Góc Dành cho bạn mới chơi lan

g123456

Thành viên mới
Chậu lan này của bạn có vẻ hơi "cỗi". Đợi hết hoa xong bạn cắt gần sát phần to nhất của mỗi nhánh (chừa lại 1-2 lá nếu có), sau đó cắt tỉa bỏ hết những phần cây + rễ hư đi và trồng lại. Khi mới trồng lại để trong mát, nắng vài tiếng sáng sớm là tốt nhất. Khi cây nhú chồi non thì mang dần ra nắng nhiều hơn.

Mình cũng có một chậu lan này, hoa của nó nở từ sáng sớm đến tầm 16h là héo, hương thơm thì phải nói là rất tuyệt, rất nhẹ nhàng, dịu dàng... làm hài lòng cả những người khó tính. Mình đã trồng lại như trên và giờ thì nó đang lên những chồi non rất đẹp và có triển vọng.

Hình ảnh còn lưu...

Bạch câu
Cảm ơn bác nhiều! giò của em bị báo năm ngoái quăng quật nên mới vậy đó bác. Em tưởng sau bão nó toi rồi.

tuongbui1968

Thành viên Mua Bán
thì theo truyền thống là than hay dớn cọng vậy
hiện tại em đang muốn trồng lan để chơi thử ( hồi giờ chỉ chơi bonsai ) , anh có thể cung cấp giúp em 1 ít giống lan đang được nhiều người chơi được không anh ! nếu được nhờ anh nhắn tin qua số đt của em nhé 0905969379 ! cám ơn :)>-

hongquanvn

Thành viên mới
Chào ace em trên diễn đàn, mình mới thâm niên trồng lan 10 ngày, có một vài thắc mắc nhờ ace giúp đỡ, số là hôm qua chủ nhật mình mua ít lan rừng về trồng, nhưng chiều qua đến giờ bắt đầu mưa tầm tã, ko biết lan rừng mới trồng có dầm mưa được ko ạh, và 1 vài loại mình ko nhớ tên, nhờ ace xem giúp , mình xin cảm ơn

sinh

Thành viên mới
Ảnh cuối là Brass (hay cát sa mạc) hoa thơm về đêm,mới trông bạn lên tránh nước mưa để nơi râm mát ngày tuới sáng và tối .bỏ phân tan chậm ra bạn ơi .khi nào rễ trắng mọc ra vài cm hãy đặt gầm rễ.

culanluasg

Super Moderator
Ảnh cuối là Brass (hay cát sa mạc) hoa thơm về đêm,mới trông bạn lên tránh nước mưa để nơi râm mát ngày tuới sáng và tối .bỏ phân tan chậm ra bạn ơi .khi nào rễ trắng mọc ra vài cm hãy đặt gầm rễ.
nhất trí với bạn là không nên bỏ phân chừng nào ra rễ bám chậu mới bỏ phân
do bạn không nói nơi bạn ở nên không biết ra sao,đây là những cây lan vùng cao ,khí hậu bốn mùa mới có thể sống
còn nếu ở đồng bằng em nó khó nuôi,trừ cây Brassavola thì dễ

tathienanh

Thành viên
- mới ghép nên tránh mưa.
- than bạn để hơi to
- Sao tất cả đều tròng một loại giá thể than hết? từ cát, vũ nứ, denro, cẩm cù... Bạn chịu khó đọc các bài trong diễn đàn để trồng cho thích hợp cây sẽ lên nhanh.
- Phân chậm tan từ từ hãy đặt

hongquanvn

Thành viên mới
Cảm ơn các anh, em sống tại Đà Nẵng, trồng trên sân thượng tầng 4, do không nhớ tên các loại lan nên chưa thể tìm hiểu cách trồng và giá thể từng loại được ạh, nhờ ae giúp

hongquanvn

Thành viên mới
- mới ghép nên tránh mưa.
- than bạn để hơi to
- Sao tất cả đều tròng một loại giá thể than hết? từ cát, vũ nứ, denro, cẩm cù... Bạn chịu khó đọc các bài trong diễn đàn để trồng cho thích hợp cây sẽ lên nhanh.
- Phân chậm tan từ từ hãy đặt
Cảm ơn bạn, bạn có thể chị giúp mình cây nào là cat, vũ nữ được ko,còn các loại còn lại là gì, trong hình mình không chụp denro mà

tathienanh

Thành viên
hình thứ nhất bạn chụp chậu thanh đạm, bên trái có phải 1 chậu denro không, khuất tronh hình như vũ nữ, bên phải cây cát 2 lá, hình số 5 là một cành cẩm cù... Mình thấy bạn trồng tất cả bằng than to như vậy, e rằng cây khó tốt được...

hongquanvn

Thành viên mới
Cảm ơn bạn, mình đã bỏ hết phân, chặt nhỏ than thành 1-2cm, lót than lớp mỏng bên duới, lót vỏ thông lớp mỏng trên, rồi thêm lớp đớn cọng duơng sỉ rồi mới tới cây, ko biết như vậy ổn ko? Nhờ bạn xem giúp cây số 5 và 6 tên gì, xin cảm ơn

lonaansa

Thành viên
Bác Cu thân mến!
Tôi mới chơi Lan. Xin được mấy cây Lan rừng về trồng. Bác cho hỏi.
Cây 1. Tên cây này là cây gì, trồng và chăm sóc như thế nào, tôi trồng 2 năm rồi mà chẳng bao giờ có biểu hiện ra hoa.
Cây 2: Đây có phải đai châu không, tên là gì, làm thế nào để nó đẻ nhánh, trồng 2 mầm mà 3 năm rồi cũng chỉ 2 mầm không thấy sinh đẻ gì cả.
Cây 3: Mới đưa về không biết tên cũng như hoa và cách chăm sóc nhờ anh và mọi người giúp đỡ.

Cám ơn anh và mọi người nhiều.

tranmang

Thành viên
Theo mình ở miền Trung gọi: cây 1 là Trường kiếm hoa màu nâu có hoa từ tháng 4-8 rất dễ trồng, trồng 1 thời gian rễ bung ngược ra ngoài thấy cũng hay hay. Cây 2 là cây Quế lan hương hoa trắng pha vàng nhạt, thơm ra hoa vào khoảng tháng 8 âm lịch, cây này trồng trên các cây gỗ là đúng bài rồi. Cây 3 là cây Kiều đạm thanh hoa trong tím ngoài trắng không thơm ra hoa vào khoảng tháng 5 âm lich. Tất cả các loại trên hoa chơi được khoảng 7-10 ngày rồi tàn. Chỉ có thế, ACE cho ý kiến thêm.

lonaansa

Thành viên
Theo mình ở miền Trung gọi: cây 1 là Trường kiếm hoa màu nâu có hoa từ tháng 4-8 rất dễ trồng, trồng 1 thời gian rễ bung ngược ra ngoài thấy cũng hay hay. Cây 2 là cây Quế lan hương hoa trắng pha vàng nhạt, thơm ra hoa vào khoảng tháng 8 âm lịch, cây này trồng trên các cây gỗ là đúng bài rồi. Cây 3 là cây Kiều đạm thanh hoa trong tím ngoài trắng không thơm ra hoa vào khoảng tháng 5 âm lich. Tất cả các loại trên hoa chơi được khoảng 7-10 ngày rồi tàn. Chỉ có thế, ACE cho ý kiến thêm.
Cảm ơn bác tranmang nhiều. Cây thứ 2 bắt đầu ra hoa vào ngày 20/9. Thời điểm chụp ảnh là 16/10 ạ. có lẽ hoa nở kéo dài được khoảng 1 tháng. Nhờ các bác tư vấn cách chăm sóc, giá thể trồng Trường Kiếm và Kiều Đạm Thanh với. Cây số 3 trồng mỗi ngày giá Hành càng bé, thiếu sức sống, chăm sóc hoài mà không lớn.

tranmang

Thành viên
Cả 2 loại trồng trên thân gỗ đều tốt, cây Trường kiếm nó phát mạnh không trồng gô đê được, vì nhanh tràn ra ngoài, còn cây Kiều Đạm Thanh có thể trồng vào gô đê.Cây Kiều Đạm Thanh của bạn đang yếu dùng dụng cụ cắt bỏ toàn bộ phần rễ chết cho thoáng trồng lên giá thể gỗ hoặc chậu đều nên dùng thép uốn cây cảnh cố định không cho lay chuyển để khi ra rễ khỏi hỏng, có thể dùng B1 và các loại thuốc khác phun lên để cây lấy lại sức và phát triển