Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

Tôi đã xử lý;

Cắt khoét hết phần hư, thối, dùng que tăm bông nhúng còn i ốt bôi xung quanh vết cắt khoét và để khô 2 ngày trong thoáng mát, miệng em nó có vết đen nhưng không lây lan tiếp. Ngọc điểm dính kiểu này vào mùa mưa nắng nhiều.

Có bác xử lý bằng bôi vôi hay ridomil gold nhưg ko lành nhanh như em nói đâu.

langkhach_hnsg

Thành viên

Tôi đã xử lý;

Cắt khoét hết phần hư, thối, dùng que tăm bông nhúng còn i ốt bôi xung quanh vết cắt khoét và để khô 2 ngày trong thoáng mát, miệng em nó có vết đen nhưng không lây lan tiếp. Ngọc điểm dính kiểu này vào mùa mưa nắng nhiều.

Có bác xử lý bằng bôi vôi hay ridomil gold nhưg ko lành nhanh như em nói đâu.

Cám ơn bác, chiều mình làm theo lời bác lun
~O)

culanluasg

Super Moderator

ngọc điểm vườn Sư Phụ Vĩnh Long ,ảnh trunghongmon,hoalancaycanh...

culanluasg

Super Moderator

năm rồi có hỏi Thầy gắn hết bao nhiêu kg trên một cây lũa to để trồng ngọc điểm ,Thầy nói hết 120 kg cho một cây lũa to để gắn ngọc điểm mà vườn có 4 cây như thế hết gần nửa tấn ngọc điểm rừng .................

culanluasg

Super Moderator

cội ngọc điểm nho nhỏ vườn sư phụ,cội này đã khá lâu ,ảnh trunghongmon(hoalancaycanh.....)

nhioanh

Thành viên mới
Trả lời: Re: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

vài năm trước ,Miền Nam đai châu đa số là hàng rừng thuần hóa ta có thể dễ dàng mua một ngọn đẹp với giá chừng 100 ngàn trở lại ,trong vòng bốn năm trở lại đây hàng nhập nội xuất hiện nhiều và màu sắc khá đa dang nhưng giá rất cao và kéo theo hàng rừng ngày càng cạn kiệt ,giá đai châu ngày càng vượt xa tưởng tượng
- phong trào đai châu ngày càng được nhân lên những cội đai châu nhiều ngọn từ năm triệu đến chục triệu không phải là hiếm
-Em muốn mua Lan Đai Châu rẻ đã được thuần hóa về trồng vậy Bác,em đang ở Tp HCM.:D:D:D:DTks Bac nhii nhiu

thanhtu_tt88

Thành viên tích cực

Bác cù ơi cho con hỏi chút .Nếu đai châu ký trên cây sống hay là trên lũa thì có phải phun thuốc kích thích thường xuyên không ạ ???

nhioanh

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

mình chỉ trồng vài cây ,ảnh trên là trên net
mua đai châu lúc này bạn chỉ nên mua hàng đã thuần rồi
Em muốn mua Lan Đai Châu đã thuần này ở đâu vậy bác,hiện em đang ở TPHCM,Q8:D:D

hoalandep1234

Quản lý mới

Bác cù ơi cho con hỏi chút .Nếu đai châu ký trên cây sống hay là trên lũa thì có phải phun thuốc kích thích thường xuyên không ạ ???
Tui tham gia chút nhé;

Có 2 vấn đề chúng ta nên tìm hiểu là:

I. Phân bón hay chất kích thích;

1. Phân bón hữu cơ là gì?

Gọi là phân hữu cơ vì trong phân đó có thành phần hữu cơ là cơ bản nhất. Văn bản hiện hành của nhà nước chia phân hữu cơ ra làm 4 loại:
1.1. Phân hữu cơ truyền thống: chúng được tạo ra từ nguồn nguyên liệu và cách xử lý truyền thống. Nguồn nguyên liệu đấy có thể là chất thải của vật nuôi, là phế phẩm trong nông nghiệp, là phân xanh (bèo hoa dâu, thân cây họ đậu...được nhà nông gom ủ lại chờ hoại mục).
1.2. Phân hữu cơ sinh học: Có nguồn nguyên liệu hữu cơ (có thể có thêm than bùn) được xử lý và lên men theo một quy trình công nghiệp với sự tham gia của một hay nhiều chủng vi sinh vật.
1.3. Phân hữu cơ vi sinh: Có nguồn nguyên liệu và quy trình công nghiệp như phân hữu cơ sinh học nhưng có một hoặc nhiều chủng vi sinh vật vẫn còn sống và sẽ hoạt động khi được bón vào đất.
1.4. Phân hữu cơ khoáng: Là phân hữu cơ sinh học được trộn thêm phân vô cơ.

2. Phân bón vô cơ:

Phân vô cơ còn gọi là phân khoáng, phân hoá học; là các loại muối khoáng có chứa các chất dinh dưỡng của cây. Có 13 chất dinh dưỡng khoáng thiết yếu đối với sinh trưởng và phát triển của cây. Trong đó có 3 nguyên tố đa lượng là: N, P, K; 3 nguyên tố trung lượng là: Ca, Mg, S và 7 nguyên tố vi lượng: Fe, Mn, Zn, Cu, Mo, B, Cl. Ngoài ra, còn một số nguyên tố khác cần thiết cho từng loại cây như: Na, Si, Co, Al…. Chúng phân ra thành 3 loại chính;

2.1. Phân vô cơ đa lượng : Thành phần chính cây lan cần cho tăng trưởng hay ra hoa như Phân đạm - Phân lân - Phân kali - Vôi bón ruộng - Phân tổng hợp và phân hỗn hợp
2.2. Phân vô cơ trung lượng: Canxi (CaO), Magiê (MgO), Lưu huỳnh (S)
2.2. Phân vô cơ vi lượng: Các chất mà cây lan cần rất ít như Đồng (Cu), Kẽm (Zn), Bo (B), Mangan (Mn), Molipden (Mo), Sắt (Fe), Clo (Cl)…

II. SỬ DỤNG HIỆU QUẢ;
1. Với nhóm phân hữu cơ: Tỷ lệ và hàm lượng các yếu tố dinh dưỡng trong phân hữu cơ thấp nên phải bón phối hợp và cân đối lượng phân hữu cơ với phân vô cơ. Tuy nhiên, các loại này trong đời sống công nghiệp không còn phù hợp vì quỹ thời gian và không gian thực hiện việc ngâm ủ.. cùng với dễ dàng tạo bệnh cho cây lan nếu không tuân thủ nghiêm ngặt quy trình sản xuất...

2. Với nhóm phân vô cơ: phân Ure, phân Kali là những phân tan nhanh; dễ gây cháy lá, héo rễ non và lông hút của cây lan nếu để phân tiếp xúc trực tiếp; dễ bay hơi, rửa trôi, tồn tại lâu trong nước sẽ gây ra độc tố cho người và cây.

III. GHÉP LAN TRÊN CÂY SỐNG VÀ GỖ LŨA:
1. Cây còn sống: Phong lan là loài biểu bì sống phụ sinh nên ngoài tự nhiên đa phần sống trên cây còn sống. Trồng ở vườn nhà, ngta cũng rất ít và hầu như không bón phân, kích thích.
2. Gỗ lũa: 2 loại lũa ghép; là lũa gỗ mềm và lũa gỗ cứng. Tuy nhiên, đặc điểm là ngta không bao giờ sử dụng loại gỗ có tinh dầu hoặc chứa độc tố. Lũa mềm có ưu điểm giữ ẩm hơn lũa cứng nhưng lũa cứng có ưu điểm bền hơn lũa mềm. Thường thì, có 2 cách ghép là ghép để vỏ và tróc vỏ. Ghép lan trên lũa vẫn cần đến phân bón (kích thích) nhưng không lạm dụng và tuân thủ yêu cầu sinh học của cây lan ghép.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

Em muốn mua Lan Đai Châu đã thuần này ở đâu vậy bác,hiện em đang ở TPHCM,Q8:D:D
lan đai châu đã thuần theo mình hiện nay khá đắt bạn ah,không hề rẻ

culanluasg

Super Moderator

chờ anh hỏi Thầy em nhé

Manh khuong

Thành viên

Mấy em này chơi được không bác Cù?

==================================
Tập chơi Gigantea với anh em nữa nè anh Cù

hoalandep1234

Quản lý mới

Toàn hàng khủng long! Bác có các em nghinh xuân đẹp quá; rừng siêu hạng và Đài cũng hạng siêu

culanluasg

Super Moderator

Mk cây khỏe nhưng có cây chưa đẹp nghen em,Miền tây trồng ngọc điểm rớt lá chân là phạt đó nghen

tuandefzajj

Thành viên tích cực

chờ đợi chủ cây chỉ dùm em xem hàng rừng hay hàng nhập ạ

Lamgiang0373

Thành viên

năm rồi có hỏi Thầy gắn hết bao nhiêu kg trên một cây lũa to để trồng ngọc điểm ,Thầy nói hết 120 kg cho một cây lũa to để gắn ngọc điểm mà vườn có 4 cây như thế hết gần nửa tấn ngọc điểm rừng .................
Thật bái phục những cây ND khủng của Thầy ! Trông mà nghiền quá bác Cù ơi !