sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

thường là cháy đầu lá do nấm
- hai là do xịt nước tưới lúc nhiệt độ cao
- ba là do cháy phân
....cuối cùng là chịu thua

bocaudaran

Thành viên

thường là cháy đầu lá do nấm
- hai là do xịt nước tưới lúc nhiệt độ cao
- ba là do cháy phân
....cuối cùng là chịu thua
Cảm ơn bác! Nấm chắc ko phải, do cháu phun nấm định kỳ 2 tuần/ lần. Chắc do lúc mới trồng thấy cây khô lúc trưa nắng là cứ tưới.

tung_tanviet

Thành viên

Các bác giúp em với..bộ rễ vanda của em bị.rêu mốc xanh lè..khó phát triển..bây h phải làm sao trị đc:(

culanluasg

Super Moderator

bạn để vào chổ mát hơn,nên có thời gian khô hẳn giá thể ,rồi tưới lại,có thể dùng physan xịt thêm cũng hạn chế được rêu mốc...

dancayocap

Thành viên

Nếu ngoài đó không có physant, bạn có thể mua Benkona (thuốc dùng sát trùng truồng trại chăn nuôi) với nồng độ 3-6cc hoà một lít nước cũng tiêu diệt được rêu. Nhớ là nên phun thuốc vào sáng sớm trước 6giờ sáng, để thuốc thấm sâu vào rêu sau đó gặp ánh nắng mặt trời sẽ tiêu diệt dược rêu tốt nhất . Với physant pha 1cc hoà một lít nước và cũng phun như dùng Benkona.

hoalandep1234

Quản lý mới

Bác cù ơi cho cháu hỏi! Cây den nhà cháu bị bệnh gì thế ạ? Cảm ơn bác trước.

[/url] IMG_2490 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] IMG_2492 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]
Các chấm đen trên lá của bạn cũng hay thường gặp ngoài Bắc, hiện tượng do sương muối hại và cháy do nắng lên. Cháy đầu lá có thể do giá thể (chất trồng) vẫn lưu muối. Nếu bạn trong Nam thì chịu.

DOTHANH85

Thành viên

CÁC CHÚ CÁC ANH ƠI CHO EM HỎI: CÂY LAN CỦA EM NÓ BỊ BỆNH GÌ ĐÂY Ạ? CÁCH CHỮA THẾ NÀO? EM CẢM ƠN NHIỀU
CÂY1
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
CÂY2
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

DOTHANH85

Thành viên

Không lẽ không ai biết bệnh của nó sao? [-([-([-(

camaunese

Thành viên

Không lẽ không ai biết bệnh của nó sao? [-([-([-(
Bác mua thuoc hiệu JONO về xịt đi,tuan xịt 2 lần,xịt trong 2tuần.chúc bác mai mắn !!!!!!!!!!!

tieuthankhat

Thành viên mới

Kính chào bác Cù và các bác!
Em bị sên trắng không vỏ nó quần cho mệt quá. Em có đặt bẫy lá rau non để bắt nhưng không xuể vì chúng quá nhiều.
Em nhờ bác chỉ cho em loại thuốc thông dụng để diệt sên trắng này với ạ! Em xin cảm ơn

tathienanh

Thành viên
Trả lời: sâu bệnh,côn trùng phá hại lan

bạn nói con này phải không ???
ảnh net
Bọn sên Trần và ốc sên là loài động vật đáng ghét nhất trên cuộc đời, chúng còn nhiều chủng loại khác nữa. Nếu xuất hiện mà nhìn thấy phải tiêu diệt bằng tay luôn. Em thấy nó rất thích lá non, rễ non và ngồng Hoa. Em có khu vườn nhỏ, độ ẩm rất tốt cho Lan, mà sao nhiều con này quá. Tối nào cũng soi đèn bắt, rắc thuốc khi thấy nhiều mà sao bọn nó sinh nhanh lắm. Sau một đợt mưa lại thấy ào ào chui ra. Có vườn mà em toàn phải mang Lan lên tầng 4 treo, tránh bọn nó... Huhu

culanluasg

Super Moderator

mua thuốc diệt ốc mà bỏ lên chậu lan các bạn ,ốc có vỏ còn chết huống chi Sên

Opeth

Thành viên mới

em thấy mấy cây lan bắt đầu xuất hiện hiện tượng này trên lá, chụp ảnh no sko đc rõ màu sắc lắm, nhưng theo quan sát thì ở cuối cuống lá và trên thân có những chấm nhỏ màu hơi đỏ. Các bác tư vấn hộ em xem dùng thuốc gì để trị với, em lo quá, cây lại đang ra hoa:(:(

phuongta

Thành viên

em thấy mấy cây lan bắt đầu xuất hiện hiện tượng này trên lá, chụp ảnh no sko đc rõ màu sắc lắm, nhưng theo quan sát thì ở cuối cuống lá và trên thân có những chấm nhỏ màu hơi đỏ. Các bác tư vấn hộ em xem dùng thuốc gì để trị với, em lo quá, cây lại đang ra hoa:(:(

Cây của bạn bị nhiễm Nhện đỏ rồi , bạn nên dùng Orttus hay bạn ra cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật mua thuốc cùng tác dụng về chửa trị cho cây , nên nhớ là bạn xịt cả mặt trên và dươi lá , cuống lá , vì loại nhện đỏ nầy cũng hay nấp sâu trong cuống và bẹ lá , chúc bạn chửa trị cho cây mau lành bệnh và có những cây lan đẹp nghen !

thevalentine1988

Thành viên mới

1. Các bác có gặp loại nấm trắng này chưa? Cho em hỏi cách sử lý? Em tưới nước vôi.

2. Bác nào trồng lan ở phía Bắc, đã gặp sâu (lông) dóm trong vườn chưa?
chào các bác ^_^ , giá thể trồng lan của mình cũng bị nấm như bác @hoalandep1234, liệu có phải thay giá thể không các bác ? Trước mình toàn trồng bằng chậu đất nung nên chưa gặp loại nấm này bao giờ. Cảm ơn các bác ạ.

hoalandep1234

Quản lý mới

chào các bác ^_^ , giá thể trồng lan của mình cũng bị nấm như bác @hoalandep1234, liệu có phải thay giá thể không các bác ? Trước mình toàn trồng bằng chậu đất nung nên chưa gặp loại nấm này bao giờ. Cảm ơn các bác ạ.

Ghép lên giá thể như vậy thì cũng có vấn đề gì đâu bạn. Cơ bản, bạn xem lại chế độ ánh sáng, nắng, và độ thoáng vườn bạn phù hợp cho cây đang ghép đây. Nếu thích hợp, nấm đó cũng ko còn

Thanhct357

Thành viên mới

Các bác xem giúp cây lan của e bị gì với