sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

alenrio

Thành viên
Trả lời: sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

chú Thuận xem giúp cháu đây là bệnh gì ạ, xuất hiện khoảng 1 tuần đổ lại đây thôi, ko biết có phải do tưới phân bón lá còn đọng lại ko nữa

chú Thuận và các bác giúp e với ạ

culanluasg

Super Moderator

vết trên giống do bị xướt gây ra bởi côn trùng bạn ah

alenrio

Thành viên

vết trên giống do bị xướt gây ra bởi côn trùng bạn ah
vậy lan này trị sao vậy chú Thuận?chú có bài thuốc nào thì chỉ giúp cháu.vậy là cây ko bị nấm ạ?nếu ko thì có cần phun trừ nấm ko chú?

muaxuanxanh

Thành viên

Ờ, cái con gì nó cắn lá cây của bạn nó về nhà nó đi ngủ rồi, bây giờ nếu bạn cẩn thận thì lấy cái gì đó như sơn hay keo bôi vào che phủ vết thuơng tránh nước cho khỏi nhiễm trùng không thì kệ nó cũng chẳng sao, chú ý tránh nước cho vết thương mấy ngày để nó liền sẹo là được chẳng có chi phải lo cả.

Opeth

Thành viên mới

Bác Cù cho em hỏi cây hồ điệp của em có nhiều con bọ trắng nhỏ xíu ở dưới gốc, dùng thuốc gì để diệt ạ? Em thấy mấy hôm nay nó nhiều quá, mà cây hồ điệp của em lại đang ra nụ nở hoa:(:)((.

hoaituan

Thành viên

cái này giống bọ hóng thôi . hồ điệp bạn để giá thể dớn ẩm quá bạn ơi .

culanluasg

Super Moderator

bỏ vào nước chừng ba chục phút ngập chậu,tự mấy con đó sẽ nổi lên hết bạn ah,sau đó bỏ khô cây tới khi giá thể khô hẳn,sau đó mới tưới lại

hoathiendieu

Thành viên mới

Các bác cho em hỏi mấy thân lan rừng này bị con gì cắn mất ngọn, có những thân dài hơn nửa thước hoặc 1m vẫn bị cắn mất ngọn. Em đi xa một tuần về một lần nên không có điều kiện quan sát. Em đã xịt thuốc trị ốc nhưng không hiệu quả. Tình trạng này kéo dài nhiều tuần liền, nhất là trên những bụi hạc vỹ, giả hạc, ngọc thạch....

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Em thường pha B1 với NPK vô bình xịt nhưng vì ít cây mà muốn tiết kiệm nên xịt cả vườn cũng chỉ hết 1/3 bình. Em thường để như vậy cả tuần thì NPK và B1 có mất tác dụng không các bác?

culanluasg

Super Moderator

thông thường xài không hết nên bỏ đi bạn ah

Nghien-Lan

Thành viên

Các bác chuẩn đoán giúp cây Urawan nhà em bị bệnh gì vậy? Em nghĩ là nấm nhưng xịt Dithanme và sau đấy Ridomil rồi nhưng ko ăn thua, lá mới vẫn bị. Toàn là đốm trắng nổi lên sần sùi, chỉ có 1 đốm đen duy nhất.
Cám ơn các bác

culanluasg

Super Moderator

hình như hiện tượng kháng thuốc bây giờ trở nên khá phổ biến

Nghien-Lan

Thành viên

Vậy theo bác Cù là vẫn bị nấm à?
Em ko xịt ngừa thuốc nấm (Dithane hay Ridomil) bao giờ cả, thỉnh thoảng có dùng thử hoạt chất Chitosan (Biogreen) thôi.
Vậy làm sao nó kháng thuốc được ta?

culanluasg

Super Moderator

không phải là xịt nhiều mà kháng thuốc nhưng quan trọng là nhiều khi cây nhiễm nấm đã kháng thuốc sẳn thì nó sẽ kháng thuốc ,giống như nhiều người bệnh lao lần đầu chưa trị lần nào nhưng nhiễm phải vi trùng lao kháng thuốc là tự nhiên bị kháng thuốc

Nghien-Lan

Thành viên

Cám ơn bác Cù!
Bệnh này em phát hiện từ cách đây 2 tháng nên xịt thuốc nấm ngay. Tuy nhiên lá mới vẫn tiếp tục bị bệnh mà lá cũ thì bệnh lại ko gia tăng (vẫn chỉ từng đấy nốt), em cũng ko hiểu thế nào?! Có bao giờ do phân hay do côn trùng đốt hay cắn ko bác?

KHANHZA

Thành viên mới

Cảnh báo nguy hiểm. Miền Bắc mùa này các cây cối nói chung đều phát triển tốt. Cây bàng cũng không ngoại lệ. Thế nhưng cây bàng có rất nhiều sâu róm. Cách đây 2 hôm, cây bàng ở cạnh nhà có gửi một chú sâu róm theo gió vào chậu Hồ điệp của nhà mình. Qua một ngày đêm nó sơi sạch 3 cái rễ to và mới. Mọi người nên cảnh giác với loại này.

culanluasg

Super Moderator

với những em rừng này ,nắng gắt ,nước tưới ,khí hậu không phù hợp ,phân bón vô cơ ,hữu cơ đều dễ dàng làm cháy đầu lá như trên

maivangnambo

Thành viên tích cực

Anh Thuận ơi cho tôi hỏi thuốc gì để trị mấy con ốc nho nhỏ (không biết tại sao lúc nầy chúng sinh sản nhiều quá)vẫn bò lên cắn lá và đầu rể non không anh?

culanluasg

Super Moderator

ở chổ mình các bạn hay mua thuốc diệt ốc dạng viên để bỏ vào chậu(kim Ngân SG có bán)