Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

culanluasg

Super Moderator
Cù mở topic để anh em cùng bàn luận về một loài lan được ưa chuộng từ Bắc chí Nam
ưu điểm dễ trồng ,nở hoa vào những thời điểm tuyệt vời Noel,tết tây,tết Nguyên Đán

ảnh dalatrose

ảnh conanglemlinh_194 (dlr)

culanluasg

Super Moderator
Re: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

Ở miền Nam đai châu tương đối dễ trồng ,trồng chậu (chậu gổ chậu đất,chậu nhựa) ,trồng treo,trồng vào cây chết ,trồng vào cây sống đều được ,cây hương thơm dịu dàng,lan xa ,vương vấn và quyến rũ

culanluasg

Super Moderator

vài năm trước ,Miền Nam đai châu đa số là hàng rừng thuần hóa ta có thể dễ dàng mua một ngọn đẹp với giá chừng 100 ngàn trở lại ,trong vòng bốn năm trở lại đây hàng nhập nội xuất hiện nhiều và màu sắc khá đa dang nhưng giá rất cao và kéo theo hàng rừng ngày càng cạn kiệt ,giá đai châu ngày càng vượt xa tưởng tượng
- phong trào đai châu ngày càng được nhân lên những cội đai châu nhiều ngọn từ năm triệu đến chục triệu không phải là hiếm

Lamgiang0373

Thành viên
Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

Thấy bác khoe nhiều, em thèm quá nên mới tăng cường mua một số giống lan rừng, đai châu và cát . Không biết rét mướt thế này chúng có qua được không bác ơi ?

culanluasg

Super Moderator

tuy nhiên phong cách chơi Ngọc điểm hai miền Nam bắc có khác nhau chút
Miền Nam chú trọng cây to ra nhiều hoa ,đúng kỳ ,cây đẹp toàn diện từ thân đến lá ,ít chú trọng hàng rừng hay lai ,thậm chí cây lai hay cây nhập nội giá càng đắt
- Miền Bắc thích hàng rừng ,hàng đột biến ,chú ý nhiều đến kết cấu hoa (cánh tròn ,hoa to.phân bố chấm hay điểm hay bệt trên hoa ,hàng lai hay nhập nội giá khác xa ,hàng rừng hoa đạt hay đột biến giá có thể nói rất là kinh khủng ...)

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

Thấy bác khoe nhiều, em thèm quá nên mới tăng cường mua một số giống lan rừng, đai châu và cát . Không biết rét mướt thế này chúng có qua được không bác ơi ?
mình chỉ trồng vài cây ,ảnh trên là trên net
mua đai châu lúc này bạn chỉ nên mua hàng đã thuần rồi

culanluasg

Super Moderator

ngày nay các vườn lớn trồng ngọc điểm từ nam chí bắc đa số đều trồng vào cội từ 10 đến 20 cây,.cội có thể bằng xi măng,gổ chết như vú sữa,nhãn ,cây tạp ngọc điểm đều có thể sống dễ dàng,chỉ có những cây nhập nội thì bán theo cây và có chậu riêng biệt và tùy theo lớn nhỏ ,màu hoa,hàng nhập giá dao động từ 120 -600 ngàn/một cây

NaTuan

Quản Lý Viên

Bác cho em hỏi . Da báo , đuôi cáo , cũng cùng dòng với ngọc điểm . Vây ta nên ghép vào trụ hay khúc gỗ để treo .
Em mới mua mấy chục ngọn hai loại trên .

hoalandep1234

Quản lý mới

Bác cho em hỏi . Da báo , đuôi cáo , cũng cùng dòng với ngọc điểm . Vây ta nên ghép vào trụ hay khúc gỗ để treo .
Chào ae!

Da báo (Cẩm báo) và sóc ta là họ ngọc điểm bác, nhà tôi trồng cũng ghép gỗ nhưng chúng lì ra rễ hơn ngọc điểm, cần ẩm nhiều hơn.

khat_lp

Thành viên tích cực

Theo cháu thì tùy điều kiện từng vườn, nếu vườn đủ ẩm và thoáng thì ghép trụ nhìn đẹp và "hoành tráng" hơn còn trồng chậu thì dễ chăm sóc hơn khi vườn k có điều kiện thuận lợi cho sự phát triển của cây vì những loại này đều thích hợp với trồng chậu và ghép trụ như nhau

tuandefzajj

Thành viên tích cực

b yên tâm đi.đai châu là loại sống khỏe.b về đừng để dính sương muối.và nhất là khi rét quá nhớ đưa vào trong nhà hay chỗ nào ít gió.ra giêng kiểu gì cũng ra rễ.tết năm nay có ra hoa thì cứ kệ nó.nếu cẩn thận có thể vặt nụ đi.nhưng e thì để nguyên để chơi.

Le Manh Cuong

Moderator
Trả lời: Re: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

tuy nhiên phong cách chơi Ngọc điểm hai miền Nam bắc có khác nhau chút
Miền Nam chú trọng cây to ra nhiều hoa ,đúng kỳ ,cây đẹp toàn diện từ thân đến lá ,ít chú trọng hàng rừng hay lai ,thậm chí cây lai hay cây nhập nội giá càng đắt
- Miền Bắc thích hàng rừng ,hàng đột biến ,chú ý nhiều đến kết cấu hoa (cánh tròn ,hoa to.phân bố chấm hay điểm hay bệt trên hoa ,hàng lai hay nhập nội giá khác xa ,hàng rừng hoa đạt hay đột biến giá có thể nói rất là kinh khủng ...)
Tôi xin bổ xung thêm đã là người yêu lan và chơi lan thì ngoài hoa ra còn có lá và rễ,ví dụ người chơi đai châu khi hỏi nhau thì thường hỏi giò lan của ông có mấy thân và mỗi thân có bao nhiêu lá vì hoa thì có phải mùa nào cũng có đâu .

Lamgiang0373

Thành viên

b yên tâm đi.đai châu là loại sống khỏe.b về đừng để dính sương muối.và nhất là khi rét quá nhớ đưa vào trong nhà hay chỗ nào ít gió.ra giêng kiểu gì cũng ra rễ.tết năm nay có ra hoa thì cứ kệ nó.nếu cẩn thận có thể vặt nụ đi.nhưng e thì để nguyên để chơi.
Cám ơn bác, em cũng vẫn cứ để nguyên và trồng châu . Nếu chúng có sao thì cũng phải tốn học phí chứ biết sao bác nhỉ ?

NaTuan

Quản Lý Viên

Bạn Cường nói chính xác , vì lá đai châu nhìn cũng hút hồn người xem lắm .

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm toàn tập)

theo anh em chơi lan miền bắc Cù thường chỉ thấy ghép vào trụ với đai châu anh NaTuan

culanluasg

Super Moderator

có bạn hỏi mình sao em đai châu này sao cứ xụ lá không chịu thẳng ra .có thể do quá ít rễ nên không thể cung cấp nước đầy đủ để cho lá khỏe trở lại