chuyên đề mai chiếu thủy

vuongcc

Thành viên
3B thân! Nhà mình cũng có một cây MCT lá nhỏ, hoa ra rất sai vào tháng 4 âm lịch, trắng muốt và thơm, mình rất thích! Nhưng 3B ạ, cành của nó rất giòn dễ gẫy, lên mình k giám uốn, mong 3B tư vấn giúp.
Thanks!

lephungdan

Thành viên
sáng nay em lượm sư phụ được 4 cây lá tứ đó hả lephungdan?
Em đâu có lượm sư phụ ạ. Vào vườn sư phụ, sư phụ toàn chỉ mấy cái cây vài chục "đồng", nghe xong choáng quá, lủi thủi đi qua cái khu vực cây be bé, bé nhất trong vườn. Sư phụ lại bẩu "từ mười mấy đồng" trở lên. Ói luôn.

Lúc sau sư phụ chỉ cho cái chổ cây chồi dành cho mới chơi. Em xúi xít lụm vài em về bẻ bẻ chơi chơi, bao giờ nó gãy ngang lại chạy lên xin sư phụ vài cây nữa.

HIHIHI.

bigbabol

Moderator
nguyên tắc tưới cây tốt nhất là nhìn chậu mà tưới, khi nào thấy đất trong chậu hơi khô thì tưới, không khô thì không cần tưới

ý tưởng tốt đó em, nhưng vấn đề là để thực hiện theo ý tưởng mình phải căn cứ vào đặc tính của cây, quá trình phát triển của cây cũng như kỹ thuật tạo tác thì mới có kết quả tốt, nhưng có ý tưởng là tốt rồi, làm như trong hình không được thì 50% vẫn là quá tốt cho sự khởi đầu.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Em đâu có lượm sư phụ ạ. Vào vườn sư phụ, sư phụ toàn chỉ mấy cái cây vài chục "đồng", nghe xong choáng quá, lủi thủi đi qua cái khu vực cây be bé, bé nhất trong vườn. Sư phụ lại bẩu "từ mười mấy đồng" trở lên. Ói luôn.

Lúc sau sư phụ chỉ cho cái chổ cây chồi dành cho mới chơi. Em xúi xít lụm vài em về bẻ bẻ chơi chơi, bao giờ nó gãy ngang lại chạy lên xin sư phụ vài cây nữa.

HIHIHI.
vụ này hay nhé. Vài trục đồng là bn tiền việt vậy bạn.

cana

Thành viên Mua Bán

HIHIHI.
sao em ko xin 1 cây đủ tàn về làm mẫu,chứ gốc ko nhìn chán lắm.hi hi

bigbabol

Moderator
sáng nay em lượm sư phụ được 4 cây lá tứ đó hả lephungdan?
4 cây của anh Nghĩa đó anh, anh Nghĩa không có ở vườn em bán dùm luôn:D
3B thân! Nhà mình cũng có một cây MCT lá nhỏ, hoa ra rất sai vào tháng 4 âm lịch, trắng muốt và thơm, mình rất thích! Nhưng 3B ạ, cành của nó rất giòn dễ gẫy, lên mình k giám uốn, mong 3B tư vấn giúp.
Thanks!
cây lá kim của anh là cây lá kim giòn, đăc tính là cành nhánh rất giòn, dễ gãy và ra hoa liên tục
anh nên uốn lúc cành còn nhỏ hoặc khi cành chuyển qua màu nâu sậm là tốt nhất
còn một biện pháp hơi tiêu cực là cắt nước cho cây khô héo rồi uốn cành, vì lúc này cành khá dẻo
vì uốn cành lúc còn nhỏ nên anh phải mua dây quấn có tiết diện nhỏ nha anh, tốt nhất là dây nhôm mạ đồng dùng để quấn tăng phô, mô tơ ,máy bơm....mua mới thì mắc tiền khoảng 80-90k /kg, anh đến những chỗ sữa mô tơ máy bơm hư củ rồi mua những cuộn dây bị cháy về xài là ok và giá chỉ khoảng trên dưới 30k /kg mà thôi:D

lephungdan

Thành viên
nguyên tắc tưới cây tốt nhất là nhìn chậu mà tưới, khi nào thấy đất trong chậu hơi khô thì tưới, không khô thì không cần tưới

ý tưởng tốt đó em, nhưng vấn đề là để thực hiện theo ý tưởng mình phải căn cứ vào đặc tính của cây, quá trình phát triển của cây cũng như kỹ thuật tạo tác thì mới có kết quả tốt, nhưng có ý tưởng là tốt rồi, làm như trong hình không được thì 50% vẫn là quá tốt cho sự khởi đầu.
Dạ, em thì em nghĩ có cái đích nó vẫn hơn. Có cái để phấn đấu ấy ạ. Còn chuyện từ chỗ bắt đầu đến cái đích ấy ... chắc tè le đường luôn ka ka ka.

cana

Thành viên Mua Bán
Vườn đó của anh Nghĩa ạ, với lại ... mấy cây đó "mười mấy đồng", hì hì hì. Cái đó khó xin quá.
vậy là em chưa qua vườn sư phụ à?mai qua vườn sư phụ đi,kêu sư phụ chia cho cây 1,2 đồng gì đó.biết đâu thương đệ tử sp em tặng cho 1 cây đẹp.hihi s phụ em tình cảm lắm.

lephungdan

Thành viên
vậy là em chưa qua vườn sư phụ à?mai qua vườn sư phụ đi,kêu sư phụ chia cho cây 1,2 đồng gì đó.biết đâu thương đệ tử sp em tặng cho 1 cây đẹp.hihi s phụ em tình cảm lắm.
Lợi dụng tình cảm để ép sư phụ cho em hông thích anh ơi. Nhưng mà cũng muốn có cây chơi thiệt, ka ka ka.

Khi nào sư phụ mà cho thì chắc lúc đó biết bẻ cành mà không gãy. Chứ cho em cây đẹp về em tăng măng tó mó ... "bụp" phát đi luôn cái ngọn hoặc đi luôn cả cây thì sư phụ cứu cũng hông nổi :D

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Thôi bh quay qua chuyên môn đi anh em. Anh 3 hướng dẫn anh em cách nuôi MCT từ giai đoạn nhân giống tới thành phẩm đi.

lephungdan

Thành viên
Thôi bh quay qua chuyên môn đi anh em. Anh 3 hướng dẫn anh em cách nuôi MCT từ giai đoạn nhân giống tới thành phẩm đi.
Em cũng đang chờ đợi đây ạ. Anh Tuấn chỉ tụi em đi.

Ví dụ như:
1. Lấy cầm mầm hay giâm cành hay chiết ạ, cái nào nhanh hơn, đẹp hơn
2. Có cái cây thẳng đuộc như cây đũa, làm sao nó ra nhiều chi ạ, như cái cây MCT lá lớn của em í ạ.
3. Diện tích chậu bao nhiêu là vừa với cây để cây có cảm giác như găm xuống đất để phát triển nhanh hơn
4. Phân nào hợp cho MCT, phân cho lá, rễ, thân chi ...
5. Tưới nước thì anh vừa mới nói rồi, nên chắc cơ bản là vậy
6. Nắng với MCT bao nhiêu thì đủ ạ, em đem lên sân thượng, sợ nắng cháy đầu cháy luôn cả cây
7. Bao giờ thì chuyển chậu ạ, mỗi lần chuyển em tham khảo trên you tube hình như cắt bớt đi 1/3 rễ
8. Uốn chi khi nào ạ, tạo chi mới như thế nào để nó sum suê được ạ

Em mới list ra được như vậy thôi ạ. Xin Sư anh Tuấn chỉ bảo giúp em. Hoặc cao nhân hay tiền bối nào lão thành cho em vài lời khuyên. Em chân thành cảm ơn.

bigbabol

Moderator
Em cũng đang chờ đợi đây ạ. Anh Tuấn chỉ tụi em đi.

đọc một sớ thấy ớn lạnh , muốn đi ngủ luônX_X
trả lời nhanh
1. Lấy cây mầm hay giâm cành hay chiết ạ, cái nào nhanh hơn, đẹp hơn
thường mct nhân giống bằng cách chiết và giâm cành nhiều hơn là từ cây con, thường thì
cây chiết có hệ rễ đều và đẹp hơn cây được tạo ra từ các phương pháp khác. tuy nhiên theo anh thì cây có bộ rễ nghiệt ngã và đẹp nhất lại rơi vào một số ít cây trồng từ hạt

2. Có cái cây thẳng đuộc như cây đũa, làm sao nó ra nhiều chi ạ, như cái cây MCT lá lớn của em í ạ.
cây muốn có nhiều chi thì bắt buộc trên thân phải có nhiều mắt mầm, nếu không có mầm thì mình phải ghép thêm( có thể là ghép áp hay ghép nêm..)
3. Diện tích chậu bao nhiêu là vừa với cây để cây có cảm giác như găm xuống đất để phát triển nhanh hơn
cây trồng trong chậu thì diện tích của chậu không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển của cây, mà quan trọng là bón phân
4. Phân nào hợp cho MCT, phân cho lá, rễ, thân chi ...
phân nào cũng tốt cả, vấn đề là mình phải bón đúng
em vào đây xem nha
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=9369

5. Tưới nước thì anh vừa mới nói rồi, nên chắc cơ bản là vậy
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=8730
6. Nắng với MCT bao nhiêu thì đủ ạ, em đem lên sân thượng, sợ nắng cháy đầu cháy luôn cả cây
em nên đọc lại phần trên của topic này nha
7. Bao giờ thì chuyển chậu ạ, mỗi lần chuyển em tham khảo trên you tube hình như cắt bớt đi 1/3 rễ
khi nào rễ ra đầy hết chậu và xảy ra hiện tượng tưới nước lâu thấm thì nên thay chất trồng và kết hợp thay chậu nếu cần thiết, số lượng rễ cắt bỏ phụ thuộc vào chủng loại cũng như tình trạng thể chất cây trồng, đối với mct thì tương đối dễ, mình cứ cắt thoải mài miễn sao chừa lại một số rễ cám là ok
8. Uốn chi khi nào ạ, tạo chi mới như thế nào để nó sum suê được ạ
em tiếp tục đọc lại từ đầu nhé, nguyên tắc cơ bản muốn cây sum xuê thì phải tạo nhiều cành thứ cấp và cây phải đầy đủ dinh dưỡng...........:D

Em mới list ra được như vậy thôi ạ. Xin Sư anh Tuấn chỉ bảo giúp em. Hoặc cao nhân hay tiền bối nào lão thành cho em vài lời khuyên. Em chân thành cảm ơn.
vâng ạ :D:D