Góc Dành cho bạn mới chơi lan

xuanquanbmc99

Thành viên mới
Trả lời: Re: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Cái giá thể màu đen đó là gì vậy mọi người
==================================
hiện nay do mua chất trồng khó khăn ,cho nên mình tạm xài trấu mà trồng
- co hai cách
1) dùng trấu không ,không độn chất khác
2) dùng trấu ở dưới ,dớn mêm ở trên (DỚN TRẮNG )

TUY CÓ MỌC LUA NON NHƯNG QUAN SÁT THẤY LÚA MỌC RỒI TỰ HỌAI VÀ CHẾT CÒN CÂY LAN TIẾP TỤC PHÁT TRIỂN

Bạn hướng dẫn kỹ hơn đc k, vì trấu thì dễ tìm nên rất quan tâm

culanluasg

Super Moderator
ngày nay ,các anh chị ở hốc môn trồng trấu chỉ có hai phân mà thôi,bạn muốn hỏi thêm về vấn đề gì ???

xuanquanbmc99

Thành viên mới
Dạ, ý em hỏi là trồng hoàn toàn bằng trấu có đc k, k cần dùng giá thể khác ý. Cho em hỏi lun là cái giá thể màu đen ở phía trên xốp là gì vậy ạ

lacungduy

Thành viên
Dạ, ý em hỏi là trồng hoàn toàn bằng trấu có đc k, k cần dùng giá thể khác ý. Cho em hỏi lun là cái giá thể màu đen ở phía trên xốp là gì vậy ạ
cái giá thể màu đen phía trên xốp là dớn cọng đó bạn (nó là rễ cây duơng xỉ).

xuanquanbmc99

Thành viên mới
Hỏi
anh ơi cho hỏi sao cây lan vữ nữ nhà em , em cho nó phơi nắng ngoài trời luôn từ 9h30 đến 11h30, sao dạo này lá nó hơi vàng và héo đi vậy cho hỏi như vậy là bị gì vậy cây của em còn non lắm , mới mấy tháng àh anh chỉ em cách trồng cho nó sống tốt chút đi, em hok có bón phân cho nó lun, em phải trồng như thế nào nó mới tốt với điều kiện ánh nắng và ánh sáng ra sao, với lại cây vữ nữ có phần to dẹp ở dưới rùi lá ở trên , nhưng sao cây lan vữ nữ của em có 1 phần bị hơi vàng vậy , anh chỉ em cách trồng cho tốt nha.

Trả Lời
Vũ Nữ trừ những cây nguyên thuỷ hoa nhỏ (cỡ 1cm ) thì có thể chịu nắng trực tiếp đến 11g,còn lại chỉ nên nắng trực tiếp đến 9-10 giờ ,nếu nắng quá dễ mất nước và cháy lá ,ngoài ra sau này còn có cây tên là Vũ nữ hoàng hậu nhưng lại thuộc chi lan khác và những nhóm giống vũ nữ nữa nhưng là Vũ nữ lai ví dụ lai với cây Ordonto ...thì cách chăm sóc khó hơn và thường cũng chỉ ra hoa ở vùng cao ví dụ dalat,Đơn dương ,Bảo Lộc ,Dilinh hay nơi khí hậu bốn mùa ,tốt nhất bạn cho xem vào tấm ảnh cây của bạn ,chào bạn
mình thích dùng B1 khi trồng lại lan,theo kinh nghiệm mau ra rễ ,mình hay dùng 1cc/1 lít nước
Bác cho em hỏi b1 là thuốc cho lan hay b1 viên ạ

culanluasg

Super Moderator
việc tăng sắc tố ở lan là một việc thường thấy không phải bệnh,chỉ biết nhiêu thôi

hcmatcc22

Thành viên
Cháo anh Cù và ACE.
E mới lượm đc thân cây cao khoảng 2m để ghép ngọc điểm( ko biết là cây gì , phần trên tróc hết vỏ rồi và khô, phần gốc đào dưới đất lên thì dính khá nhiều đất, cạo lớp đất ra thì gốc cây màu đỏ cam).
E dự định ghép ngọc điểm, vậy thì a cho hỏi xử lý gốc này( sát trùng or diệt khuẩn ) thế nào cho hợp lý ạ?
Tks anh và mọi người.

g123456

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi 1 chút nhé? Em có chậu Cat này (duy nhất có 1 chậu vì em chưa biết nuôi cat ma) không biết tên nó là gì, rm mua 2 năm rồi từ khi nó còn nhỏ lắm, người bán cũng chẳng biết em nó tên gì nữa. Cảm ơn các bác nhiều!

g123456

Thành viên mới
Em có giò lan rừng nhưng không biết tên em nó là gì. Mua về ghép được 2 năm rồi, hôm nay em nó mới bói bông đầu tiên. Em post hình và xin các bác cho em nó xin cái tên. Em xin chân thành cảm ơn!
(ảnh chụp = điện thoại không rõ lắm mong các bác thông cảm)

lacungduy

Thành viên
em có giò lan rừng nhưng không biết tên em nó là gì. Mua về ghép được 2 năm rồi, hôm nay em nó mới bói bông đầu tiên. Em post hình và xin các bác cho em nó xin cái tên. Em xin chân thành cảm ơn!
(ảnh chụp = điện thoại không rõ lắm mong các bác thông cảm)

em này có thể là lan bạch câu. Hoa thơm . Nhưng tiếc cái sớm nở tối tàn.

g123456

Thành viên mới
Xin cảm ơn các bác nhiều! Thế là em nó đã có cái tên. Sớm nở, tối tàn nhưng được cái thơm và đẹp là ok rồi các bác nhỉ.

doihoasim

Thành viên
Em có giò lan rừng nhưng không biết tên em nó là gì. Mua về ghép được 2 năm rồi, hôm nay em nó mới bói bông đầu tiên. Em post hình và xin các bác cho em nó xin cái tên. Em xin chân thành cảm ơn!
Chậu lan này của bạn có vẻ hơi "cỗi". Đợi hết hoa xong bạn cắt gần sát phần to nhất của mỗi nhánh (chừa lại 1-2 lá nếu có), sau đó cắt tỉa bỏ hết những phần cây + rễ hư đi và trồng lại. Khi mới trồng lại để trong mát, nắng vài tiếng sáng sớm là tốt nhất. Khi cây nhú chồi non thì mang dần ra nắng nhiều hơn.

Mình cũng có một chậu lan này, hoa của nó nở từ sáng sớm đến tầm 16h là héo, hương thơm thì phải nói là rất tuyệt, rất nhẹ nhàng, dịu dàng... làm hài lòng cả những người khó tính. Mình đã trồng lại như trên và giờ thì nó đang lên những chồi non rất đẹp và có triển vọng.

Hình ảnh còn lưu...

Bạch câu