LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

hoalandep1234

Quản lý mới
Em tìm hoài mà chẳng thấy thread nào đề cập chuyên về các loài hoa phong lan này. Nguyện vọng, em tạo một thread để anh chị em cùng chia sẻ kinh nghiệm trồng, chăm sóc và chia sẻ những bông hoa đẹp về các loài này trong vườn nhà mình.

Mở đầu, em xin được chia sẻ về loài tào thiệt hay anh chị em chúng ta thường gọi là lan tóc tiên;

Holcoglossum amesianum (Vanda amesiana): Lan tóc tiên; Tào thiệt ames

Loài: Thân cao chừng 5 cm, lá 4-7 chiếc, cứng và dài 9-30 cm.

Hoa: Chùm hoa dài tới 25-30 cm có từ 10-15, cỡ hoa 4-5- cm nở vào mùa Thu và Đông có hương thơm. Lan mọc tại Lâm Đồng, Đà Lạt và các tỉnh miền biên giới Hoa Việt như Sơn La, Cao Bằng v.v… Các nhà khoa học phát hiện rằng giống lan này có thể tự động thụ phấn mà không phải nhờ các côn trùng như phần đông các giống lan khác.

Đặc điểm: Trong tự nhiên, người ta thấy loài này sống trên đá hoặc cây ở các cánh rừng trên núi. Cây ưa nhiều ánh sáng với nhiệt độ vừa phải đến mát. Nếu trồng treo rễ, phải tưới nước thường xuyên. Vào mùa Thu-Đông hãy bớt tưới nước và ngưng bón phân, mùa Xuân bắt đầu tưới chút ít và tưới hàng ngày vào mùa Hè. Lan ưa độ ẩm cao, từ 60-80% và ở nơi thoáng gió.

Chất trồng: Chất trồng loại thoát nước nhanh như rễ cây dương xỉ (đối với cây con) và bổi rêu sphagnum. Khi ghép trồng treo rễ, cũng cần tạo 1 lớp nền bổi rêu sphagnum mỏng.

Chia sẻ vài ảnh cây nhà đang hoa;

Một bông trắng

Xin được tặng các cô, các chị, các em trong diễn đàn nhân ngày Quốc Tế Phụ Nữ 8-3. Chúc mọi người xinh đẹp và hạnh phúc như những đóa phong lan!

Xin được đính chính, sửa bài vì lỗi copy file bị lẫn.

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Trả lời: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN), QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG - Holcoglossum & Aerides

e có 1chậu nhưng cùi quá.chẳng biết bh mới có hoa.

mrkenzii

Thành viên
Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN), QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG - Holcoglossum & Aerides

hôm bữa mình có thấy tóc tiên bán ở thành thái nhiều lắm.Lá cây mập ngắn ko biết là loại nào vì mình chưa thử nghiệm với chủng này

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN), QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG - Holcoglossum & Aerides

hôm bữa mình có thấy tóc tiên bán ở thành thái nhiều lắm.Lá cây mập ngắn ko biết là loại nào vì mình chưa thử nghiệm với chủng này
Bạn up hình lên để ace giúp đỡ bạn ạ!

mrkenzii

Thành viên
Re: Trả lời: Re: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN), QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG - Holcoglossum & Aeri

Bạn up hình lên để ace giúp đỡ bạn ạ!
ec.tiếc là bữa đó mình chỉ ghé mua mấy bảng dớn chứ ko có mua lan bạn ơi.tiện mắt thấy chúng thôi,mình chưa có kinh nghiệm với loài tóc tiên nên chưa trồng thử.Thấy hoa cũng đẹp nên cũng đang trong giai đoạn tìm hiểu tóc tiên đây.Hy vọng qua topic của bạn mình học hỏi đc tí gì đó từ mọi người.

lehoangbn1993

Thành viên
Trả lời: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN), QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG - Holcoglossum & Aerides

Hnọ em đi chợ bưởi thấy họ trồng trên khúc dớn nhìn tốt lắm. dễ nó to và bò như quế ý. Nhìn hoa nó hay quá. Bjo có dịp anh tuấn cho em xin nhánh loại này nha. thanks

DOVANDINH

Thành viên

Năm ngoái em cũng mua được kha khá loại tóc tiên này, chia cho thằng em gần nhà trồng cùng, kết quả là của em ra đi hết, của thằng em em sống dặt dẹo nên không ... nản bác Vinh ạ. Em cũng định tìm hiểu thêm về em này để năm nay làm ít nữa về phục thù, may có bác Vinh tìm hiểu giúp, bác tìm hiểu rồi chia sẻ cách thuần để em học tập nhé !
thanks !

hoalandep1234

Quản lý mới

Năm ngoái em cũng mua được kha khá loại tóc tiên này, chia cho thằng em gần nhà trồng cùng, kết quả là của em ra đi hết, của thằng em em sống dặt dẹo nên không ... nản bác Vinh ạ. Em cũng định tìm hiểu thêm về em này để năm nay làm ít nữa về phục thù, may có bác Vinh tìm hiểu giúp, bác tìm hiểu rồi chia sẻ cách thuần để em học tập nhé !
thanks !
Cách tôi trồng cũng chẳng khác gì với bài viết trên;
+ Chậu đất nung, nông vì tôi muốn sau này cây sẽ buông rễ qua các lỗ thoáng và thả rủ trông rất bắt mắt.
+ Chất trồng: Đáy chậu lót xốp (có thể dùng nhiều loại vật liệu), trên nữa đặt chút xỉ than cỡ trung và bỏ thêm mấy miếng vỏ thông đỏ, và cuối là dớn miếng chặt cỡ 2-3cm vuông (kiếm loại thưa giữ ẩm tốt hơn loại bánh cứng). Mùa này ở phía Bắc, tôi chưa bỏ dớn trắng (tảo trắng) vì độ ẩm đang quá cao. Mùa hè, tôi hay phủ lớp tảo trắng thật mỏng.

* Lưu ý khi mới mua về trồng chậu, cây không thể có định nếu chỉ phủ chất trồng và khó lòng ra rễ được, tôi sử dụng dây nylon quấn một vòng ngang thân trên (tránh phần ra rễ) và xiên qua các lỗ thoáng, buộc (cột) giữa cây cố định. Thời kỳ đầu cây cần ẩm nhiều để mau rễ.

Cây hoàn toàn phát triển tốt. Tuy cây không có giá trị cao nhưng vẻ đẹp của chậu cây này rất dung dị, nhẹ nhàng giống như chị em gái Việt Nam.

Chân thành chia sẻ!

DOVANDINH

Thành viên

Hình như có cả tóc tiên g đột biến :màu sắc trắng tinh nữa hay sao bác Vinh nhỉ , bác làm rõ thắc mắc này giúp em với. thanks !

hoalandep1234

Quản lý mới

Hình như có cả tóc tiên g đột biến :màu sắc trắng tinh nữa hay sao bác Vinh nhỉ , bác làm rõ thắc mắc này giúp em với. thanks !
Cám ơn bạn! Có lẽ mình copy nhầm tên cây. Giòng tóc tiên Ames loài này có hoa đột biến, trắng toàn bông. Tôi cũng có ảnh.

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: LAN TÀO THIỆT (TÓC TIÊN) Holcoglossum,QUẾ LAN/ GIÁNG HƯƠNG Aerides

Cũng chẳng có gì lạ cả, trong cùng 1 chậu hoa hoa đang nở ở nhà mình, có 1 cây hoa độc 1 màu trắng, thứ 2 up ảnh.

dainganhoagio

Thành viên mới

Ui, em cũng có 2 chậu tóc tiên, nhưng lá dài mỏng, hoa ra nhiều nhưng mà nhỏ chỉ toàn màu trắng không à. Em không biết có nó loại nào nữa. có phải là tóc tiên không?

hoalandep1234

Quản lý mới

Chính xác có loại này, nếu ace quan tâm cứ up ảnh tôi sẽ nói trong hiểu biết của mình. Từ từ mình viết tiếp loại hoa trắng (tào thiệt wang) để ace tham khảo

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

Cây này theo mình là rất dể sống,mình cũng có 1 giỏ giống với cây trong hình trên của bạn.Là tình cờ nhặt đc 1 nhánh ở chỗ người bán lan dọn đi ,về dùng dây vải cột chặt vào mảng gốc cau mục treo ngay cành cây thò ra ria ao,chẳng chăm sóc gì mà cây sống nhăn,lại còn nảy thêm đc 1 mầm nữa phát triển thành thân mới. Tính từ đó tới nay là gần đc 2 năm,tới trước tết năm rồi thì trổ một ngồng khá mập,nhưng đến hôm rồi về cây vẫn chưa nở hoa. Tới 26 tháng 3 về nếu hoa nở cũng chụp post lên cho vui

hoalandep1234

Quản lý mới

Cây này theo mình là rất dể sống,mình cũng có 1 giỏ giống với cây trong hình trên của bạn.Là tình cờ nhặt đc 1 nhánh ở chỗ người bán lan dọn đi ,về dùng dây vải cột chặt vào mảng gốc cau mục treo ngay cành cây thò ra ria ao,chẳng chăm sóc gì mà cây sống nhăn,lại còn nảy thêm đc 1 mầm nữa phát triển thành thân mới. Tính từ đó tới nay là gần đc 2 năm,tới trước tết năm rồi thì trổ một ngồng khá mập,nhưng đến hôm rồi về cây vẫn chưa nở hoa. Tới 26 tháng 3 về nếu hoa nở cũng chụp post lên cho vui
Cám ơn bạn và hy vọng bạn đóng góp.
Nếu có hoa, cây đã ra phát nụ từ trước Tết rồi vì thời tiết lạnh nên ko ra hoa ngay mà ngậm nụ đến bj mới nở. Các bạn cũng rất nhầm lẫn với cây thân dài hơn, hoa cỡ lớn hơn và trồng buông rủ. Quả thực là treo trên cành cây nhô ra ao thì khỏi bàn vì dường như lý tưởng đối với các cây phong lan.

culanluasg

Super Moderator

Cù cũng có một cây quà tặng từ miền bắc nhưng nuôi được hơn năm thì chết !!!

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

Cây của em đây,hình chụp hôm tết gửi cho người bạn trong ola chat. Bình thường treo ngoài ria ao,bữa đó mưa nhiều,trời cũng lạnh nên treo vào hiên nhà

hoalandep1234

Quản lý mới

Cây của em đây,hình chụp hôm tết gửi cho người bạn trong ola chat. Bình thường treo ngoài ria ao,bữa đó mưa nhiều,trời cũng lạnh nên treo vào hiên nhà
Cám ơn bạn! Hẹn mai ae mình xem lại trên vi tính, cây của bạn cũng đã có phát hoa rồi.

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

Cù cũng có một cây quà tặng từ miền bắc nhưng nuôi được hơn năm thì chết !!!
Ủa vậy chắc là trong đó nóng quá cây này khó ở phải không chú. khi nào ra bắc ghé đâu đó gần thái bình or hải dương thì chú cho cháu biết nha. Cháu muốn đc gặp gỡ cao nhân một lần và có giống mấy cây lan rừng lạ cháu muốn tặng chú, 1 cây bướm long châu,1 cây ngọc điểm nước và một cây nữa chưa biết tên,mấy nhánh cây má đào son môi nữa.

culanluasg

Super Moderator

Cảm ơn tình cảm của bạn rất nhiều ,có một dạo mê lan rừng cũng đã từng trồng qua nhưng miền nam nóng quá ,cây không chịu nổi nên đã lần lượt qua đời !!!