Sa tùng là giống cây không ưu nước

dinhtai

Thành viên
Đó là những chiêm nghiệm của Dinhtai sau 4 năm bạc tóc vì nó, nay rút ruột chia sẻ cùng anh em. Chúc anh em năm mới nhiều sức khoẻ - may mắn và thành đạt, mong anh em ưa cây sa tùng hãy cùng dinhtai có cái nhìn mới về chủng loại cây đã được coi là khó tính này

lnvinh

Super Moderator
Đó là những chiêm nghiệm của Dinhtai sau 4 năm bạc tóc vì nó, nay rút ruột chia sẻ cùng anh em. Chúc anh em năm mới nhiều sức khoẻ - may mắn và thành đạt, mong anh em ưa cây sa tùng hãy cùng dinhtai có cái nhìn mới về chủng loại cây đã được coi là khó tính này
Nói rõ hơn được không DinhTai ơi ?

Quí Tài

Quản Lý Viên
" Kinh nghiệm " trồng sa tùng sau 6 tháng:Khoảng giữa mùa mưa. Lần đầu tiên mua 1 cây sa tùng 2 thân, về mở ra thi "được " 2 cây rớt đất hết khỏi cây còn trơ gốc và ít rễ....Trồng cây vô chậu sâu 25cm với cát + nham thạch. ngâm hai chậu cây đó vô thùng nước sâu 5cm. Để trong bóng râm.Hiện giờ thấy 2 em vẩn còn sống, chưa biết sáu tháng kế tiếp sẽ như thế nào. Chắc chiều nay về lấy chậu ra khỏi thùng nước vậy.
Tks

lnvinh

Super Moderator
" Kinh nghiệm " trồng sa tùng sau 6 tháng:Khoảng giữa mùa mưa. Lần đầu tiên mua 1 cây sa tùng 2 thân, về mở ra thi "được " 2 cây rớt đất hết khỏi cây còn trơ gốc và ít rễ....Trồng cây vô chậu sâu 25cm với cát + nham thạch. ngâm hai chậu cây đó vô thùng nước sâu 5cm. Để trong bóng râm.Hiện giờ thấy 2 em vẩn còn sống, chưa biết sáu tháng kế tiếp sẽ như thế nào. Chắc chiều nay về lấy chậu ra khỏi thùng nước vậy.
Tks
Lấy ra 6 tuần sau cây tự động rũ !!!!!!

dragon081188

Thành viên Mua Bán
Tks
anh lấy ra khỏi nước cây sẽ chết, mà nó không chết liền đâu ạ, nó còn tra tấn tinh thần của anh nữa ạ, nó chỉ chết dần chết mòn kéo dài hàng tháng trời.tốt nhất anh cứ để nước nhưng ko che mát, khi nào cây thật sự khỏe rùi hãy tính
==================================
còn vấn đề anh dinhtai nói thì em không biết đúng sai, riêng cây của em thì chậu thoát nước tốt nhưng tưới rất nhiều và em thấy cây khỏe mạnh như thường không vấn đề gì.

dinhtai

Thành viên
Thank các bác quan tâm. để em viết nốt
sa tùng ngoài tự nhiên gồm có cây đơn thân và nhiều thân. chiều cao tối đa có thể lên tới 6-7-8m.
điều kiện thổ nhưỡng( Đối với nghệ an). cây sống những vùng đồi có đá sỏi đất cằn( những vùng đất nguyên liệu sa tùng ở nghệ an còn lại là do dân không thể trồng keo được) hoặc những vùng đồi cao có nhiều mùn thực vật. Thường sống chung với các loại sim, mua, vọt.
cây sa tùng ngoài tự nhiên theo quan sát của tôi thì sự phát triển quanh năm. cắt là mọc mầm.
mùa ra hoa của cây sa tùng 2 đợt trong năm đợt 1 bắt đầu từ tháng 2 đợt hai bắt đầu từ tháng 8. cũng có cây hoa quanh năm.
Có điều đặc biệt nữa đối với cây sa tùng là hệ rễ của nó chủ yếu là rễ bàng, cũng có cây rễ cọc đó là do cây nằm trên đất cứng(những cây này tỷ lệ sống là rất thấp). rễ sa tùng rất mền giòn dễ bị gẫy,
rễ mới ra nhỏ nên dễ bị tổn hại( Đây là lỹ do theo tôi dẫn đến cái chết của cây sa tùng trong quá trình ngâm ủ).
sa tùng có thể nằm chung rậm rạp dưới bóng cây sim. nhưng dưới bóng cây phát triển mạnh hơn như keo và thông là chết.

còn tiếp

dinhtai

Thành viên
những cây đã ở với em từ 6 tháng đến 1 năm rồi ra đi dần từng tý 1.

đây là hiện tượng chủ yếu

bền bỉ theo đuổi. (3x2x1.5)=? m3

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Vậy chế độ Mùn của cây này có bác nào ngâm cứu chưa ? Em thấy dưới chân của nó bao giờ thực bì ( do chính lá của nó rụng cũng nhiều lắm) ... Có những khu vực lớp thực bì dày gần 10 cm ...Lớp này ngậm nước cũng tốt .... Cây Sa tùng bỏ nước nhất là mùa Hanh dễ chết lắm . Em sợ mấy khúc củi to lắm... sang năm nghiên cứu lấy hàng mini vừa vừa cho nó nhẹ tiền chi phí khai thác

dinhtai

Thành viên
Vậy chế độ Mùn của cây này có bác nào ngâm cứu chưa ? Em thấy dưới chân của nó bao giờ thực bì ( do chính lá của nó rụng cũng nhiều lắm) ... Có những khu vực lớp thực bì dày gần 10 cm ...Lớp này ngậm nước cũng tốt .... Cây Sa tùng bỏ nước nhất là mùa Hanh dễ chết lắm . Em sợ mấy khúc củi to lắm... sang năm nghiên cứu lấy hàng mini vừa vừa cho nó nhẹ tiền chi phí khai thác
những cây có mùn nhiều là do nằm ở vị trí rậm đó. những cây này có khả năng ra rễ buông là nhiều

mrduongle

Thành viên tích cực
Em cũng nuôi mấy cây Sa Tùng, ngâm nước và...chết hết rồi! Hôm rồi có ông anh nói sẽ tặng cho 1 cây Sa Tùng đẹp mà...nhất định từ chối, không dám nhận!
Cũng đã thắc mắc vì ngoài tự nhiên Sa Tùng sống chủ yếu trên vùng đất núi khô cằn, sao đưa về lại ngâm nước như thế?
Xin chờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm!

dinhtai

Thành viên
Em cũng nuôi mấy cây Sa Tùng, ngâm nước và...chết hết rồi! Hôm rồi có ông anh nói sẽ tặng cho 1 cây Sa Tùng đẹp mà...nhất định từ chối, không dám nhận!
Cũng đã thắc mắc vì ngoài tự nhiên Sa Tùng sống chủ yếu trên vùng đất núi khô cằn, sao đưa về lại ngâm nước như thế?
Xin chờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm!
sa tùng ngâm nước chẳng qua là dạng sống ký sinh thôi bạn ạ

cuasovn

Thành viên tích cực
Em không ngâm nước Sa Tùng bao giờ, tưới bón bình thường như cây khác.

vanphuoc25hue

Thành viên
những cây đã ở với em từ 6 tháng đến 1 năm rồi ra đi dần từng tý 1.

đây là hiện tượng chủ yếu

bền bỉ theo đuổi. (3x2x1.5)=? m3
nhiều phôi tương lai mà die uổng vậy anh!

Tranh thủ bứng hết ngọn đồi này về nhà luôn anh! kaka

Bí kíp của em trồng sống 99% là nuôi trồng từ cây con lên anh ạ...

cuasovn

Thành viên tích cực
nhiều phôi tương lai mà die uổng vậy anh!

Tranh thủ bứng hết ngọn đồi này về nhà luôn anh! kaka

Bí kíp của em trồng sống 99% là nuôi trồng từ cây con lên anh ạ...
Há há, nuôi từ cây con ! phải học bí kíp này cho được.

mrduongle

Thành viên tích cực
Há há, nuôi từ cây con ! phải học bí kíp này cho được.
Cẩn thận dính chưởng...lừa của hắn anh ơi! Mình lụi cụi ươm cây con còn hắn đủng đỉnh đi ...khai thác cổ thụ!>:)>:)>:)

bactam

Thành viên tích cực
thật là xấu hổ nói cho các bạn cười: ngày tui làm sa tùng đến nay đã gần 20 năm, TÀN PHÁ BIẾT BAO NHIÊU PHÔI mà chưa tìm ra được một phương pháp HỮU HIỆU nào hết X_XX_XX_X

cuasovn

Thành viên tích cực
thật là xấu hổ nói cho các bạn cười: ngày tui làm sa tùng đến nay đã gần 20 năm, TÀN PHÁ BIẾT BAO NHIÊU PHÔI mà chưa tìm ra được một phương pháp HỮU HIỆU nào hết X_XX_XX_X
Lúc khai thác, em chỉ cắt bớt lá của Sa Tùng thôi, còn cành tuyệt nhiên là không động vào
Khi trồng được khoảng 2 tháng, cây bắt đầu ra mầm chồi mới, lúc đó cắt bớt cành thừa
Đến khi cây ra thật nhiều chồi, bắt đầu cắt, tỉa. Lúc này có thể vặt trụi hết lá, cắt hết cành cũng được.

khat_lp

Thành viên tích cực
Lúc khai thác, em chỉ cắt bớt lá của Sa Tùng thôi, còn cành tuyệt nhiên là không động vào
Khi trồng được khoảng 2 tháng, cây bắt đầu ra mầm chồi mới, lúc đó cắt bớt cành thừa
Đến khi cây ra thật nhiều chồi, bắt đầu cắt, tỉa. Lúc này có thể vặt trụi hết lá, cắt hết cành cũng được.
Lúc đánh bác đánh có bầu hay không bầu vậy? Em thấy có hai nhóm đất có sa tùng mọc là đất sét (thịt) và nhóm cát (sỏi đá), không biết vùng bác khai thác thuộc nhóm nào? Và sau khai thác bác xử lý, trồng và chăm sóc như thế nào?
Em xin nói một chút về việc ngâm nước: Việc ngâm nước được nhiều người chia sẻ kinh nghiệm khi xử lý phôi sa tùng và cả phi lao nữa tuy nhiên qua một thời gian một số người áp dụng thì cho kết quả không khả quan. Vậy vấn đề ở đây là ngâm như thế nào, mực nước khi ngâm? Nơi để chậu?
Bản thân em đã thử nghiệm 1 chậu sa tùng và 1 chậu phi lao mini ngâm nước thấy cây rất sung, chỉ ngâm khoảng 5cm đáy chậu chứ không hơn, để nơi nắng to kết hợp phun sương giai đoạn đầu, vừa rồi nhổ cây ra kiểm tra thì thấy phần bị ngập nước rễ bị thối (kể cả rễ mới lẫn rễ cũ) phần không ngập nước rễ cám mới mọc rất sung và nhiều. Cây của em để nguyên bầu và chất trồng là cát xây dựng hạt to.
Trên đây là chút trải nghiệm của bản thân, vì mới thử nghiệm lần đầu nên chưa dám khẳng định gì cả