Sa tùng là giống cây không ưu nước

bonsaichuthoong

Thành viên Mua Bán
cám ơn đã chia sẻ bài viết rất hữu ít cho ae chơi kim sa tùng ,em nuôi cây nhỏ thân rất đẹp ươm nhánh lên được hai năm đang sống khỏe tự nhiên chết không hiểu nổi.

ToànQN

Thành viên
Trả lời: Re: Sa tùng là giống cây không ưu nước

Em cũng tập tành đi khai thác sa tùng về chơi... Theo quan sát của em thì ở 2 nơi ngoài tự nhiên em khai thác em thấy thế này:
1. Cây sa tùng nếu ở đồi trọc ko có nhiều cây khác che mất tầm thì mọc rất nhiều... Thậm chí là dày đặc ===> ngu ý của em: cây sa tùng rất cần ánh sáng
2. Ở cạnh sát các con suối và vết lở núi ( nói chung là chỗ ẩm ướt ) có nhưng cành bị lá mục bao kín gần như là luôn có nước thì rễ bắt rất nhiều
Cạnh các khe củng những viên đá rễ sa tùng hay len chui vào đó
==> ngu ý của em: cây sa tùng rất ưa nước....
3. Qua 3 lần em đi khai thác... Lần đầu nhổ bằng tay về 10 cây chết 8.... Lần sau chịu khó lấy bầu về ngâm nước thấy cây vẫn xanh tốt và đâm mầm rất nhiều
Khi vận chuyển về dù là cành hay lá nếu chỉ cần cà nhẹ vào cái gì đó cũng sẽ bị khô chết phần đó ==> ngu ý của em: sa tùng rất nhạy cảm nên khi khai thác phai nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa, đặc biệt tránh lay gốc
Ps: đó là những ngu ý của em.... Hóng các bác tiếp.... Và vẫn đang theo dõi mấy phôi của em ( sa tùng nhạy cảm quá nên dù đi xa leo núi vất vả nhưng cũng chỉ dám đánh ít cây về trồng thử)
Cùng quan điểm vơi ban.Có một lưu ý là cây trong tự nhiên luôn có một lớp lá cây phủ dưới gốc.Cây nào ko có lá phủ dễ phải ăn rất sâu,trên mặt ko có dễ cám.Cây cần nắng nhưng cũng cần mát đất thì hệ dễ mới khỏe.Bởi vây khi thả cây xuống đất và chăm sóc ở nhà cây phát triển nhanh hơn ở rừng.Cây trên chậu mình phủ một lớp rớm lan và ko ngâm nước.Cây có hiện tượng yếu thì thay đất cây lai khỏe lại.Cây rất dễ chêt do bón phân hóa học. Ngâm nước lâu đất sẽ bị chua và sinh khí đôc gây chết cây.Chia sẻ một chút trải nghiệm mang tính cá nhân ae tham khảo và chia sẻ thêm kinh nghiêm ạ.

huanpv

Thành viên
up lên phát sau mấy tháng có đúc rút thêm nhiều kinh nghiệm nào về sa tùng nữa ko lên chia sẻ cũng ae với nào
em thì chưa lên núi đào sa tùng bao giờ nhưng cuối năm vừa rồi bố em có mang về 1 cây sa tùng em trồng bằng đất sỏi núi 100% (nước tưới phía trên thì dưới đáy chậu nước chảy ra ngay) giờ lên xanh tốt hơn cả mong đợi (số là thế này cây sa tùng này máy người đào đất họ súc đất xung quanh hết, bố em thấy nên chỉ mang cuốc làm vài nhát là mang nguyên bầu về)
từ đó em nghĩ nếu muốn đào về trồng tốt thì ae mình chịu khó đào 2 lần, lần đầu thì mình lên núi đào đất xung quanh gốc, lấy bao ni lông hoặc bao gì đó ae bó bầu chung quanh lại, lấp đất để vậy, khoảng 1 đến 2 tháng sau lên đào bầu đó ra, đào đất rộng ra xíu để hớt phần đáy bầu cho dễ, bó kỹ lại mang về trồng chắc chắn sống trên 95%
sa tùng sống trên núi thì chịu gió, chịu nắng tốt chứng tỏ sa tùng chịu hạn rất tốt, em nghĩ sa tùng có đặt tính giống một số loại tùng juniper mà đặc tính chú hưng đang có chủ đề hướng dẫn: Cây ban ngày chịu nắng, gió tốt còn ban đêm thì ở vùng núi sẽ có nhiều sương và hơi nước cây sẻ hoạt động tốt hơn vào ban đêm (theo em suy đoán :d). Vì vậy khi đánh sa tùng về em nghĩ ko cần ngâm nước mà cần phun sương nhiều để giữ ẫm cho thân và đất, nhất là phun sương vào ban đêm. ở những nơi ban ngày nắng nó và gió lớn thì khi đánh cây về trồng mình nên buộc một cái dẻ (hoặc cái gì giữ ẫm tốt) quanh gốc mục đích là giữ ẫm cho thân thì em nghĩ cây sẽ sống tốt.
Giờ huế hiện vào mùa mưa, tới đây em sẽ tranh thủ lên núi đánh vài cây về trồng hy vọng sẽ rút ra được nhiều điều về loại này.
hihi.... Bác khai thác cây rừng mà cứ như cây vườn nhà sao đc???? Bứng 50% bầu rồi ủ lại đợi 1 - 2 tháng lên còn cái hố.~x(

ToànQN

Thành viên
cám ơn đã chia sẻ bài viết rất hữu ít cho ae chơi kim sa tùng ,em nuôi cây nhỏ thân rất đẹp ươm nhánh lên được hai năm đang sống khỏe tự nhiên chết không hiểu nổi.
Hai năm bạn đã thay đất cho cây chưa.Nếu chưa thì có thể đấy là nguyên nhân đấy.

vanthanh1988

Thành viên mới
Kinh nghiệm của mình đúc kết được như vậy: mình chỉ cần dùng xàbeng nạy lấy lớp rễ trên thôi, nhiều lúc là nhổ cây luôn. Về cắtvà xử lý rễ lại, sau đó ngâm trong nước có thuốc kích rễ khoảng 8h. Sau đó trồng vào cát có trộng 1 lượng xơ dừa và tưới nhiều lần. Thấy 10 cây lên mạnh cả 10. Đối với mình sa tùng là cây ưa nước, những cây cạn dòng nước thường có bộ rễ cám rất mạnh nên nhổ về trồn là sống mạnh lắm ko cần cầu kỳ như ở chỗ cát hay đất đồi.

khat_lp

Thành viên tích cực
Kinh nghiệm của mình đúc kết được như vậy: mình chỉ cần dùng xàbeng nạy lấy lớp rễ trên thôi, nhiều lúc là nhổ cây luôn. Về cắtvà xử lý rễ lại, sau đó ngâm trong nước có thuốc kích rễ khoảng 8h. Sau đó trồng vào cát có trộng 1 lượng xơ dừa và tưới nhiều lần. Thấy 10 cây lên mạnh cả 10. Đối với mình sa tùng là cây ưa nước, những cây cạn dòng nước thường có bộ rễ cám rất mạnh nên nhổ về trồn là sống mạnh lắm ko cần cầu kỳ như ở chỗ cát hay đất đồi.
Chắc bác khai thác cây ở vùng đất cát ven biển, dòng đó dễ sống hơn dòng khai thác trên núi khô cằn