dáng như hình tam giác và cách phân bố tổng thể bộ tán quá điều đặng đã làm mất đi vẽ tự nhiên cuả một cây maple . ý mình muốn nhất mạnh ở điểm này là với chủng loại maple thì hình như là ít khi naò có bộ táng điều đặng và có hình tam giác như vậy mà nhất là cây maple 2 thân thì càng khó thấy hơn ,với mình thì hầu như mình chưa thấy được cây maple naò có hình dáng như cây này . nếu là cây thông thì có

- cách phân nhánh : cách phân bố cành nhánh cũng quá điều đặng nên khi nhìn vaò cây này đã cho mình thấy rỏ là đã có bàn tay con người tác động đến nó một cách quá ngăn nấp và tỉ mĩ đến độ đã đánh mất nét tự nhiên cuả cây

để tiện việc so sánh, mời mọi người xem cây này

củng là chủng loại maple có 3 thân . nhưng nếu ta để ý tán lá và cách phân chi cành cuả cây này thì khác hẳng và nhìn có nét tự nhiên hơn

dỉ nhiên sẻ còn nhiều yếu tố khác nưả để so sánh , nhưng trước mắt thì mình chỉ thấy 2 yếu tố đó đã làm mất đi vẽ tự nhiên cuả một cây maple bonsai rồi

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn các bạn GioNui , Mrkhongbiet ,Vincentvo .
Tuy góp ý của các bạn vẫn nằm trong topic ,và chuyện này vốn được đề cập dang dở
ở phần trước . Tuy nhiên để các bạn khác đang theo dõi phần thí dụ xe hơi cho
cách đặt vấn đề :những điều tránh để cây bonsai dễ đạt PCTN chứ không phải
làm thế nào để cây bonsai đạt PCTN (GioNui) , mình đề nghị ,tạm để ba ý kiến của
3 bạn sang một bên . Khi chúng ta đồng nhất ,cùng hiều ,về cách xét cây bonsai PCTN
qua phương pháp loại trừ những cây không tự nhiên , chúng ta sẽ rà sét , tóm tắt lại từ đầu .

Khi phần tóm lược tới chuyện tán lá vòm cây , 3 vấn đề các bạn nêu sẽ đưa ra trở lại nếu cần .

Sẵn đây mình cũng cần đưa ra trước một ý niệm quan trọng (cũng từ ý của bạn Trungdunggialai):
Chúng ta nên chấp nhận ý niệm thường hằng cho vấn đề đặt ra .
Ý niệm thường hằng là gì . Đó là cách thức khoa học xử dụng để đi dần tới mục đích tìm kiếm .
Thường hằng dịch nôm na có nghĩa là : thường không đổi. Con số thường hằng là con số
chưa chính xác , nhưng được tạm dùng để giải quyết vấn đề một cá`ch khái quát .(Khó hiểu quá
phải không ? Mình cũng rất lấy làm khó hiểu , chả biết ngày xưa người ta nói cái gì khi dùng chữ này ).

Nhưng lấy thí dụ dưới đây bạn sẽ thấy con số thường hằng sẽ quá đơn giản .

Các bạn còn nhớ sô Pi đề tính diện tích hình tròn không ?
Nói vậy chứ mình cũng phải quay ra hỏi con cho chính xác là mình viết đúng .
Diện tích tất cả các vòng tròn = bán kính bình phương x số Pi (DT/tròn =BK x BK x số Pi )
Vòng lớn vòng nhỏ gì cũng xài số Pi =3,14 .Đúng không nào ? Thời chưa kiếm ra số Pi ,
người ta gọi đây là một ẩn số .

Rồi , có phải suốt thời Tiểu học , chúng ta xài trị số của Pi =3,14 ,cho mọi bài toán phải không ?
Lên Trung học , mức sai số cần thấp hơn , chúng ta được dạy xử dụng trị số của Pi = 3,1416
phải không nào ?

Thế có nghĩa là ở Tiểu học ,Pi là một số thường hằng với 2 số lẻ là đủ
Lớn lên chút , Trung học , số thường hằng Pi có 4 số lẻ .Pi=3,1416 .
Có thể những lớp cao hơn (mình đoán đại cho vui ) có thể người ta phải dùng Pi=3,141618 ,là 6 số lẻ

Nghĩa là com số Pi =3,14 được tạm coi như luôn luôn đúng để dùng cho hs Tiểu học( 2 số lẻ ).
Pi=3,1416 cho Hs trung học .4 số lẽ .
Pi=3,141618 cho Hs cần nhiều chính xác hơn (6 số lẻ )

Chú thiệt sự con số Pi vốn là phải có cả trăm số lẻ .

Vậy , ở mỗi giai đoạn học hỏi , [người ta tạm dùng một con số đúng ,không đổi khác nhau .

Tương tự , khởi đầu chúng ta cứ dùng 2, 3 điểm để loại trừ những cây bonsai không Pctn.Khi có thêm kinh nghiệm , chúng
ta sẽ từ từ tăng số điểm loại trừ . Có thế , những cây bonsai chưa bị loại trừ càng gần PCTN hơn .

Cũng để cho mình nhận được xác định rõ từ các bạn , mình đề nghi các bạn xác nhận
các bạn hiểu cách đặt vấn đề hiện tại của chúng ta về PCTN như thế nào ,các bạn trả lời
với một thí dụ ngắn gọn đính kèm .

Thí dụ các bạn có thể trả lời :

Tôi hiểu cách thức thế này : "Thay vì nói :thế nào là một xe đạp dành cho phụ nữ , có thể
đặt là :những xe đạp có sườn ngang , không có vè bánh xe thì không phải xe đạp phụ nữ .
Loai hết mấy xe này ra , chúng ta còn lại những xe phụ nữ .

Nếu có được hơn hai bạn đưa trả lời với ví dụ ,thiết nghĩ chúng ta có thể tiếp tục .

Hinoki

Thành viên tích cực
Sẵn đây mình cũng cần đưa ra trước một ý niệm quan trọng (cũng từ ý của bạn Trungdunggialai):
Chúng ta nên chấp nhận ý niệm thường hằng cho vấn đề đặt ra .
Ý niệm thường hằng là gì . Đó là cách thức khoa học xử dụng để đi dần tới mục đích tìm kiếm .
Thường hằng dịch nôm na có nghĩa là : thường không đổi. Con số thường hằng là con số
chưa chính xác , nhưng được tạm dùng để giải quyết vấn đề một cá`ch khái quát .(Khó hiểu quá
phải không ? Mình cũng rất lấy làm khó hiểu , chả biết ngày xưa người ta nói cái gì khi dùng chữ này ).

Vậy , ở mỗi giai đoạn học hỏi , [người ta tạm dùng một con số đúng ,không đổi khác nhau .

Tương tự , khởi đầu chúng ta cứ dùng 2, 3 điểm để loại trừ những cây bonsai không Pctn.Khi có têm kinh nghiệm , chúng
ta sẽ từ từ tăng số điểm loại trừ . Có thế , những cây bonsai chưa bị loại trừ càng gần PCTN hơn .

Cũng để cho mình nhận được xác định rõ từ các bạn , mình đề nghi các bạn xác nhận
các bạn hiểu cách đặt vấn đề hiện tại của chúng ta về PCTN như thế nào ,các bạn trả lời
với một thí dụ ngắn gọn đính kèm .

Thí dụ các bạn có thể trả lời :

Tôi hiểu các thức thế này : "Thay vì nói :thế nào là một xe đạp dành cho phụ nữ , có thể
đặt là :những xe đạp có sườn ngang , không có vè bánh xe thì không phải xe đạp phụ nữ .
Loai hết mấy xe này ra , chúng ta còn lại những xe phụ nữ .

Nếu có được hơn hai bạn đưa trả lời với ví dụ ,thiết nghĩ chúng ta có thể tiếp tục .
Tới đây thì Hinoki hiểu là chú muốn dùng 1 hằng số, công-sơ-tăng, để áp dụng phương pháp loại trừ trong đánh giá. Hằng số này chưa cố định, mà chỉ làm tiêu biểu. Đúng không ạ?
Cháu ví dụ: để xác định 1 người đàn ông châu Á thì dựa trên một số tiêu chí loại suy:
-Da trắng: không phải
-Mũi cao nhọn: không phải
-Tóc đỏ tự nhiên: không phải
-Mắt nâu: không phải
...
Có tiêu chí mang tính tương đối, có cái đúng tuyệt đối. Nhưng loại suy thêm thật nhiều tiêu chí, chúng ta có thể đưa ra kết luận cuối cùng là ông này có phải đàn ông châu Á không?

vincentvo1975

Thành viên tích cực
vậy cháu xin sung phong trả lời trước
theo như cháu hiểu thì một cây không thuộc PCTN là cây có vòm lá ,tán cây và caćh phân bố chi cành quá điều đặng

centimet

Quản lý mới
Cent em đưa ra ý kiến : cây vùng nhiệt đới làm theo cách mọc tán của vùng nhiệt đới

cung kính
Centimet

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Tới đây thì Hinoki hiểu là chú muốn dùng 1 hằng số, công-sơ-tăng, để áp dụng phương pháp loại trừ trong đánh giá. Hằng số này chưa cố định, mà chỉ làm tiêu biểu. Đúng không ạ?
Cháu ví dụ: để xác định 1 người đàn ông châu Á thì dựa trên một số tiêu chí loại suy:
-Da trắng: không phải
-Mũi cao nhọn: không phải
-Tóc đỏ tự nhiên: không phải
-Mắt nâu: không phải
...
Có tiêu chí mang tính tương đối, có cái đúng tuyệt đối. Nhưng loại suy thêm thật nhiều tiêu chí, chúng ta có thể đưa ra kết luận cuối cùng là ông này có phải đàn ông châu Á không?
Cảm ơn bạn . Theo mình bạn đã khá hiểu câu hỏi và câu trả lời nên như thế nào ?
Nhưng mình chỉ có thể cho bạn 8/10 điểm .Lý do , bạn còn nặng nợ với chuyện tương đối , tuyệt đối tức là còn nặng nợ với
quy tắc , bài bản . Nhưng gì đã học về bonsai , tạm quên nó đi , tức là đừng để nó quấy rối sức sáng tạo của bạn
trong tương lai cho PCTN .

Với nghệ thuật , theo mình , tất cả là tương đối . Mà áp dụng cho bonsai (vốn là nghệ thuật sống ) lại càng tương đối .
Hãy cố gắng quên những gì đã học . Qua thời gian và kinh nghiệm sống (gặp nhiều cây ở nhiều chỗ ) , nhưng gì còn
sót lại trong đầu sẽ chính là cái vốn riêng ủa bạn để sáng tạo không trùng với ai , với quy tắc nào và rất tự nhiên .

OK?
==================================
vậy cháu xin sung phong trả lời trước
theo như cháu hiểu thì một cây không thuộc PCTN là cây có vòm lá ,tán cây và caćh phân bố chi cành quá điều đặng
Cảm ơn bạn Vincentvo đã trả lời .

Rất tiếc là bạn trả lời không đúng đề bài .Đúng ra là Zero . Nhưng điều bạn trả lời cũng chả có gì sai trái ,
(có thể tại mình có thiên vị chút đỉnh vì bạn cùng họ với mình ) nên mình đành cho bạn 1/10 .

Không có gì buồn ở đây .
Có thể bạn chưa rõ phương pháp loại trừ . Đừng ngại , khi nào rảnh , gọi phone cho mình (any time )
mình sẽ giải thích riêng cho bạn thiệt rõ .

Khi rảnh , đọc lại các thí dụ và câu hỏi thêm lần nữa .
Cố gắng khoan nói chuyện cây . Lấy thứ khác làm thí dụ sẽ chính xác hơn .

Ráng lên . Chữ nghiã bạn dùng thấy có khá rồi đó . Viết riết rồi quen thôi mà .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cent em đưa ra ý kiến : cây vùng nhiệt đới làm theo cách mọc tán của vùng nhiệt đới

cung kính
Centimet
Cảm ơn bạn .
Nhưng rất tiếc là bạn đưa ý kiến không ăn nhậu gì tới câu hỏi đang bàn .
Hoặc là bạn đề nghị chuyện khác thì thôi .

Còn hoặc bạn trả lời câu hỏi đặt ra ở trên thì mình đành phải gởi tới bạn con số -10 .(10 điểm âm )
Lý do : đang nói chuyện về những cây bị loại khỏi PCTN ,
bạn lại đưa tiêu chuẩn PCTN cho cây vùng NĐ vào đây là sao ?

Hay là bạn chưa đọc mấy thí dụ ở hai trang trước ?

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Chào các bạn !

Qua trả lời của ba bạn :Hinoki, Vincentvo, Centimet mình thấy rõ ràng là những thí dụ về
cách dùng phương pháp loại trừ để loại bỏ những cây bonsai không PCTN chưa được nhiều bạn nắm
Mà cái lỗi là do mình giải thích khó hiểu quá chăng , hay tại cách dùng từ chưa hợp .

Vì vậy , mình hết sức mong bạn nào cảm thấy nắm được vấn đề đang bàn này , trình bày
lại cho các bạn khác cùng nắm thì có lẽ chúng ta mới dễ dàng , nhanh chóng đạt mục tiêu .

Trong khi chờ đợi , mình xin xử dụng một thí dụ khác (thí dụ này gần cây cối hơn ,
nhưng lại e rằng khó hiểu hơn ? ). Mình lấy nét đẹp phụ nữ làm thí dụ (Chỉ hy vọng là bạn Centimet
có thể nắm rõ được vấn đề qua thí dụ này ).

Ở thí dụ trước , xe hơi là một vật chết , một vật vô tri vô giác .Trong thí dụ , bạn chỉ đứng nhìn
vật vô tri vô giác đó và xử dụng những tiêu chuẩn học hỏi được do cha bạn truyền lại hay qua
kinh nghiệm sống để rồi xem những xe nào không phải xe thể thao thì loại ra . Lúc nhỏ , bạn chỉ biết
2 tiêu chuần , rồi lớn khôn hơn , số tiêu chuẩn tăng lên . Thế là càng ngày số tiêu chuẩn càng nhiều ,
số xe bị loại ra càng nhiều , và số xe còn lại được bạn gọi là xe thể thao càng có vẻ thể thao .

Mình phải nói vậy và chỉ có thể nói vậy vì mình không định nghĩa được "thế nào là xe thể thao ?"

Bây giờ , lấy nét đẹp của phụ nữ (đối tượng động ) làm thí dụ , chúng ta sẽ vấp phải một câu hỏi
không thể trả lời :

"thế nào là một phụ nữ đẹp ?"

Nếu bây giờ bạn min cưỡng đặt ra 10 tiêu chuẩn đẹp (chỉ là thí dụ ) về tóc , mặt , răng, môi,
mắt , tay , chân ...OK.
Câu hỏi sẽ thay đổi thế này :

1."thế nào là một phụ nữ Việt Nam đẹp ?" bạn liệt kê 10 tiêu chuẩn bạn là hợp với nét VN. OK .

Câu hỏi kế :

2."thế nào là một phụ nữ Viêt Nam có dáng đi đẹp " bạn lại liệt kê 10 tiêu chuẩn khác .OK.

Câu hỏi tiếp :

3."thế nào là một phụ nữ ViệtNam sống ở nông thôn có dáng đi đẹp ?" lại 10 chuẩn khác .OK.

Tạm tới đây rồi ngưng . Các bạn chú câu hỏi thứ 3 , với 5 chi tiết quan trọng .
a. phụ nữ
b. Việt Nam
c. nông thôn
d. dáng đi
e . đẹp
Bây giờ , chúng ta chỉ đổi một chi tiết b bằng cách thay bằng tên nước nào đó trong
số hơn 100 nước trên thế giới (tạm gọi là 100 cho dễ tính ) .

Câu hỏi 3 sẽ thế này :

thế nào là một phụ nữ Việt Nam sống ở nông thôn có dáng đi đẹp ?
........................... ......Lào
.................................Kampuchia
.................................Thái Lan ...........................

Tức là các bạn có thêm 100 câu trả lời cho phụ nữ 100 nước , mỗi câu trả lời có 10 tiêu chuẩn ,
Vậy tổng cộng có cả thảy 1000(một ngàn )tiêu chuẩn đặt ra . Thôi cũng OK đi .

Tiếp theo , bây giờ bạn thay đổi chi tiết c bằng : thành thị , vùng núi , vùng biển ,vùng cao nguyên ,
tạm tổng cộng là 5 vùng đi . Câu hỏi 3 sẽ được thiết kế thêm để tổng cộng thành 500 câu hỏi .

Kế tiếp , bạn thay đổi chi tiết d bằng 3 dáng khác : đứng , ngồi , nằm . Tạm coi là tổng cộng 4 dáng .

Câu hỏi 3 sẽ được thiết kế thế này cho bạn thấy :

thế nào là một phụ nữ Việt Nam sống ở nông thôndáng đi ...... đẹp ?

............................. Lào................... thành thị ..... dáng đứng
.............................Kampuchia..........vùng núi....... dáng nằm
.............................Thái Lan............. vùng biển..... dáng ngồi
.............................Mỹ ....................cao nguyên
............................ Tây

......................(tổng cộng 100) ........... (t/c 5) ........ (t/c4

Vậy thời tổng cộng bạn có 2000 câu hỏi cho phụ nữ đẹp ở 100 quốc gia , sống ở 5 vùng , với 4 dáng thế .
Nếu mỗi câu hỏi bạn đặt được 10 tiêu chuẩn được gọi là đẹp . Tổng cộng bạn phải ghi nhận 20.000 tiêu chuẩn.

Các bạn có thấy quá nhiêu khê không ?

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Bây giờ các bạn dùng câu hỏi số 3 ở trên áp dụng cho cây cối .
Rồi bạn lần lượt thay đổi các chi tiết : tên cây , vùng , dáng dể bạn có một câu hỏi thiết kế thành
hàng ngàn câu hỏi như sau :

"thế nào là một cây bonsai Linh sam vùng núi kiểu gió lùa hợp với PCTN ?
........................................ Sam hưong ... ...vùng đồng bằng..... ......dáng trực
........................................Sam núi .............vùng cao nguyên ...... dáng thác đổ
........................................Dỗ quyên............vùng biển ...................dáng nghiêng
....................................... Bông giấy ....... ...vùng khô (bán sa mạc)..dáng hoành
................................(tổng cộng 200 giống) (tc 5 vùng ) (tc 5 dáng )

Lấy tạm 200 giống , 5 vùng , 5 dáng là bạn có 1000 câu hỏi khác nhau .
Mỗi câu hỏi bạn đề ra 4 tiêu chuẩn : thân ,rễ, cành , lá .
Là bạn cũng sơ sơ có 4000 tiêu chuẩn dể gọi là cây đó theo pctn .

Các bạn liệu có làm được chuyện này > Ví thử có ai làm dược chuyện đắt ra tiêu chuẩn cho 1000
trường hợp của 2oo giống cây đó và bảo đó tiêu chuẩn cho PCTN thì hoá ra Pctn ở cây cũng chỉ có
1000 kiểu . Tức là chỉ có 1000 cái khu6n hay sao .

Dĩ nhiên , mình nghĩ , các bạn chả thèm nghĩ như vậy . Vả lại có nghĩ và làm như vậy thì cái cây bonsai của chúng ta
nó vẫn sẽ làm sao sao ấy .

Vì lẽ đó , mình muốn các bạn cùng mình tìm một cách khác để đạt mục tiêu .
Chúng ta không hỏi :thế nào là một cây bonsai có PCTN nữa , nhưng chúng ta
hỏi : cây này phạm chuyện gì khiến mất tự nhiên ?
Và các bạn nhớ : chỉ phạm vào 1 chuyện mất tự nhiên là cả cái cây sẽ mất tự nhiên .

Thí dụ như cây bonsai khá đẹp này , chỉ vì 1 lỗi ở phần gần ngọn mà phá hết nét tự nhiên của cây .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Tiếp đây mời các bạn cùng mình xem thêm một thí dụ với nét đẹp phụ nữ .
Các thí dụ từ hồi nào tới giờ , chúng ta là người ngắm tác phẩm và loại trừ tác phẩm ra khỏi PCTN bằng vài điểm nào đó .
Bây giờ chúng ta , đóng vai người tạo tác phẩm với nét đẹp phụ nữ .

Trong thí dụ này , mọi sự việc sẽ chỉ tả phiên phiến , vì khả năng mỹ thuật của mình hết sức giới hạn ,
mong các bạn thông cảm .

Thí dụ gồm 3 phần :
-chọn người mẫu ,
-thiết kế y phục ,trang sức và trang điểm người mẫu
-trình diễn thời trang .

(Mình nói trước để các bạn dễ tưởng tượng : giống như bạn chọn phôi , lên kế hoạch thiết kế rồi tạo dáng tác phẩm
và đem tác phẩm đi triển lãm ).

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Hai nhà thiết kế :
-ông TN (Tự nhiên )
-ông BB (Bài bản )

Mỗi ông có 500 ứng viên người mẫu .Mỗi ông được chọn lấy 10 người đẹp cho 10 mẫu thiết kế thời trang mùa Xuân .

Ông BB đã bỏ 1 năm trời nghiên cứu , phác mẫu , lựa chất liệu và cuối cùng ông may được 10 bộ quần áo đẹp tuyệt vời.

Ông TN cũng vậy :nghiên cứu , phác mẫu , lựa vải rồi để đó ( làm biếng không may ?).

Chọn người mẫu
Có sẵn quần áo đẹp , bây giờ ông BB làm công việc tuyển chọn người đẹp . Ông vốn có sẵn một số tiêu chuẩn căn bản :
-chiều cao
- ba vòng
- chân thon
- mắt hai mí ....khoảng 6,7 tiêu chuẩn gì đó .
Việc tuyển chọn hơi cực vì cứ được này mất kia . Thiếu điều ông muốn ban Giám khảo thêm ứng viên để ông chọn cho hợp .
Nhưng vì là trái quy định, nên ông cũng bấm bụng lấy đủ 10 người mẫu .

Ông TN thì có hơi khác , ông không vần tới vần lui từng người để lựa sao cho đúng tiêu chuẩn vì ông biết : có quá
nhiều tiêu chuẩn nên chả ai hoàn thiện ,được này mất kia là chuyện thường , miễn là đừng quá lố .Do đấy , đầu tiên

-Ông mời 500 người đứng xếp hàng trước mặt ông .Ông bảo họ quay 360 độ . Hễ ai quay mà người chong chanh không
vững ông cho về .Theo ông : những phụ nữ khi quay không cân bằng thì khi trình dáng đi không cân bằng rất khó sửa
Còn lại 200 người.
-ông đặt 200 đôi guốc cao gót và 200 đôi dép có quai cài (sandal ) và bảo các cô : ai thích dùng guốc thì dùng ,
ai muốn dùng dép thì dùng , miễn là cảm thấy tự nhiên và dễ chịu khi đi qua đi lại là được . Trong khi học đi qua lại
trước mắt ông , ông loại ra 150 vì khi đi đánh tay quá lố hoặc chả đánh gì cả . Theo ông loại ra vì ông biết : không dùng
quần áo để che việc này đi được .

-Cuối cùng , ông cho 50 người ngồi xuống đất và đột nhiên bải họ đứng dậy thật nhanh . Ông lại đẩy ra 40 người nữa
vì họ thiếu phản xạ hoặc mất cân bằng .

-Sau hết ông có 10 người mà người thì cao , người thấp , người vai hơi ngang , người mắt hơi lé kim ....Mà theo ông Tn
nghĩ những chi tiết đó ông có thể dùng trang điểm để che đi được , hoặc kiểu quần áo có thể khuất một số nhược điểm cơ thể .

Tạm tới đây : các bạn thấy hai lối lựa người của hai ông .
Một người lựa người theo tiêu chuẩn định sẳn . Đây là cách làm thông thường ngoài xã hội , ai cũng biết rồi.
Cách thứ hai của ông TN thì có hơi kháccc ( ở đây không đặt chuyện tiêu chuẩn của ông TN dùng
để loại bỏ người đúng hay sai .
Vốn là chỉ trình bày tới các bạn cách thức dùng tiêu chuẩn nào đó để loại bỏ từ từ )

Thiết kế thời trang , trang sức và trang điểm

centimet

Quản lý mới
Cảm ơn bạn .
Nhưng rất tiếc là bạn đưa ý kiến không ăn nhậu gì tới câu hỏi đang bàn .
Hoặc là bạn đề nghị chuyện khác thì thôi .

Còn hoặc bạn trả lời câu hỏi đặt ra ở trên thì mình đành phải gởi tới bạn con số -10 .(10 điểm âm )
Lý do : đang nói chuyện về những cây bị loại khỏi PCTN ,
bạn lại đưa tiêu chuẩn PCTN cho cây vùng NĐ vào đây là sao ?

Hay là bạn chưa đọc mấy thí dụ ở hai trang trước ?
:-t.....mất hết 10 điểm rồi...:((.

tự Cent nghĩ cây thông của nhật mà làm tàn nhánh của cây mai chiếu thủy nhìn hỏng giống như thiên nhiên , ngược lại cây tùng lá lí rí tàng nhánh nhấp nhô mà làm như cây Thích nhật bản thì lạ lạ làm sao á...

thôi chắc Cent em lại bị trừ thêm 10 điểm nữa....2 gánh 2 bên cho nó đều..:">

chúc tiên sinh vui

cung kính
Centimet

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Ông BB vốn đã thực hiện trước 10 bộ quần áo thời trang mùa Xuân đẹp trên tuyệt vời ,cùng với kiểu giày cao gót
các trang sức mà theo ông sẽ rất ăn khớp với nhau để tăng nét đẹp bộ quần áo do ông vẽ và may .

(Tổng cộng 20 cô người mẫu , không đủ sức diễn tả , tạm nói hai cô thôi nghe . Thông cảm ).

Với bộ đồ "Mùa Xuân dạo phố Hoa " mà ông BB rất ưng ý , ông đã chọn được một người mẫu(tên YY ) có
gương mặt tươi như hoa . Theo ông : Gương mặt cô rất hợp với bộ đồ . Chỉ có một chuyện : bắp chân cô
không được thon thả , mà bộ robe (áo đầm ôm ) lại hơi ngắn và món đồ trang sức chính (là chiếc vòng kim
cương rất đẹp ) lại là vòng đeo ở cổ chân để khách thưởng lãm ngắm vào đôi giày cao gót thật đẹp .Đã thế
cô người mẫu này lại chỉ quen đi giày cao 5cm chứ không quen loại 12 cm như ý ông BB muốn . Vì theo ý ông BB,
giày cao gót 12 cm , lúc đi , phụ nữ mặc bộ robe do ông chế sẽ "đánh mông " khêu gợi hơn , nghĩa là ý Xuân tràn
trề hơn . Vì thế ông BBđã bắt cô người mẫu YY của ông ráng nhét chân vào đôi giày hơi chật , hơi cao và
tập đi cho quen .

Người mẫu của ông TN thì có vẻ được thoải mái hơn . Cô WW , với thân hình cao vừa phải ,mặt mũi thanh tú ,
rất hợp với bộ đồ hoa của ông . Nhưng chân cô lại không được thon thả và đi chân không quen hơn đi giầy cao gót
( chi tiết này không thực tế , các bạn bỏ qua .Đây không phải nói chuyện thiệt . Hơi có chút tưởng tượng mà ) .
Nghĩa là cô WW đi chân không cảm thấy dễ chịu , tự nhiên hơn đi giày cao .Dựa trên kích thước cô WW ,
ông TN cho may chiếc áo dài hoa vừa văn với cô WW . Nữ trang lúc trước ông dự trù cho cô WW đeo ở tay ,
nay muốn người xem chú ý chỗ khác : gương mặt cô WW , ông dùng món trang sức đẹp vào tóc cô. Quần
mặc với áo dài được ông TN tính toán cho che đi phần chân không của cô WW lúc cô bước . Và để khách không chú
ý nhiều vào phần quần , ông cho tay cô WW đeo thêm một lẳng hoa với vài bông hoa đẹp.

Rất tiếc với các bạn là Ban giám khảo chưa tới , nên cuộc thi chưa thể bắt đầu , và chúng ta cũng chả biết kết quả .
Có điều ở đây chỉ là gửi đến các bạn hai kiểu mẫu thiết kế thành phẩm .

Một đàng có tính áp đặt : đồ may sẵn và người may ra nó nghĩ là hợp , bắt người mẫu uốn éo cho lọt vào khuôn .
Một đàng là dựa trên hay dỡ (điểm mạnh yếu ) của người mẫu vả thay đổi thiết kế sao cho xấu che tốt khoe .

Đồng thời khi lựa người , hai kiểu lựa khác nhau .
Một đàng lựa theo tiêu chuẩn định sẵn .
Một đàng lựa bằng cách loại bỏ dần, theo những phẩm chất không hợp với mục đích .

Các bạn nghĩ sao ? Thí dụ này có vẻ luộm thuộm . Nhưng mình cũng hy vọng nó gây cho các bạn
một chút ấn tượng nào đó về thái độ của một người thực hiện tác phẩm bonsai theo PCTN
vốn đòi hỏi rất nhiều sức sáng tạo theo bản chất và hình dạng cây phôi . Nghĩa là dáng sáng tạo vẫn từ từ thay đổi
theo kiểu phát triển của cây .Chứ không phải tạo sẵn một kiểu dáng bonsai PCTN nào đó rồi ráng ép cây phôi
lọt vào cái khuôn đó .

Mời các bạn góp ý cho tất cả các thí dụ đã nêu . Miễn sao các bạn có thể cho thêm một thí dụ
chứng tỏ bạn biết dùng phương pháp loại trừ để chọn lựa là tuyệt rồi .

Cảm ơn

caycanhphuongviet

Thành viên
Những thí dụ của chú thì con ko có góp ý,nhưng mà bây giờ con muốn biết thì theo chú những đặc điểm,cái gì,điều gì được nghĩ là ko phải PCTN,và tại sao. Cảm ơn chú.

GioNui

Moderator
Chúng ta sẽ tiếp tục bàn thảo huyện PCTN ngay thôi .

Tuy nhiên qua sự việc vừa rồi , mình chợt nhận thấy ra một điều rất đáng buồn cho bản thân mình : mình chưa
tìm được cách gởi tới bạn đúng những điều bạn cần về PCTN . Có nghĩa là chúng ta đi chắc là không sai đường
nhưng cách thức , phương tiện đề đi có lẽ chưa hay .

Vì thế mình thấy cần minh định vài điều về PCTN với các bạn , trước khi chúng ta tiếp tục ...
Không biết Gió núi hiểu như thế này có đúng ý chú Hưng hay không:

Có vẻ như chú Hưng không chắc mọi người đã hiểu tác dụng của phương pháp loại trừ hay chưa, cho nên đặt thêm câu hỏi trong hoàn cảnh mập mờ hơn làm nhiều người hiểu lầm và trả lời sai ý chú.

Thực ra phương pháp loại trừ chúng ta sử dụng thường xuyên trong cuộc sống. Để Gió núi góp thêm một ví dụ đơn giản, gần gũi hơn thử xem. Vẫn là đề tài về mấy cô gái trẻ đẹp…(h..ừ…..m….. :-w mấy cô trẻ đẹp luôn là vất đề muôn thuở của cánh mày râu).

Có 3 anh chàng ngồi uống cafe tán dóc bên vỉa hè, vừa ngắm người qua lại (Gió núi rất thích kiểu cafe này). Bỗng đâu có một tốp chừng 10 cô gái trẻ đi tới, cười nói rôm rả. Không ai bảo ai, ngay lập tức cả 3 anh đều ngưng câu chuyên dang dở mà dán mắt vào các cô.

Anh thích mẫu người mi nhon thì ngay lập tức loại bỏ, không để ý đến các cô mập. Cỡ như Gió núi chỉ thích mấy em múp múp ôm mới sướng tay thì loại ngay mấy cô mình dây. Bước tiếp theo, có anh thích con gái da phải trắng như Ngọc Trinh thì loại bỏ mấy cô ngăm ngăm. Anh khác lại theo tư tưởng “nước da bồ quân cởi quần không kịp” thì lại không thèm quan tâm đến em nào da trắng…

Cứ như vậy, chỉ trong vòng có vài bước chân sải qua trước mặt mà cả 3 người đều nhanh chóng chọn được cho mình cô nào hợp gu nhất.

Câu chuyện tán dóc tiếp theo xin miễn bàn, kẻo chị em nghe được thì hỏng bét hết. =P~

Tuy mỗi người có những lựa chọn riêng nhưng cả 3 đều có chung mẫu số: không thích mấy cô bị lé, lý do hết sức đơn giản: cô ấy xoay mặt về phía mình cười đấy nhưng không biết là đang cười với mình hay với thằng bên cạnh? Coi chừng bị hố thì quê chết.

Trở lại với vấn đề đang bàn về cây PCTN: chúng ta cùng thảo luận để chọn ra các mẫu số chung nhất cần loại trừ được nhiều người đồng tình. Các bước tiếp theo tùy theo cảm nhận và gu sở thích của mỗi người mà chọn cách chơi cho mình. Không có ai đúng ai sai, ai được giáo dục về thẩm mỹ, ai không…. chỉ đơn giản là gu sở thích.

Với ví dụ trên hy vọng dễ hiểu với nhiều người, và chú Hưng tiếp tục trở lại với diễn biến chính đi thôi.

...
Vậy nếu 1 cây si, nhưng làm theo dáng tự nhiên của cây Tùng có nhiều cái bánh thì tác phẩm cuối cùng có đc xét về tính tự nhiên hay nó đã bị loại ngay từ đầu do "Si mà làm theo dáng Tùng"?
Cứ thoải mái trao đổi tự nhiên đi bạn, câu hỏi trên cũng là câu hỏi Gió núi đã suy nghĩ lâu nay. Gió núi sẽ hỏi lại một cách chi tiết hơn ở giai đoạn tiếp theo khi cảm thấy phù hợp, để nghe mọi người trao đổi ý kiến như thế nào. Núi thấy đây là vấn đề nan giải nhất đối với các chủng loại cây mà chúng ta đang chơi, và cũng là vấn đề thú vị nhất.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Những thí dụ của chú thì con ko có góp ý,nhưng mà bây giờ con muốn biết thì theo chú những đặc điểm,cái gì,điều gì được nghĩ là ko phải PCTN,và tại sao. Cảm ơn chú.

Cảm ơn bạn caycanhphuongviet.
Mình nghĩ là sẽ có rất nhiều bạn cùng câu hỏi như bạn caycanhphuongviet .

Qua những thí dụ dài dòng lòng vòng của mình, thì người nào mà hơi sốt ruột tí là phán ngay :"Úi giời ,
thì cái gì nó không hợp hay nó làm hư Tự nhiên , ông làm ơn đưa ra cho tôi thấy đi cho rồi , chứ cứ
lòng va lòng vòng thế này mất thì giờ ".

Ấy , thì mình muốn vậy thôi .
Nhưng đưa ra ngay cái rẹt (theo ý mình ) mà các bạn không hiểu tại sao , không chấp nhận ...
thì lại phải giải thích , e rằng còn tốn giờ hơn gấp bội .
Chi bằng cùng nhau đồng ý một cách giải quyết rồi từ từ góp ý tìm được điểm chung .
Theo mình , sự việc đơn giản hơn .

Mình sẽ giải thích thêm với bạn ngay trong phần cám ơn và trả lời bạn GioNui dưới đây .
Còn như bạn Caycanhphuongviet quá sốt ruột không chờ được thì vui lòng đọc lại vài trang trước
(đâu ở khoảng sau phần bỏ phiếu về câu hỏi : khi nào phụ nữ tỏ lộ nét đẹp nhất của họ .
Và từ đó mình đã gởi tới các bạn những điều có thể gây mất nét tự nhiên nhiều nhất ở cây .

Cảm ơn bạn .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Không biết Gió núi hiểu như thế này có đúng ý chú Hưng hay không:

Có vẻ như chú Hưng không chắc mọi người đã hiểu tác dụng của phương pháp loại trừ hay chưa, cho nên đặt thêm câu hỏi trong hoàn cảnh mập mờ hơn làm nhiều người hiểu lầm và trả lời sai ý chú.

Thực ra phương pháp loại trừ chúng ta sử dụng thường xuyên trong cuộc sống. Để Gió núi góp thêm một ví dụ đơn giản, gần gũi hơn thử xem. Vẫn là đề tài về mấy cô gái trẻ đẹp…(h..ừ…..m….. :-w mấy cô trẻ đẹp luôn là vất đề muôn thuở của cánh mày râu).

Có 3 anh chàng ngồi uống cafe tán dóc bên vỉa hè, vừa ngắm người qua lại (Gió núi rất thích kiểu cafe này). Bỗng đâu có một tốp chừng 10 cô gái trẻ đi tới, cười nói rôm rả. Không ai bảo ai, ngay lập tức cả 3 anh đều ngưng câu chuyên dang dở mà dán mắt vào các cô.

Anh thích mẫu người mi nhon thì ngay lập tức loại bỏ, không để ý đến các cô mập. Cỡ như Gió núi chỉ thích mấy em múp múp ôm mới sướng tay thì loại ngay mấy cô mình dây. Bước tiếp theo, có anh thích con gái da phải trắng như Ngọc Trinh thì loại bỏ mấy cô ngăm ngăm. Anh khác lại theo tư tưởng “nước da bồ quân cởi quần không kịp” thì lại không thèm quan tâm đến em nào da trắng…

Cứ như vậy, chỉ trong vòng có vài bước chân sải qua trước mặt mà cả 3 người đều nhanh chóng chọn được cho mình cô nào hợp gu nhất.

Câu chuyện tán dóc tiếp theo xin miễn bàn, kẻo chị em nghe được thì hỏng bét hết. =P~

Tuy mỗi người có những lựa chọn riêng nhưng cả 3 đều có chung mẫu số: không thích mấy cô bị lé, lý do hết sức đơn giản: cô ấy xoay mặt về phía mình cười đấy nhưng không biết là đang cười với mình hay với thằng bên cạnh? Coi chừng bị hố thì quê chết.

Trở lại với vấn đề đang bàn về cây PCTN: chúng ta cùng thảo luận để chọn ra các mẫu số chung nhất cần loại trừ được nhiều người đồng tình. Các bước tiếp theo tùy theo cảm nhận và gu sở thích của mỗi người mà chọn cách chơi cho mình. Không có ai đúng ai sai, ai được giáo dục về thẩm mỹ, ai không…. chỉ đơn giản là gu sở thích.

Với ví dụ trên hy vọng dễ hiểu với nhiều người, và chú Hưng tiếp tục trở lại với diễn biến chính đi thôi.

Cứ thoải mái trao đổi tự nhiên đi bạn, câu hỏi trên cũng là câu hỏi Gió núi đã suy nghĩ lâu nay. Gió núi sẽ hỏi lại một cách chi tiết hơn ở giai đoạn tiếp theo khi cảm thấy phù hợp, để nghe mọi người trao đổi ý kiến như thế nào. Núi thấy đây là vấn đề nan giải nhất đối với các chủng loại cây mà chúng ta đang chơi, và cũng là vấn đề thú vị nhất.

Rất cảm ơn bạn gioNui với những tóm lược và thí dụ đơn giản hơn , giúp mọi người dễ hiểu hơn.
Đồng thời cũng nhắc lại cho mình thắc mắc của bạn Mrkhong biet mà mình từng ghi nhận và tự bảo :"chuyện nhỏ ,
để đó , từ từ rồi nói đến sau ". Đối với mình , đó là chuyện nhỏ , nhưng có dè đâu , đó là chuyện mà nhiều hơn
một người phải bỏ công sức nghĩ ngợi .

Bây giờ vầy đi .Mình trả lời ngay hai chuyện đến các bạn .
Chuyện thứ nhất là lý do tại sao cần tìm điểm loại trừ đồng nhất để dễ nói chuyện như bạn Gió Núi đề cập ở trên
và cũng để giải bày chút xíu cho bạn Caycanhphuongviet biết tại sao phải sốt ruột chờ đợi.

Sau đó , mình sẽ giải thích ngay với các bạn về việc cây Si lấy dáng cây Thông (vốn là nguồn gốc phát sinh tội
khiến chúng ta phải bàn luận về PCTN )

Cho mình một phút suy nghĩ sắp xếp rồi gởi tới các bạn hai chuyện trên .

Giờ này bên nhà là tối thứ bảy mà các bạn còn chịu ngồi thảo luận (dù là với dĩa mồi bên cạnh ?) cũng là quy lắm rồi .