Góc Dành cho bạn mới chơi lan

truonghuy1979

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Có thể đây là lan báo hỷ - một loại lan rất dễ trồng ở SG: chịu nắng mưa tốt & ra hoa được.

Lan này có lẻ là lan lai (den. mùa xuân), dễ trồng nhưng khó ra hoa nơi xứ nóng.

Một số lan rừng như giả hạc, trầm rừng, hoàng lạp, vảy rồng...sống được ở đồng bằng & khoảng 1-2 năm sau, những cây con của chúng mới có thể sống khỏe & ra hoa.
Cảm ơn Chú Chí nhiều!!!
Chú có cách nào ghép vô giá thể cho ra rễ không.
Cháu ghép vô giá thể sau một thời gian là bị chết liền àh.
Cảm ơn chú.
==================================
Hình 1: "Cây bị thối gốc, nảy keiki, đợi đem đi trồng lại". Kiên nhẫn đợi keiki khỏe thì cũng mất vài năm, ghép lại khóm khác bác ơi. Cây bị úng thối rễ, mới bóc từ chậu ra thì phải.

Hình 2: Loại này tôi pó tay luôn vì ko nghiên cứu và trồng thử bao giờ ạ

Hình 3: Nhìn ko rõ khi zoom ảnh, nên tôi tạm gọi là ht rừng, cây chưa phát triển hết lá. Hình 4: Báo hỉ. Cả hai bác có thể cắt ngắn bớt rễ, treo tiếp 1 tháng nữa rồi ghép hoặc ghép luôn cũng OK. Ht rừng thì ghép đứng, phương ngang trên thân gỗ nằm ngang. Báo hỉ thì có thể ghép gỗ, trồng chậu gốm với than gỗ ngâm nước kỹ hoặc với vỏ dừa (nếu bác có kinh nghiệm), loại nào thì cũng sống tốt, ghép xong treo ngoài nắng, thỉnh thoảng tưới ẩm (khoảng tuần 1 lần). Cả hai loại đều ưa nắng. Riêng HT rừng thì cứ tạm thời treo cây nơi nắng vừa phải, khô lá dần dần, đến mùa Xuân chúng sẽ ra cây con.

Hình 5: Cây den. xuân lai, nên trồng lại, có thể với than gỗ ngâm nước kỹ hoặc ghép dớn cũng đc. Mùa này cây đang mập lên và sẽ cho hoa Xuân sớm. Nên ghép lại khi cây đã ra hoa vào Xuân vì giá thể trong chậu của bác cũng kém rồi.

Thân bác
Cảm ơn hoalandep1234 nhiều!
Hình 3: Khi mua người bán nói là kim điệp đó.
Anh chỉ cho em chăm sóc nhé.
ghép vào dớn mảng hay vào cây tốt hơn vậy?
Cảm ơn Anh nhiều.
Chúc anh có nhiều chậu lan đẹp!!!

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Trả lời: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Cảm ơn Chú Chí nhiều!!!
Cảm ơn chú.
==================================

Cảm ơn hoalandep1234 nhiều!
Hình 3: Khi mua người bán nói là kim điệp đó.
Anh chỉ cho em chăm sóc nhé.
ghép vào dớn mảng hay vào cây tốt hơn vậy?
Cảm ơn Anh nhiều.
Chúc anh có nhiều chậu lan đẹp!!!
Kim điệp cũng khá khó tính, nên bác ghép lên gỗ như mình đã trao đổi, nên để tháng nữa vì ngoài Bắc đang heo may, gió khô dần khiến lá vàng, rụng và cây bước vào nghỉ. Bác cắt ngắn rễ nhé, kệ chúng khô rồi đến Xuân chúng sẽ nảy cây con, bám rễ. Nên để thuần nắng ngay từ nhỏ, đủ nắng thân hoàng thảo mới mập khỏe đc; trừ một số ko ưa nắng nhiều như Den. trantuanhii, kiều...! Thân đốt, thân đứng vàng rơm càng ưa nắng nhiều.

Khi cây mẹ nảy mầm cây con, bác kích thích B1, thuốc ra rễ hay atonik vô tư vì đúng mùa cây con phát triển. Khi bám rễ thì có thể phân bón, tùy theo sở trường nhưng đến cuối tháng 3 (sắp chuyển sang Hạ) thì bón cứng lại bằng 1 lần NPK 6-30-30 nhẹ để chống chọi mưa, nắng cùng ngừa nấm vì giao mùa. Đến cuối tháng 6 làm lại một lần như vậy. Chúc bác thành công

Thân bác

truonghuy1979

Thành viên
Bạn yên tâm đi, ở đây các Thầy Cô rất nhiệt tình, không thu bất kỳ 1 khoản học phí nào, nếu cần có thể đến tận nhà chỉ bảo :D . Bạn chỉ tốn ít tiền mua công cụ dụng cụ,vật tư, nhiên liệu... để thực hành, chờ đợi sản phẩm hoàn thành với chất lượng tốt nhất.

Tôi cũng là người giống bạn, mù tịt về cách trồng và chăm sóc hoa lan nên chúng cứ dặt dẹo lay lắt, vào đây mới thấy mình thật là dốt. Hãy cùng cố gắng "quán triệt" "đường lối" của các tiền bối, tập trung cao độ để cải tổ cách làm của mình. :D

Giờ thì tôi phải lo cắt cỏ kiếm tiền mua phân bón lan. Hẹn gặp bạn khi có sản phẩm tốt nhất ta cùng "đọ" nhé !
Chúc bạn thành công !
Chào bạn doihoasim!
Bạn hiểu nhầm ý của mình rồi.
Học phí mình nói ở đây có nghĩa là: mua lan về rồi lại chăm sóc không đúng nên bị chết, tốn công và tiền gọi là học phí. Anh em trên diễn đàn đều biết hết mà, chứ không phải học phí của các anh em đâu bạn.
Cảm ơn bạn, khi nào lan ra hoa thì up lên cùng nhau chia xẻ nha.
Chúc vui!

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Cảm ơn Chú Chí nhiều!!!
Cảm ơn chú.
Bạn có thể tham khảo cách tôi trồng Báo hỷ & Den. mùa xuân:

- cắt bò các rễ hư/thối

- vệ sinh cây & chậu (đất hay nhựa) với thuốc Physan 20 hay thuốc tím.

- đặt 1 lớp mốp (xốp) trắng dưới đáy chậu để lan dễ thoát nước & không bị úng.

- bỏ chất trồng là than hay dớn cọng hay đá núi lửa vào khoảng 2/3 chậu.

- đặt lan lên trên chất trồng & cột/buộc kỹ lưởng.

- treo lan nơi có ánh sáng khuếch tán, không tưới hay tưới phun khi thấy chậu khô. Có thể dùng B1 để kích rễ.

- khi lan ra rễ, đem lan ra chỗ có nắng nhiều & tưới mước bình thường.

doihoasim

Thành viên
Chào bạn doihoasim!
Bạn hiểu nhầm ý của mình rồi.
Học phí mình nói ở đây có nghĩa là: mua lan về rồi lại chăm sóc không đúng nên bị chết, tốn công và tiền gọi là học phí. Anh em trên diễn đàn đều biết hết mà, chứ không phải học phí của các anh em đâu bạn.
Cảm ơn bạn, khi nào lan ra hoa thì up lên cùng nhau chia xẻ nha.
Chúc vui!
Cám ơn bạn nhé ! Lại thêm một cái dốt của tôi nữa đây.

Lan nhà tôi vẫn thường có hoa ... lai rai... trong cả năm, chỉ có điều chúng thấp bé nhẹ cân và nhan sắc như lọ lem cuối hẻm nên chưng ra đây ngại và xấu hổ lắm X_X

Đợi ít tháng nữa học thuộc bài rồi tôi với bạn lên đây trả bài để các Thầy Cô chấm điểm nhe!

phamdang99

Thành viên mới
Emm cũng mua 01 bó như hình số 3 của bác vậy đó,người bán cũng nói là Kim Điệp vàng gì đó.
hiện nay đang treo và tưới B1

langtudien

Thành viên mới
Con nhờ mấy chú mấy anh coi dùm 2 cây này bị gì ạ?
Con cám ơn trước!
Hồ điệp

Vũ nữ hoàng hậu

langtudien

Thành viên mới
Cám ơn chú Thuận nhiều ạ.
Vậy mà con cứ tưởng 1 cây bị dư nắng(vũ nữ), 1 cây bị dư phân (hồ điệp)

langtudien

Thành viên mới
Chú Thuận ơi, con kiểm tra lại thì phát hiện hồ điệp giờ nó lại bị mềm như bún, không cứng như mấy giò còn lại. Giờ con phải làm sao đây?

Ho_Ngoc_Manh

Thành viên mới
Chào các bạn tôi là người mới chơi lan và cũng mới tham gia diễn đàn này.

Xin được làm quen với các bạn, xin chúc các bạn được nhiều sức khỏe !!!

Tôi có một số câu hỏi nhờ các ban chỉ giúp.
1- Cây lan nầy là lan gì (tôi lượm nó ngoài vĩa hè, thân bị gẫy dập nhiều và có nhiều keiki trên thân) ?
2- Trồng nó như thế nào (giá thể, tưới nước, bón phân) ?

hình em nó đây

nhờ các bạn chỉ giúp cám ơn nhiều !!!

Thuy-cantho

Thành viên
Các bác trên diễn đàn có ai biết ở Cần Thơ chỗ nào bán viên đất nung không? Hôm qua tìm mua 1 vài chỗ bán cây cảnh phong thủy nhung không có. Minh đinh mua để trồng lan bán thủy canh giống hình bên dưới

Cám ơn nhiều!

Lampleiku

Thành viên mới
chú culanluasg giúp cháu với, cháu mua được 1 chậu lan Hoàng thảo tím huế trên Đà Lạt về chơi được 1 đợt hoa một thời gian sau thì thấy rễ đã khô hết nên quyết định thay giá thể mới, cháu tưới nước đều hàng ngày,phun B1 theo hướng dẫn được 2 lần thì ngưng đến nay đã hơn 2 tháng rồi nhưng cây vẫn chưa ra rễ, cây ra được 3 cây con cao khoản 2-3cm, mong chú tư vấn giúp cháu về chế độ chăm sóc + chế độ tưới+ phân bón cho loại này như thế nào để cây phát triển tốt nhất ạ, cháu cơm ơn nhiều !.

hoalandep1234

Quản lý mới
chú culanluasg giúp cháu với, cháu mua được 1 chậu lan Hoàng thảo tím huế trên Đà Lạt về chơi được 1 đợt hoa một thời gian sau thì thấy rễ đã khô hết nên quyết định thay giá thể mới, cháu tưới nước đều hàng ngày,phun B1 theo hướng dẫn được 2 lần thì ngưng đến nay đã hơn 2 tháng rồi nhưng cây vẫn chưa ra rễ, cây ra được 3 cây con cao khoản 2-3cm, mong chú tư vấn giúp cháu về chế độ chăm sóc + chế độ tưới+ phân bón cho loại này như thế nào để cây phát triển tốt nhất ạ, cháu cơm ơn nhiều !.
Bác chú ý tránh mưa hay tưới nc mưa thời kỳ cây chưa ra rễ, rất rễ úng hỏng rễ. Loại tím Huế cũng phân bố tại quê bác nên bác có thể hỏi/ tham vấn thêm ace chơi lan kinh nghiệm tại xung quanh nơi bác. Ngoài em, trồng em này nhà có mái nhựa che hay chạy mưa tháng 7-8 mới ok ạ

Lampleiku

Thành viên mới
Bác chú ý tránh mưa hay tưới nc mưa thời kỳ cây chưa ra rễ, rất rễ úng hỏng rễ. Loại tím Huế cũng phân bố tại quê bác nên bác có thể hỏi/ tham vấn thêm ace chơi lan kinh nghiệm tại xung quanh nơi bác. Ngoài em, trồng em này nhà có mái nhựa che hay chạy mưa tháng 7-8 mới ok ạ
cám ơn bác hoalandep1234 nhiều ạ, tạm thời em cách ly ko tưới nước xem nó thế nào.hix.hy vọng em nó không ra đi

DOTHANH85

Thành viên
CÁC CHÚ CÁC ANH ƠI CHO EM HỎI: CÂY LAN CỦA EM NÓ BỊ BỆNH GÌ ĐÂY Ạ? CÁCH CHỮA THẾ NÀO? EM CẢM ƠN NHIỀU
CÂY1
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
CÂY2
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

H3H

Thành viên
Chú Thuận cho cháu xin sdt và địa chỉ vườn mình được không vậy? Cháu ở bến tre mà đi làm bên Trà Vinh, muốn tham quan học hỏi vườn của chú ak...

tks

culanluasg

Super Moderator
mình chỉ rảnh thứ bảy chủ nhật giờ hành chính,sáng thứ bảy,chủ nhật bạn ra cafe sinh vật cảnh đường số 5,hỏi chủ quán Bác Thuận,ai cũng biết ,mình chỉ có khoảng 200 cây lan ,không có vườn,và một nửa để ở svc

culanluasg

Super Moderator
CÁC CHÚ CÁC ANH ƠI CHO EM HỎI: CÂY LAN CỦA EM NÓ BỊ BỆNH GÌ ĐÂY Ạ? CÁCH CHỮA THẾ NÀO? EM CẢM ƠN NHIỀU
CÂY1
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
CÂY2
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
nó bị nhiễm rầy trắng ,còn đốm tím không phải bệnh