chuyên đề mai chiếu thủy

hot_295

Thành viên
Anh Tuấn khỏe ko? Hôm bữa em có hỏi về cây Thanh Mai. Mong anh nói 1 chút về giống này (kích thước lá, giá trị của loại này...) giúp em với (phôi em mới mua này thân xù xì nhìn lạ lắm anh ah, mỗi tội ko có lá nào nên ko biết kích thước cũng như màu lá thế nào) . Cảm ơn anh nhiều.

bigbabol

Moderator
Anh Tuấn khỏe ko? Hôm bữa em có hỏi về cây Thanh Mai. Mong anh nói 1 chút về giống này (kích thước lá, giá trị của loại này...) giúp em với (phôi em mới mua này thân xù xì nhìn lạ lắm anh ah, mỗi tội ko có lá nào nên ko biết kích thước cũng như màu lá thế nào) . Cảm ơn anh nhiều.
thanh mai lá nhỏ như lá trung, có thể nhỏ hơn một chút, màu lá xanh đậm,
thanh mai sa đéc mắt lá thưa, thân có nu nhưng nu hạt nhỏ, da màu hơi xanh nhợt nhạt
thanh mai lá tứ thì mắt lá nhặt, thân nu nhiều, da mà hơi tối
về giá trị thì tùy theo quan điểm của người chơi nhưng nhìn chung là giá trị thanh mai cao hơn giá của cây lúa và bắp
còn đối với anh cây nào đẹp thì cây đó mắc.>-)>-):">

phuocloctho

Thành viên
Chào 3B, cho mình hỏi MCT của mình bón phân đầu đủ 1 tháng 2 lần và sử dụng phân hữu cơ (đủ loại) nhưng mình thấy các chi có tình trạng bị chai. hỏi 3B nên dùng phân gì cho mct tốt nhất và chế độ bón phân như thế nào thì tốt nhất?
Mct mùa nào thì thay đất tốt nhất, (ở BRVT)?
Thanks!
Khi nào gặp xin hậu tạ một hộp sữa. hi.hi.....

bigbabol

Moderator
Anh tuấn cho em hỏi cách chiết MCT anh nhé
em cắt khoanh 2 vòng lớp vỏ ngoài của cây rồi bóc lớp vỏ đó ra khỏi thân, khoảng cách giữa hai vòng này có độ dài tương đương với chu vi cành chiết, để khô nhựa vài ngày,bôi thuốc kích thích ra rễ ( không bôi cũng không sao)vào mép trên của khoanh cắt, dùng xơ dừa hay rễ lục bình bó vào vòng khoanh, giữ ẩm cho giá thể chiết cành ở mức độ vừa ẩm, chờ khi cây ra rễ nhiều và chuyển sang già thì cắt nhánh chiết ra khỏi cây mẹ đem trồng là xong

Chào 3B, cho mình hỏi MCT của mình bón phân đầu đủ 1 tháng 2 lần và sử dụng phân hữu cơ (đủ loại) nhưng mình thấy các chi có tình trạng bị chai. hỏi 3B nên dùng phân gì cho mct tốt nhất và chế độ bón phân như thế nào thì tốt nhất?
Mct mùa nào thì thay đất tốt nhất, (ở BRVT)?
Thanks!
Khi nào gặp xin hậu tạ một hộp sữa. hi.hi.....
anh quá chăm sóc cho cây rồi, lượng phân hữu cơ thông thường có thể tồn tại và phát huy tác dụng cung cấp cho cây trồng trong khoảng 3 tháng, việc anh bón quá dư có thể làm cho cây kém hấp thu dinh dưỡng do nồng độ phân trong chất trồng quá cao, chi bị chai có nhiều nguyên nhân trong đó việc thiếu dinh dưỡng cũng là một nguyên nhân, không riêng gì mai chiếu thủy bất cứ cây trồng nào cũng cần phân bón và sử dụng loại gì cũng được sao cho nó thỏa mãn các nhu cầu của cây trồng
anh xem thêm bài viết này nhé:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=8604

mùa thay đất cho bất kỳ cây nào tốt nhất là mùa nắng ấm và cây ở trạng thái lá già

2 hộp nha anh hehehehe:-*

bigbabol

Moderator
Cảm ơn 3B rất nhiều, Miền bắc màu này đã chiết được chưa anh( Hoang hieu ngan- mượn Nik)
mùa này không nên chiết nha em, mùa chiết nên bắt đầu vào mùa xuân, tốt nhất là mùa mưa, chúc em và mọi người luôn vui khỏe trong những ngày lập đông@};-

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cảm ơn 3B rất nhiều, Miền bắc màu này đã chiết được chưa anh( Hoang hieu ngan- mượn Nik)
mùa này không nên chiết nha em, mùa chiết nên bắt đầu vào mùa xuân, tốt nhất là mùa mưa, chúc em và mọi người luôn vui khỏe trong những ngày lập đông@};-
Đó là miền Bắc, còn Miền Nam thì sao Bigbabol? Cách đây 2 tuấn, Hoanglong70 có chiết một cây, không biết có sao không?

bigbabol

Moderator
Đó là miền Bắc, còn Miền Nam thì sao Bigbabol? Cách đây 2 tuấn, Hoanglong70 có chiết một cây, không biết có sao không?
nói chung anh chiết cây mùa này cũng được tuy nhiên thời gian ra rễ sẽ chậm- điều này ảnh hưởng đến sức lực của cành chiết sau khi được tách thành một cây mới.