LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

Bạn phamtriu cũng có nhiều cây đẹp ghê! Rất mong bạn chia sẻ!

hoalandep1234

Quản lý mới

Đã hứa với bạn Định, đây là bông trắng ~ Holcoglossum amesianum var. Alba

Minh Xuân

Quản lý

Em tìm hoài mà chẳng thấy thread nào đề cập chuyên về các loài hoa phong lan này. Nguyện vọng, em tạo một thread để anh chị em cùng chia sẻ kinh nghiệm trồng, chăm sóc và chia sẻ những bông hoa đẹp về các loài này trong vườn nhà mình.

Mở đầu, em xin được chia sẻ về loài tào thiệt hay anh chị em chúng ta thường gọi là lan tóc tiên;

Holcoglossum amesianum (Vanda amesiana): Lan tóc tiên; Tào thiệt ames

Loài: Thân cao chừng 5 cm, lá 4-7 chiếc, cứng và dài 9-30 cm.

Hoa: Chùm hoa dài tới 25-30 cm có từ 10-15 hoa to 6-7 cm, hoa to 4-5- cm nở vào mùa Thu và Đông có hương thơm. Lan mọc tại Lâm Đồng, Đà Lạt và các tỉnh miền biên giới Hoa Việt như Sơn La, Cao Bằng v.v… Các nhà khoa học phát hiện rằng giống lan này có thể tự động thụ phấn mà không phải nhờ các côn trùng như phần đông các giống lan khác.

Đặc điểm: Trong tự nhiên, người ta thấy loài này sống trên đá hoặc cây ở các cánh rừng trên núi. Cây ưa nhiều ánh sáng với nhiệt độ vừa phải đến mát. Nếu trồng treo rễ, phải tưới nước thường xuyên. Vào mùa Thu-Đông hãy bớt tưới nước và ngưng bón phân, mùa Xuân bắt đầu tưới chút ít và tưới hàng ngày vào mùa Hè. Lan ưa độ ẩm cao, từ 60-80% và ở nơi thoáng gió.

Chất trồng: Chất trồng loại thoát nước nhanh như rễ cây dương xỉ (đối với cây con) và bổi rêu sphagnum. Khi ghép trồng treo rễ, cũng cần tạo 1 lớp nền bổi rêu sphagnum mỏng.

Chia sẻ vài ảnh cây nhà đang hoa;

Xin được đính chính, sửa bài vì lỗi copy file bị lẫn.
Cây của bạn không phải loài Holcoglossum armesianum mà là H. lingulatum.

Loài Tóc tiên Bắc (H. lingulatum) thì mới có hoa màu tím, chùm hoa dựng thẳng, chứ không hoa trắng, rủ như Tóc tiên Trung Holcoglossum armesianum

hoalandep1234

Quản lý mới

Đây là một câu trả lời đúng vào thắc mắc của em; ban đầu em có viết tên cây này; Holcoglossum lingulatum - Tóc tiên Bắc vì đa phần em đi tìm hiểu các nơi, ngoài chợ bán cây và nhà vườn đều nói vậy; và ảnh theo Orchid Ngoc Lan cũng đúng vậy.

Tuy nhiên tra cứu ảnh mạng; em thấy thế này;

1. Holcoglossum lingulatum (Aver.) Aver. 1990 Photo by courtesy of Danny Lentz

2. Orchid Kiwi

3. Hoa lan Vietnam

Nếu xét các trang trên thì hoa lingulatum có khác hoàn toàn như bông của em. Có điều gì không hiểu, bác chỉ giáo anh em học hỏi?

DOVANDINH

Thành viên

Đã hứa với bạn Định, đây là bông trắng ~ Holcoglossum amesianum var. Alba

Cảm ơn bác Vinh đã cho xem em tóc tiên trắng, em nhìn hoa lan trắng rất đẹp : vẻ đẹp thuần khiết, nhẹ nhàng...
Mấy em tóc tiên đúng như bác nói có vẻ đẹp rất giống phụ nữ Việt Nam.
Phải mua thêm em này thôi, hihihihihiih.

tuandefzajj

Thành viên tích cực

chợ hàng hôm lâu e thấy bán nhiều lắm. Loại này thường thì màu gì a ơi.

hoalandep1234

Quản lý mới

chợ hàng hôm lâu e thấy bán nhiều lắm. Loại này thường thì màu gì a ơi.
Chợ hàng có bán 2 loại em ơi; một loại lá tròn đũa, dài 40-80cm, hoa màu trắng họng nâu đỏ. Loại này của anh, lá ngắn chừng 10-30cm, hoa tím hồng họng tím.

Minh Xuân

Quản lý

Đây là một câu trả lời đúng vào thắc mắc của em; ban đầu em có viết tên cây này; Holcoglossum lingulatum - Tóc tiên Bắc vì đa phần em đi tìm hiểu các nơi, ngoài chợ bán cây và nhà vườn đều nói vậy; và ảnh theo Orchid Ngoc Lan cũng đúng vậy.

Nếu xét các trang trên thì hoa lingulatum có khác hoàn toàn như bông của em. Có điều gì không hiểu, bác chỉ giáo anh em học hỏi?
Nhất trí với bạn. Cây của bạn là H. armesianum. Loài này bản lá rộng trên 5mm, không tròn như những loài khác.

Còn loài này là H.wangii

hoalandep1234

Quản lý mới

Nhất trí với bạn. Cây của bạn là H. armesianum. Loài này bản lá rộng trên 5mm, không tròn như những loài khác.

Còn loài này là H.wangii

Dạ! Em cám ơn anh! Bữa trước em nhớ láng máng thôi. Cây hoa tóc tiên trắng, có Holcoglossum subulifoliun (Vanda subulifolia, Vanda watsonii): Tào thiệt hẹp, Tóc tiên Trung. Thực ra, em thường sưu tầm file (có tham khảo các web) để dần dần trồng đến thì xem. Nguyện vọng cũng muốn làm các file dễ tìm, dễ hiểu. Mỗi lần có 1 cây mới ra hoa, em copy từ file lưu trữ của em nên em có rất nhiều ảnh/ đóng quyển kiểu kiểu như cách em viết.

Tụi em chơi chứ không được nghiên cứu chuyên ngành như các anh chị nên mong các anh chị chia sẻ nhiều.

hoalandep1234

Quản lý mới

Em copy đây là đường link của 1 dạng file em có lưu khi bắt đầu trồng lan; và để tham khảo. Em nghĩ ace chúng ta xây dựng theo cách này thì sẽ có tài liệu tham khảo và để cho các bạn mới có thể truy cập tham chiếu. Nếu có thời gian, em sẽ xem xét lại từng hạng mục vì em có quá nhiều file.

http://www.mediafire.com/download.php?xzysauko37aq9t4

Các bác có thể chia sẻ kinh nghiệm và sử dụng ảnh hoa của toàn bộ ace tham gia. Sau này nó là tài nguyên của trang.

hoalandep1234

Quản lý mới

Đề nghị các anh chị cho ý kiến hướng dẫn. Thực ra, em cũng đang định stop ko viết tiếp nữa vì chỉ thích ngồi xem các bạn chia sẻ thông tin.

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

cây tóc tiên của phamtriu.tb đã nở hoa,cây chưa khỏe nên bông hơi cộc thì phải,nhìn giống holcoglossum lingulatum hoa trắng lưỡi tím phớt hồng, nở vài hôm thì chuyển qua màu tím hồng gần hết,hình hơi mờ

hoalandep1234

Quản lý mới

cây tóc tiên của phamtriu.tb đã nở hoa,cây chưa khỏe nên bông hơi cộc thì phải,nhìn giống holcoglossum lingulatum hoa trắng lưỡi tím phớt hồng, nở vài hôm thì chuyển qua màu tím hồng gần hết,hình hơi mờ

Bạn cũng sai tên giống tớ rồi, sửa nhé Holcoglossum amesianum. Loại này thực ra không phải var. alba (trắng tuyền gì đâu), tự thụ phấn gần tàn, hoa chuyển sang màu trắng.

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

vâng,nhất trí là H.amesianum. Thanks bác hoalandep1234.

hoalandep1234

Quản lý mới

Bữa trước, mình quan sát 2 chậu cây nhà mình, mở cả nắp nhụy thụ phấn ra xem, Quả thực, loại này cũng hay.

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

hôm rồi về có 3 cây cùng trổ hoa,em không có máy chụp hình,chụp qua ola bằng đt nokia5300 hình hơi kém.Vừa rồi lên vào post media báo lỗi file kia(một cây hoàng thảo rừng rụng lá có hoa tím ) lần sau về sẽ chụp lại,còn hình cây này hơi cùi nhưng post lên chia sẻ cho vui. Cây địa lan này có nhiều điểm giống chi lan lọng (bulbophyllum),bình thường cây không rụng lá trước khi ra hoa nhưng cây này do phamtriu chăm sóc bảo quản ko tốt nên lá duy nhất của cây bị gãy phải cắt bỏ hồi trong năm chỉ còn lại giả hành màu tím đường kính tròn khoảng 2.5cm.

2 ngồng hoa trong hình cao tới hơn 1m (tính từ mặt đất đến nụ hoa trên cùng) có thể so sánh với chậu đất 40x40cm trồng cây này

mà hoa thì không lớn lắm nên nhìn hơi..đuối

hoalandep1234

Quản lý mới

hôm rồi về có 3 cây cùng trổ hoa,em không có máy chụp hình,chụp qua ola bằng đt nokia5300 hình hơi kém.Vừa rồi lên vào post media báo lỗi file kia(một cây hoàng thảo rừng rụng lá có hoa tím ) lần sau về sẽ chụp lại,còn hình cây này hơi cùi nhưng post lên chia sẻ cho vui. Cây địa lan này có nhiều điểm giống chi lan lọng (bulbophyllum),bình thường cây không rụng lá trước khi ra hoa nhưng cây này do phamtriu chăm sóc bảo quản ko tốt nên lá duy nhất của cây bị gãy phải cắt bỏ hồi trong năm chỉ còn lại giả hành màu tím đường kính tròn khoảng 2.5cm.

2 ngồng hoa trong hình cao tới hơn 1m (tính từ mặt đất đến nụ hoa trên cùng) có thể so sánh với chậu đất 40x40cm trồng cây này

mà hoa thì không lớn lắm nên nhìn hơi..đuối
Cây này thì em chưa thấy bao giờ, chắc hiếm quá rồi... chịu bó tay thôi bác!

DOVANDINH

Thành viên
Chưa thấy bác Vinh chia sẻ về mấy em quế lan hương nhỉ ?
Thằng này em cũng mê lắm, mê từ lá tới hoa, nhưng chưa hiểu nhiều lắm, mong bác Vinh chỉ giáo !

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

Chưa thấy bác Vinh chia sẻ về mấy em quế lan hương nhỉ ?
Thằng này em cũng mê lắm, mê từ lá tới hoa, nhưng chưa hiểu nhiều lắm, mong bác Vinh chỉ giáo !
Thôi đi học đã, nhận dạng thì tàm tạm...hihihi. Tớ cũng mê em này, thích trồng khóm to vật :D:D:D

DOVANDINH

Thành viên
Re: Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

Thôi đi học đã, nhận dạng thì tàm tạm...hihihi. Tớ cũng mê em này, thích trồng khóm to vật :D:D:D
Thôi chết, bệnh của bác giống bệnh của em rồi.
Hôm vừa rồi lên cơn quá em làm được 1 giò gồm : 1 mẹ dài 1m có 2 con lớn khoảng 30cm và 1 mẹ dài khoảng 70cm có 2 con nhỏ khoảng 15-20 cm.Mua xong vẫn thấy thèm.