Linh sam đổ treo hoành 100 - Buồn não ruột.

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Những cây lớn như thế này chú thường nuôi thả chi hoang 2-3 năm cho rễ phát triển tốt mới ghép. Nhánh thở là yếu tố cơ bản để nuôi bộ rễ và thân sống. Cây này yếu có lẽ do cháu ghép đá vào. Nước xi măng làm hư bộ rễ, ảnh hưởng sức sống của cây. Nếu còn sống 1/2 cây, cháu cố giữ để cành phát triển tốt mới ghép nhé.
Cháu cảm ơn Chú.Bài học này cháu sẽ ghi nhớ.Hôm trước cháu định chở lên nhờ Chú cứu dùm nhưng nghĩ đi nghĩ lại cây đang yếu mà chở đi xa có khi còn nặng hơn nên thôi.Chú có phương pháp gì hay để cứu phần còn lại kg chú?

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Vẫn còn mầm là may mắn rồi em, lựa binh kiểu khác nó ko đc như dự định nhưng biết đâu con đường mới cũng rất thú vị thì sao

penjing62

Thành Viên Danh Dự
cây này theo a chưa thể là đổ treo e ơi.mùa lạnh làm cây cẩn thận nhé e
nếu kỷ thì nên nuôi phôi cho thật mạnh sau đó mỗi năm cho nó đổ tí thì sẽ mau ra cây hơn

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
giống này khó chơi vậy sao anh, chia buồn vì cây rất đẹp
Kg khó chơi lắm đâu bạn.

Xem lại chất trồng đi A. Có thể có vấn đề ở chất trồng đó.
Đúng là e sơ ý ,chất trồng của chủ cũ bị dư nước.

Cây này cốt đẹp quá nếu lở em nó ra đi thì tiết thật. Chúc cho em nó mau chống bình phục trở lại.
Thank.

những lá xanh còn lại sao thấy yếu quá vậy Duy ,cây có vẻ không được xung thì phải . nên kiểm tra lại toàn diện nhất là thoát nước . kiếm được gốc cỡ này đâu có dễ dàng gì .mà càng quí , càng cưng thì hay như vậy đó , chẳng thể hiểu nổi kể cả nhưng tay lão luyện giang hồ . mong cho em nó bình yên
Dạ,cây đang yếu lắm chú ơi.Đúng là cưng quá nên nó hư.

cây đẹp wa,nhưng hoàn cảnh như thế này là rất buồn,chia sẽ cùng a.
Thank.

Hy vọng nó còn sống đc nữa thân!
[-O<[-O<[-O<[-O<[-O<

xin chia buồn với bạn. mấy tháng cuối năm này ko nên đụng tới mấy em linh sam đâu bạn. mình cũng trả giá khá nhiều về kinh nghiệm này.
THank

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Phôi quá đẹp tiếc thật.
Cám ơn a.

Vẫn còn mầm là may mắn rồi em, lựa binh kiểu khác nó ko đc như dự định nhưng biết đâu con đường mới cũng rất thú vị thì sao
E hi vọng là vậy,nhiều khi trong cái sui có cái hên a nhỉ.
==================================
Không hiểu sao có nhiều bài có up hình mà máy tôi không thấy được hình
Chú thử lên diễn đàn bằng duyệt trình khác xem sao.Do cháu up bằng upanh.com .Cháu cũng gặp tình trạng như chú nhưng đổi qua trình duyệt khác thì xem được.
=================================

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
nếu kỷ thì nên nuôi phôi cho thật mạnh sau đó mỗi năm cho nó đổ tí thì sẽ mau ra cây hơn
E chẳng biết gọi sao cho hợp lý a ơi.Vậy gọi là dáng gì để sau này nếu nó sống e kêu cho đúng ?
Mấy hôm nay nản hết muốn chơi a ơi.

penjing62

Thành Viên Danh Dự
E chẳng biết gọi sao cho hợp lý a ơi.Vậy gọi là dáng gì để sau này nếu nó sống e kêu cho đúng ?
Mấy hôm nay nản hết muốn chơi a ơi.
e kêu là dáng đổ là ok ,tạm thời đừng có ghép nửa cứ chăm sóc thả rừng cho nó khỏe qua tết hãy ghép sau

NaTuan

Quản Lý Viên
Tại sao lại phải ghép để chơi đồ giả , chẳng phải lá linh sam đã nhỏ hơn nhiều loại cây khác rồi sao ! Cây nhỏ thì ghép đã đành đằng này cây như cái cột đình mà còn ghép . Nếu ở ngoài bắc dù bạn có ghép thành công thì giá trị cây cũng không bằng để nguyên bản đâu .

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
gọi đúng rồi mà chú nhỡ, cây linh sam đỗ mạng sống như chỉ mành treo chuông hoành 100. do buồn não ruột nên gõ ko hết ý:))

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Tại sao lại phải ghép để chơi đồ giả , chẳng phải lá linh sam đã nhỏ hơn nhiều loại cây khác rồi sao ! Cây nhỏ thì ghép đã đành đằng này cây như cái cột đình mà còn ghép . Nếu ở ngoài bắc dù bạn có ghép thành công thì giá trị cây cũng không bằng để nguyên bản đâu .
A góp ý giống với suy nghĩ của e gần đây.E rất trân trọng góp ý này.Hiện nay e cũng có vài cây đã định hình mà e quyết định kg ghép .

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
E cũng xỉu lên xỉu xuống mấy lần khi thấy e nó từ từ ra đi đó a.:(( .Tìm đc một cây như vậy mà e để chết thì e tệ quá a nhỉ.
đôi khi vì quá cưng nó quá nên hay săm soi chọc ngoáy nó nên vậy đó e. A cũng từng đi những cây dữ dằn đó e. Giờ thì trả học phí ít hơn rồi

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Trả lời: Re: Linh sam đổ treo hoành 100 - Buồn não ruột.

Phôi khủng & đẹp quá.......... Hy vọng vào nửa bên còn lại. Chúc em nó mau hồi phục.
Cám ơn chú ghé thăm và động viên.

gọi đúng rồi mà chú nhỡ, cây linh sam đỗ mạng sống như chỉ mành treo chuông hoành 100. do buồn não ruột nên gõ ko hết ý:))
A đang buồn quéo người mà e còn giỡn đc nữa hả~X(~X(.

mấy cây này mà ra đi thì đau đầu lắm đây
~X(~X(~X(.Đã lỡ dính vào thì chắc còn dài dài Thành ơi.