LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG

Thôi chết, bệnh của bác giống bệnh của em rồi.
Hôm vừa rồi lên cơn quá em làm được 1 giò gồm : 1 mẹ dài 1m có 2 con lớn khoảng 30cm và 1 mẹ dài khoảng 70cm có 2 con nhỏ khoảng 15-20 cm.Mua xong vẫn thấy thèm.
Chắc mất kha khá hầu bao đây. Xin chúc mừng!

DOVANDINH

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯ

Chắc mất kha khá hầu bao đây. Xin chúc mừng!
hihihihih, cũng kha khá bác ạ.
Em thấy dòng giánh hương cũng đa dạng lắm. Có rất nhiều tên em chưa phân biệt được : hoàng sắc, hồng sắc, hồng dâu, hoàng nhạn, hồng nhạn, mới nghe thôi mà đã tầu hỏa nhập ma rồi. bác phân biệt được mấy em này thì bác chỉ bảo em với, có ảnh minh họa thì tuyệt .

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/

hihihihih, cũng kha khá bác ạ.
Em thấy dòng giánh hương cũng đa dạng lắm. Có rất nhiều tên em chưa phân biệt được : hoàng sắc, hồng sắc, hồng dâu, hoàng nhạn, hồng nhạn, mới nghe thôi mà đã tầu hỏa nhập ma rồi. bác phân biệt được mấy em này thì bác chỉ bảo em với, có ảnh minh họa thì tuyệt .
Nói chung, giòng này khó kham lắm em! Thôi để các bác có kinh nghiệm chỉ giáo, mình chịu vậy.

Lamgiang0373

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG

Thôi chết, bệnh của bác giống bệnh của em rồi.
Hôm vừa rồi lên cơn quá em làm được 1 giò gồm : 1 mẹ dài 1m có 2 con lớn khoảng 30cm và 1 mẹ dài khoảng 70cm có 2 con nhỏ khoảng 15-20 cm.Mua xong vẫn thấy thèm.
Bó tay với hai ông nghiện này ! Rồi còn khổ vì Lan cho coi !

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

Giáng hương hồng sắc, hồng nhạn, giáng hương lá dày ~ Aerides crassifolia C.S.P.Parish ex Burb., Garden (London 1871-1927) 3: 461 (1873)

DOVANDINH

Thành viên
Re: Trả lời: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

Giáng hương hồng nhạn

Ôi cái màu nhìn phê quá bác Vinh ạ, tiếc rằng thằng này bông hoa ngắn và cây cũng không dài như tam bảo sắc.
==================================
Bụi quế mới mua hôm trước :

danhquang_hp

Thành viên mới

E mới bập bẹ vào diễn đàn . Mọi người dậy mình cách đưa ảnh lên web với...

danhquang_hp

Thành viên mới

Thử mộtn ảnh bất kỳ lhttp://i1254.photobucket.com/albums/hh620/danhquang_hp/SETUP.jpgần sau là ảnh Lan...!

hoalandep1234

Quản lý mới

Giáng hương nhị sắc, tam bảo sắc hay các bác trong Nam gọi là quế nâu ~ Aerides falcata Lindl. & Paxton 1851 SECTION

Lá ngắn, dày và màu xanh lục nhạt + vàng

1. Ảnh nửa năm trước

2. Và bây giờ, tạm thời ổn ổn

hoalandep1234

Quản lý mới

Giáng hương nhị sắc, tam bảo sắc hay các bác trong Nam gọi là quế nâu ~ Aerides falcata Lindl. & Paxton 1851 SECTION

Lá dài, mỏng, bóng và có màu xanh lục thẫm

Sau nửa năm

tuandefzajj

Thành viên tích cực

a vinh mua phôi đã ngon rồi lên cây phát triển tốt quá. Cây nhà e chết nhiều quá a ạ. BUỒN!!!

snake

Thành viên tích cực

Em cũng có giò Quế chụp năm ngoái :D. .......Năm nay ra cũng rất nhiều hoa sẽ chụp khoe sau.

culanluasg

Super Moderator

Giáng hương xanh của anh Minh,Dơn Dương ,lâm Đồng,cực hiếm

hoalandep1234

Quản lý mới

Giáng hương cứ cho ăn nước lã nhiều lên khỏe!

DOVANDINH

Thành viên

a vinh mua phôi đã ngon rồi lên cây phát triển tốt quá. Cây nhà e chết nhiều quá a ạ. BUỒN!!!
Em thấy thằng này dễ trồng, dễ sống mà, nhất là thằng tam bảo sắc mua về khoảng mấy ngày là phun dễ ầm ầm. Em trồng thằng này chưa bị chết ngọn nào đấy.

hoalandep1234

Quản lý mới

Một loại nhị sắc, tam bảo sắc hay trong Nam gọi là Quế nâu ~ Aerides falcata Lindl. & Paxton 1851 SECTION khác;

Lá xanh lục nhạt, bản dài và dày, gấp, xếp sát như lá cây quế lan hương (cây nhỏ). Thật khó để nhận dạng chúng nếu xếp cùng với các cây quế lan hương. Trồng tại nhà, lá tam bảo sắc sẽ nổi các chấm tím sắc tố trên lá khi bắt gặp nắng.

Hoa cây này trắng hơn cây nhị sắc lá xanh lục + vàng, ngắn và dày như tôi đã nói ở trên

Đây là cây TBS

Vẫn còn các kiểu lá khác nữa nếu có điều kiện chụp ảnh, tôi sẽ chia sẻ với các bạn. Có 1 điều, giáng hương nhìn hoa rồi mua cây sẽ chuẩn xác hơn.

Anh chị em ai có đã trồng nhiều thì chia sẻ chỉ giáo thêm!

lehoangbn1993

Thành viên

quế em mới ghép đây:

hỏa hoàng anh Vinh tặng em đã ghép rùi nè:

(đang ra rễ con rùi)
còn đây là hải yến:

hoalandep1234

Quản lý mới

Nhà em nh gỗ thế? Cây hỏa hoàng thưa quá. Quế sao mua ngọn bé xíu em, chắc rẻ? Thôi hôm nào đi ké xuống anh lại bổ sung cho 1 ít. Anh mới ghép thêm 1 khóm quế vàng bông kép, cũng chẳng biết nó thế nào.

Hải yến như thế là vừa vì cây này rễ cũng rất dài
==================================
2 chậu hài có ổn ko em?