Cây cứt chuột

mrzhang87

Thành viên
Hôm nay e có nghe nói người ta nói cây cứt chuột, bác nào biết cây này xin cho e biết với.

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
cây cứt chuôt thân nó đẹp lắm,lá nó nhỏ như lá N.Quế lá nhỏ đó,màu xanh lá thẫm hơn màu lá của cây sanh,mình nhìn thấy rồi hình như thấy bảo là no đắt lắm ko biết có đúng ko,hôm nào mình đi qua vườn ở kiến an mình chụp hình cho bạn xem

manhtinh

Thành viên tích cực
em có cây CỨT TRUỘT cho bác xem tham khảo.cây này còn có nhiều tên gọi khác nữa nha;
hình 2 năm trước đó.giờ khác rối.cây này TRUNG QUỐC thu mua nhiều của VN lắm các bác ạ!

bactam

Thành viên tích cực
cây cứt chuôt thân nó đẹp lắm,lá nó nhỏ như lá N.Quế lá nhỏ đó,màu xanh lá thẫm hơn màu lá của cây sanh,mình nhìn thấy rồi hình như thấy bảo là no đắt lắm ko biết có đúng ko,hôm nào mình đi qua vườn ở kiến an mình chụp hình cho bạn xem
Ở mình lại có cây cứt chuột khác : thân nhỏ rất thẳng lá xốp màu xanh mốc ,trái chuổi chín màu đen như cứt chuột
==================================
em có cây CỨT TRUỘT cho bác xem tham khảo.cây này còn có nhiều tên gọi khác nữa nha;
hình 2 năm trước đó.giờ khác rối.cây này TRUNG QUỐC thu mua nhiều của VN lắm các bác ạ!
cây nầy là chòi mòi

manhtinh

Thành viên tích cực
Ở mình lại có cây cứt chuột khác : thân nhỏ rất thẳng lá xốp màu xanh mốc ,trái chuổi chín màu đen như cứt chuột

cây nầy là chòi mòi
đây mới là cây Chòi Mòi nha bác;
hình 2na8m trước

mrzhang87

Thành viên
Trc mình cũng học ở kiến an. Mai thằng bạn hứa cho 1 cây. Mình chụp và up lên cho các bạn xem hộ mình:)

cây nầy là chòi mòi
Mình cũng đồng ý kiến với Bac Tam :đó là cây CHÒI MÒI ( nếu có tên khác chắc là theo cách gọi tùy từng vùng chăng?)

mrzhang87

Thành viên

cây nầy là chòi mòi
Hình như ngoài tên cứt chuột ra, còn có tên khác nữa mà e ko bit. Cây này của bác thế thật tuyệt.

Blackrose86

Thành viên tích cực
cây cứt chuột trên rẫy mình có mà đầy,thân màu xanh mốc trắng,thân thẳng đuột,lá hoặc cành bị dập gãy có mùi hôi hắc rất khó chịu,cây rất cứng và thẳng,chặt làm giàn,hàng rào....khỏi chê:))

thoaphumobile

Quản lý mới
cây cứt chuột trên rẫy mình có mà đầy,thân màu xanh mốc trắng,thân thẳng đuột,lá hoặc cành bị dập gãy có mùi hôi hắc rất khó chịu,cây rất cứng và thẳng,chặt làm giàn,hàng rào....khỏi chê:))
ở quê mình người ta gội cây cứt chuột cũng giốn như bác này nối nè,cây nay trước đây người ta còn đào lấy rẽ sao khử thổ rồi sắc nước uốn trị bện sốc rét rất hay.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
em có cây cứt truột cho bác xem tham khảo.cây này còn có nhiều tên gọi khác nữa nha;
hình 2 năm trước đó.giờ khác rối.cây này trung quốc thu mua nhiều của vn lắm các bác ạ!
lạ quá cây cưc chuột , cái tên dân dả mất thẩm mỷ hết sức , thank bạn chia sẻ:)):)):)):)):))

khanhkhanh

Thành viên
cây đẹp quá bác,mà các bác cho em hỏi sao ngta không đặt tên khác mà lại đặt cái tên cứt chuột lạ vậy,đúng là lần đầu tiên nghe được tên này.

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
mình vừa gọi điện hỏi lại tên cây cứt chuột,bác chủ vườn nói là ở trên các vùng dân tôc họ gọi là cây tùng đen,còn trong thiên hạ có nơi gọi là sầu đâu hay cứt chuột,nhà chú chủ vườn này có 3 cây,có 1 cây dáng hoành dạng phôi đang mọc rất nhiều cành nhỏ mình nhìn thích quá hỏi mua nhưng chú ấy ko bán,chú ấy có nói là ở khu vực quảng ninh nhiều lắm nhưng trung quốc nó thu mua hết rồi.Thân của cây này màu đen xì luôn và có vỏ như thân cây me nhưng mịn hơn,nhìn vào mắt hơn thân me,lá chỉ tương đuơng như lá me hoặc hơn chút nhưng tròn hơn,màu xanh nhìn đẹp
còn cây trong hình này ko giống cây mình đã thấy,:)

manhtinh

Thành viên tích cực
mình vừa gọi điện hỏi lại tên cây cứt chuột,bác chủ vườn nói là ở trên các vùng dân tôc họ gọi là cây tùng đen,còn trong thiên hạ có nơi gọi là sầu đâu hay cứt chuột,nhà chú chủ vườn này có 3 cây,có 1 cây dáng hoành dạng phôi đang mọc rất nhiều cành nhỏ mình nhìn thích quá hỏi mua nhưng chú ấy ko bán,chú ấy có nói là ở khu vực quảng ninh nhiều lắm nhưng trung quốc nó thu mua hết rồi.Thân của cây này màu đen xì luôn và có vỏ như thân cây me nhưng mịn hơn,nhìn vào mắt hơn thân me,lá chỉ tương đuơng như lá me hoặc hơn chút nhưng tròn hơn,màu xanh nhìn đẹp
huye
bác ah!em là người Quang Ninh mà bác!chắc bác ko nhớ thôi chứ em ở đây (MÓNG CÁI)một ngày họ chuyển bao nhiêu đi TQ mà em ko biết (cứt chuột)(tùng đen)(hắc quải)và một số tên gọi khác!

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
huye
bác ah!em là người Quang Ninh mà bác!chắc bác ko nhớ thôi chứ em ở đây (MÓNG CÁI)một ngày họ chuyển bao nhiêu đi TQ mà em ko biết (cứt chuột)(tùng đen)(hắc quải)và một số tên gọi khác!
mình cũng chỉ tò mò nên hỏi chủ cây thôi,còn ae nào biết thêm thì chia sẻ:),ở chỗ bác giờ có nhiều cây này ko bác?em nhìn thấy thích thích bác a
Trc mình cũng học ở kiến an. Mai thằng bạn hứa cho 1 cây. Mình chụp và up lên cho các bạn xem hộ mình:)
bác up hình lên xem có đúng ko

mrzhang87

Thành viên
Bạn nói cũng đúng đấy, ko biết bạn ở đâu.Mình ở QN ( Tiên Yên ) và hôm nay đc ông bạn cho 1 cây. Nhưng ko hiểu sao loại này lại có loại mọc ở gần biển và 1 loại mọc ở trên đồi. Bác nào giải thích giùm e cái.