Cây cứt chuột

mrzhang87

Thành viên
2 cây này e nhờ thằng bạn xin đc.He, mới trồng hôm qua, hồi hộp quá, ko biết giờ em nó có qua khỏi mùa đông này ko!

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
Mấy lần định ra chỗ bác Pha mà ko ra đc,ko biết khi nào mới đi đc nữa,nhìn mấy cây của Ninh mà thèm quá

mrzhang87

Thành viên
Hj, mà bác nào có kinh nghiệm về việc trồng cây này xin chia sẻ chút. Em mới đào về trồng nhưng chưa rõ lắm là nên làm những gì?

Thaison08lsSVC

Thành viên
Hôm nay e có nghe nói người ta nói cây cứt chuột, bác nào biết cây này xin cho e biết với.
Thaison mới biết cây này. Hôm đi leo núi cùng ông chú gặp mọc khá nhiều, sức sống mãnh liệt, lá nhỏ, thân có đoạn vươn như dây leo, gốc thì quái luôn. Mình lấy một cây về trồng thử xem ntn??? Quả chín đen ăn rất ngon, mình và chú thưởng thức khá nhiều. Hình như theo tiếng dân tộc là cây túc rúc thì phải. Nhưng thấy hơi khác cây trong hình.

mrzhang87

Thành viên
Bạn cường up ảnh cho a e chiêm ngưỡng nào.Cây này có nhiều loại tên lăm, chỗ mình ở QN thì thường gọi là cứt chuột hay cây cậy

mrzhang87

Thành viên
mà nhà bác pha còn ảnh nào của cây cứt chuột mà chưa up thì up lên cho a e chiêm ngưỡng đi

dovanpha

Thành viên
nhà mình cả to lẫn nhỏ tổng cộng 160 cây cứt chuột, nhưng giai đoạn này chỉ là cây phôi thôi,để mai minh chụp rùi uup cho ae xem nhé...

mrzhang87

Thành viên
nhà mình cả to lẫn nhỏ tổng cộng 160 cây cứt chuột, nhưng giai đoạn này chỉ là cây phôi thôi,để mai minh chụp rùi uup cho ae xem nhé...
Hjx, nhà bác nhiều quá, e nghe nói cây này ở cái rồng, quan lạn có nhiều. Mà lo quá bác pha à, mấy ngày hôm nay vừa mưa-gió, lạnh nữa. Mà mấy cây cứt chuột mới trồng ko biết sao ko?

dovanpha

Thành viên
chắc ko sao đâu giống cây này cũng dễ sống lăm.Ninh cứ cắt lá đi và giữ ẩm thường xuyên,trời mưa thì chô vào nhà tránh úng,chúc N trồng cây thành công nhen..

mrzhang87

Thành viên
chắc ko sao đâu giống cây này cũng dễ sống lăm.Ninh cứ cắt lá đi và giữ ẩm thường xuyên,trời mưa thì chô vào nhà tránh úng,chúc N trồng cây thành công nhen..
ukm, cảm ơn pha đã chia sẻ. Hôm trc có tưới vào lá thì thấy nó rụng đi khá nhiều, còn cây con thì ko rụng. Thế giờ mình nên bỏ hết lá đi để tránh sự thoát nước của cây à

hungdienqn

Thành viên mới
Mình ở Tiên Yên Quảng Ninh. Hiện tại có hơn 20 gốc cây này. Đang ở dạng phôi. anh em nào có kinh nghiệm tạo dáng cây này chia sẻ nha

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Mình ở Tiên Yên Quảng Ninh. Hiện tại có hơn 20 gốc cây này. Đang ở dạng phôi. anh em nào có kinh nghiệm tạo dáng cây này chia sẻ nh
Cây này mọc cực chậm ... Bây giờ tạo dáng,đến đời con mới được chơi mất ...

Vì vậy khi khai thác chủ yếu thấy thân đẹp thì chơi .....Có những cây gần như cả năm nó mới mọc được chút mầm xanh xanh,vì vậy cái khoản tạo chi cành rất chi là vất vả ...

Cũng chính vì mọc chậm nên mới có giá trị cao . Chỉ biết bên Trung Quốc trồng nó làm cây Trấn Trạch,trừ tà ma... Giá cả mỗi nơi nói một lẻo tùy con buôn..

Mấy cái cây thẳng táp do dâm cành chơi chán lắm...

Mới hôm nọ mình lấy được vài cây đường kính 3-4 Cm ... dáng,đế khá khá ... Chia sẻ cùng bà con nè . Có mấy cây dáng Long,dáng quái,thác đổ nữa nhưng chật quá ko chụp được

maianhtuan81

Thành viên
Thật ra cây cứt chuột Trung Quốc thu mua nhiều nhưng họ chỉ mua những cây to còn cây nhỏ thì không.Cây to thì nhiều tiền còn cây nhỏ thì không có giá. Cây của Bác mạnh tình chia sẻ là cây cứt chuột 100/100 luôn.Vì em ở Quảng Ninh là vungđất của cây này và Em cũng đã,đang trồng làm bonsai.