chuyên đề mai chiếu thủy

dailoc

Thành viên tích cực
Đích thị cây của bạn đã bị hội chứng… thuốc bổ quá liều rồi.
Hãy tưới liên tục thật nhiều nước để rữa trôi bớt cấht kích thích, sau đó dem vào chỗ mát và chờ cho cây hồi sinh. Sau cú sốc này, cây của bạn khi ra chồi mầm trở lại sẽ đi kèm với … rất nhiều hoa đấy.

bigbabol

Moderator
MCT của mình mới thay chậu, vặt hết lá, một thời gian sau em nẩy mầm, mình bón phân vi sinh một lượng ít, tưới ít thuốc kích thích rễ, hàng ngày tưới nước đầy đủ, mầm ra đã đông, mình đem ra nắng buổi chiều, khoảng 1 tuần thì có hiện tượng rụng lá non, rụng từ gốc cành tới ngọn, lá bị rụng vẫn tươi không héo, cây không bỏ cành, đọt non vẫn xanh tốt. Cây MCT của mình bị làm sao vậy?
cây của em chỉ đem ra nắng buổi chiều thôi hả?nếu vậy thì cây em rụng lá có thể là thêm nguyên nhân thiếu nắng nữa đó

gianghuong

Thành viên mới
Em có 1 cây mai chiếu thủy lá bé, 2 thân, nhưng 2 thân nó sát nhau quá mà nó lên thẳng tuột, giờ em mún tạo dáng cho nó, tạo thêm chi cành ở dưới thì phải làm sao ạ?

bigbabol

Moderator
Em có 1 cây mai chiếu thủy lá bé, 2 thân, nhưng 2 thân nó sát nhau quá mà nó lên thẳng tuột, giờ em mún tạo dáng cho nó, tạo thêm chi cành ở dưới thì phải làm sao ạ?
em có thể up hình lên không? nếu được thì mọi người mới có hướng xử lý nha em

bigbabol

Moderator
chịu được Phương à, có nhiều anh em ngoài đó chơi mai chiếu thủy thấy nó vẫn sinh trưởng tốt đó, định mua hả? hỏi anh Lô nghệ nhân đang lên đó nha hjhj

HOANGMINHBD

Thành viên
Em co 1 cây MCT lá nhỏ nhưng sao lá nó không đượt xanh mà lại chuyển sang vàng vàng nhưng cây vẫn phát triển ?Anh chỉ dùm Em Làm thế nào để lá xanh trở lại.Cám ơn Anh 3B !

vinhson1204

Thành viên tích cực
Em co 1 cây MCT lá nhỏ nhưng sao lá nó không đượt xanh mà lại chuyển sang vàng vàng nhưng cây vẫn phát triển ?Anh chỉ dùm Em Làm thế nào để lá xanh trở lại.Cám ơn Anh 3B !
Thiếu các nguyên tố vi lượng(Cu,zn, fe,magie..) rồi hoangminh ơi, e ra ngoài chổ bán thuốc bảo vệ thực vật mua gói phân vi lượng phun cho nó sẽ ok thôi.

bigbabol

Moderator
mùa này là mùa cây mai chiếu thủy lá kim thay lá, do đó hiện tượng vàng lá sinh lý là chuyện bình thường
còn nếu cây có hiện tượng vàng nhợt nhạt chỉ có gân lá xanh thì mới chính xác là cây bị thiếu vi lượng do thừa nước trong thời gian dài
biện pháp xử lý: -thay chất trồng mới, bổ sung thêm một ít đất thịt
hoặc cắt nước tạo hàn tạm thời cho cây sau đó điều chỉnh lượng nước tưới sao cho hợp lý.

bigbabol

Moderator
bạn làm theo dáng này nha, không cần phải cho cây mọc mầm phía dưới nha bạn, cành đi qua ngang thân phải cắt bỏ nha bạn