Góc Dành cho bạn mới chơi lan

lacungduy

Thành viên

Các anh xem cây lan của em và giúp em với.
Cảm ơn nhiều.
thân củ teo tóp, nhăn nheo, thiếu nước nặng, lá cây quặt xuống thiếu sức sống. bạn nên cắt bỏ hoa để dưỡng lại cây đi, mình nghe mỗi người nói cách trồng vũ nữ cũng giống như cách chăm sóc dendro vậy đó.

truonghuy1979

Thành viên
thân củ teo tóp, nhăn nheo, thiếu nước nặng, lá cây quặt xuống thiếu sức sống. bạn nên cắt bỏ hoa để dưỡng lại cây đi, mình nghe mỗi người nói cách trồng vũ nữ cũng giống như cách chăm sóc dendro vậy đó.

Cảm ơn anh!
Anh chỉ cho em cách chăm sóc và dưỡng lại cây đi. Em không biết nên mới hỏi đó.
Em cũng tưới đều phân và B1 nhưng không ăn thua gì, càng ngày cây càng teo tóp...

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Cây này khá giống với 1 loại mà tôi đang trồng (xin vài cọng bé tí từ một người quen). Do trồng chung với mấy cọng lan rừng nên cách đây 1 tháng tôi tách nó ra riêng, từ lúc đang đua dài xuống thì nay nó trụi hết lá và đang nhú lá non :( . Loại tôi đang trồng có thân và lá hơi tím. Hơn 2 năm rồi mà không thấy động tĩnh gì về khả năng có hoa.
Mỗi loại lan có thể có những nhu cầu khác nhau. Cách tốt là tìm ra nơi chúng mọc trong tự nhiên và cung cấp môi trường tương tự cho chúng ở nhà chị.

Lan của chị là lan Phi điệp (Giả hạc), tham khảo tại http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=72281 về khả năng ra hoa cho lan.

Do thiếu hiểu biết nên tôi có tật thay chậu và thay than cho lan khi tự cảm thấy... cần thay, hậu quả là đa số chúng ốm yếu và cứ nhỏ dần lại. Thậm chí có nguy cơ chết luôn như chậu lan tím dưới đây, nó là lứa hoa thứ 3 (hồi tháng 3 vừa rồi) từ khi tôi trồng cách đây 2 năm, giờ thì nó đã trụi hết lá và đang ngoi ngóp nhú chồi mới từ thân của 1 cành già.
Lan có một trong những hệ thống rễ phát triển nhanh nhất trong vương quốc thực vật. Khi chị nghĩ rằng chậu trồng hiện tại không thể chứa được rễ nữa, đó là thời gian để thay chậu cho chúng. Không làm điều này sẽ dẫn đến việc tăng trưởng trì trệ và thậm chí có thể gây thối rữa và chết. Nhớ rằng lan cần rất nhiều không khí lưu thông trong rễ để thở vì vậy định kỳ chuyển chúng sang chậu lớn hơn khi chị có thể.

Tôi đang treo dưới gốc cau và không dám đụng đến nó nữa, sợ nó chết thì tiếc lắm, có đợt 15 bông/cành, tím lịm 1 màu đậm rất đẹp (trong hình là khi nó đã nở được hơn 1 tháng, có chiều hướng tàn và ngả màu nhạt bớt rồi).

Trước sân nhà tôi đấy. Một tuần sau thì khế đã chín vàng hết cả cây (ngoài lề để thư giãn một chút)

Khi chị nhìn lan tăng trưởng mạnh ở nơi có độ ẩm, không chuyển nó đến một nơi khác, nơi lan có thể bị khô. Một điều khác cần nhớ là hầu hết lan thực sự thích ánh sáng bóng râm và mọc tốt nhất bên ngoài (dưới bóng cây chẳng hạn). Vì vậy, chị chắc chắn nên tìm một nơi mà các yêu cầu đó được đáp ứng.

Tham khảo orchid-growing-secrets.com​

hoalandep1234

Quản lý mới
Cảm ơn anh!
Anh chỉ cho em cách chăm sóc và dưỡng lại cây đi. Em không biết nên mới hỏi đó.
Em cũng tưới đều phân và B1 nhưng không ăn thua gì, càng ngày cây càng teo tóp...
Kích thích B1 cây tập trung ra rễ nhiều, củ và rễ có thể hơi khô. Khi rễ đã ra đủ hấp thụ đc ẩm thì cây sẽ hồi trở lại sau một thời gian. Thông thường, nên ngừng bón B1 và nên tưới nước bình thường, treo nơi có nhiều hơi ẩm, có gió đối lưu, có thể đặt vài viên phân hạt hoặc bón chút NKP 6-30-30 loãng (1 lần)

doihoasim

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Mỗi loại lan có thể có những nhu cầu khác nhau. Cách tốt là tìm ra nơi chúng mọc trong tự nhiên và cung cấp môi trường tương tự cho chúng ở nhà chị.

Lan của chị là lan Phi điệp (Giả hạc), tham khảo tại http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=72281 về khả năng ra hoa cho lan.
Hiện tôi đã ốp mấy cọng lan này vào thân cây cau, đang ra rễ và chồi non. Hy vọng nó sẽ nhanh hồi phục và đến một lúc nào đó nó sẽ cho tôi thấy "dung nhan" hoa của nó, vì chủ cũ của nó cũng không biết hoa nó như thế nào :(

Lan có một trong những hệ thống rễ phát triển nhanh nhất trong vương quốc thực vật. Khi chị nghĩ rằng chậu trồng hiện tại không thể chứa được rễ nữa, đó là thời gian để thay chậu cho chúng. Không làm điều này sẽ dẫn đến việc tăng trưởng trì trệ và thậm chí có thể gây thối rữa và chết. Nhớ rằng lan cần rất nhiều không khí lưu thông trong rễ để thở vì vậy định kỳ chuyển chúng sang chậu lớn hơn khi chị có thể.
Việc thay chậu và cho chất trồng vào chậu của tôi chắc có vấn đề rồi, tôi cứ đập nhỏ than ra mà ken cho đầy chậu từ dưới đáy lên vì nghĩ rằng than nhỏ và nhiều thì rễ lan sẽ hút được nhiều chất dinh dưỡng. Số lan tôi trồng hầu như rễ rất ít và bị thối bớt rễ nên tôi nghĩ phải thay chậu để rễ không thối nữa .

Khi chị nhìn lan tăng trưởng mạnh ở nơi có độ ẩm, không chuyển nó đến một nơi khác, nơi lan có thể bị khô. Một điều khác cần nhớ là hầu hết lan thực sự thích ánh sáng bóng râm và mọc tốt nhất bên ngoài (dưới bóng cây chẳng hạn). Vì vậy, chị chắc chắn nên tìm một nơi mà các yêu cầu đó được đáp ứng.

Tham khảo orchid-growing-secrets.com​
Tôi hơi "tham" khi vừa muốn có hoa để ngắm, vừa muốn có trái để mọi người cùng ăn, vừa muốn có bóng râm để cả xóm cùng hưởng không khí mát mẻ và trong lành nên không muốn "tém" bớt cành khế để treo thêm lan.

Có lẽ tôi phải xem lại và "nghiên cứu" thêm về mọi vấn đề nêu trên. Hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp.

Cám ơn anh và mọi người đã tư vấn và chia sẻ !

doihoasim

Thành viên
Hôm qua đi ngang đường Thành Thái Q10, mua 1 chai B1 và 1 cái bình tưới hiệu Đức Đạt như lời Thầy/Cô trên đây chỉ bảo, chiều nay đợi mát trời pha phun thử xem sao, hồi hộp không biết kết quả thế nào vì chưa bao giờ dùng, nếu phun lên cả chồi non thì có sao không nữa, mấy lần tưới nước gạo làm chồi non thối hết... :(

hoalandep1234

Quản lý mới
Hôm qua đi ngang đường Thành Thái Q10, mua 1 chai B1 và 1 cái bình tưới hiệu Đức Đạt như lời Thầy/Cô trên đây chỉ bảo, chiều nay đợi mát trời pha phun thử xem sao, hồi hộp không biết kết quả thế nào vì chưa bao giờ dùng, nếu phun lên cả chồi non thì có sao không nữa, mấy lần tưới nước gạo làm chồi non thối hết... :(
Chọn tưới vào buổi sáng, có nắng nhẹ và gió thoáng, tưới sơ bộ nc 1 lần lên cây trc 15 ph, sau đó bón hỗn hợp b1 + nc, vào chồi non (trừ chồi hoa) cũng ko sao đâu bác, nhưng tốt nhất là bón gốc

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Góc Dành cho bạn mới chơi lan

Chọn tưới vào buổi sáng, có nắng nhẹ và gió thoáng, tưới sơ bộ nc 1 lần lên cây trc 15 ph, sau đó bón hỗn hợp b1 + nc, vào chồi non (trừ chồi hoa) cũng ko sao đâu bác, nhưng tốt nhất là bón gốc
Chiều nay, ở SG mưa rất to & dai, chị không nên dùng B1 vì lảng phí (nước mưa làm trôi hết). Sáng mai (nếu trời có nắng), chị pha dung dịch B1 theo hướng dẫn ghi trên lọ B1, rồi phun lên gốc. Nên kiểm tra chậu trước khi phun, nếu chồi, rễ nào hư/thối thì cắt bỏ.

B1 chủ yếu để kích rễ nhưng trong mùa mưa, môi trường rất ẩm, lan rất dễ ra rễ. Theo tôi, không cần thiết dùng B1, mà nên, cố gắng đừng để lan bị úng nước gây thối rễ, chồi; rụng nụ hoa hay chết cây.

doihoasim

Thành viên
Chiều nay, ở SG mưa rất to & dai, chị không nên dùng B1 vì lảng phí (nước mưa làm trôi hết). Sáng mai (nếu trời có nắng), chị pha dung dịch B1 theo hướng dẫn ghi trên lọ B1, rồi phun lên gốc. Nên kiểm tra chậu trước khi phun, nếu chồi, rễ nào hư/thối thì cắt bỏ.

B1 chủ yếu để kích rễ nhưng trong mùa mưa, môi trường rất ẩm, lan rất dễ ra rễ. Theo tôi, không cần thiết dùng B1, mà nên, cố gắng đừng để lan bị úng nước gây thối rễ, chồi; rụng nụ hoa hay chết cây.
Cám ơn các bác đã chỉ dẫn tận tình. Chắc phải tuỳ xem sáng mai thời tiết thế nào, nếu mưa liên tục thì có lẽ tạm hoãn đợi chủ nhật sau... Tôi cũng mua thêm 1 chai phân bón lá, về nhà xem lại thì thấy trên chai ghi ORCHID 30-10-10, không biết có nên dùng không, dùng vào thời điểm nào(lan nhỏ, nhỡ, hay đã trưởng thành mới dùng...).
Có thể vào Google mà gõ tìm các chỉ dẫn cũng sẽ thấy nhưng tôi sẽ không yên tâm bằng việc được chỉ dẫn trực tiếp ở đây-nơi hội tụ những người "yêu từng ngọn lúa, mỗi nhành hoa" (Tố Hữu đã viết về Bác như thế trong bài thơ Bác ơi ) ... và đầy lòng nhiệt tình ! :-bd

thuongchi

Thành Viên Danh Dự

Cám ơn các bác đã chỉ dẫn tận tình. Chắc phải tuỳ xem sáng mai thời tiết thế nào, nếu mưa liên tục thì có lẽ tạm hoãn đợi chủ nhật sau... Tôi cũng mua thêm 1 chai phân bón lá, về nhà xem lại thì thấy trên chai ghi ORCHID 30-10-10, không biết có nên dùng không, dùng vào thời điểm nào(lan nhỏ, nhỡ, hay đã trưởng thành mới dùng...).
Có thể vào Google mà gõ tìm các chỉ dẫn cũng sẽ thấy nhưng tôi sẽ không yên tâm bằng việc được chỉ dẫn trực tiếp ở đây-nơi hội tụ những người "yêu từng ngọn lúa, mỗi nhành hoa" (Tố Hữu đã viết về Bác như thế trong bài thơ Bác ơi ) ... và đầy lòng nhiệt tình ! :-bd
Trồng Lan là thú vui tao nhã; có gì vui hơn sau bao ngày chăm sóc, Lan nở những đóa hoa đằm thắm, kiêu sa! Nhưng không phải ...ai có được tác phẩm “ đẹp nhất” dù đã bỏ ra khá nhiều thời gian và công sức.

Phân bón sử dụng cho Lan có thể là phân hữu cơ (phân trâu bò, tôm cá, phân heo, phân dơi, bánh dầu,….ngâm và pha loãng); phân vô cơ….Phổ biến và thông dụng nhất vẫn là phân có các nguyên tố đa lượng: Đạm (N), Lân (P), Kali (K).

Chai phân bón ghi ORCHID 30-10-10 có nghỉa là phân NPK 30-10-10 (N=30, P=10, K=10) dành cho hoa lan.

- Đạm (N) là nguyên tố quan trọng, là một trong những chất dinh dưỡng cơ bản có tác dụng làm cây Lan tăng trưởng nhanh, phát triển chồi, lá nên phù hợp cho cây Lan con trong giai đoạn tăng trưởng. Thiếu đạm, cây Lan sẽ còi cọc, ốm yếu, vàng vọt.

- Lân (P) giữ vai trò quan trọng trong quá trình hô hấp và quang hợp, giúp việc hấp thu đạm được dễ dàng, phát triển bộ rễ, kích thích nẩy chồi, đẻ nhánh, thúc đẩy quá trình hình thành hoa; cây Lan trưởng thành cần tăng tỷ lệ lân để ra hoa. Ngoài ra, lân còn giữ cho hoa lâu tàn. Thiếu lân, cây Lan không lớn, khó ra hoa, rễ ít phát triển, không ra chồi non và cây Lan dễ bị nhiễm bệnh.

- Kali (K) giúp Lan cứng cáp, kích thích ra chồi mới, màu hoa tươi đẹp, lâu tàn.

NPK 30.10.10 giúp cây phát triển nhanh. Sử dụng cho cây Lan còn nhỏ, chồi non mới tách ra, giúp Lan ra rễ, nhảy con, phát triển thân, lá.

NPK 20.20.20 giúp cây Lan phát triển đồng đều.

NPK 10.30.10 chứa nhiều lân nên có tác dụng kích thích quá trình hình thành hoa. Loại phân này sử dụng cho cây Lan trưởng thành để cho ra hoa.

NPK 10.10.30 có tỷ lệ Kali cao nên sử dụng cho Lan vừa chớm ra hoa, giúp cây cứng cáp, phát hoa dài, thẳng, hoa rực rỡ, lâu tàn.

Tuỳ giai đoạn phát triển của Lan mà chọn loại phân thích hợp. Nguyên tắc là khi Lan còn nhỏ phải dùng loại phân có tỷ lệ đạm cao để giúp cây tăng trưởng mạnh. Cây đã trưởng thành dùng loại phân có tỷ lệ lân cao để thúc đẩy quá trình ra hoa. Khi cây chớm ra hoa thì dùng loại phân có tỷ lệ Kali cao để hoa thêm rực rỡ, lâu tàn.

Chú ý áp dụng liều lượng ghi trên bao bì. Thông thường 1 muỗng cà phê/4 lít nước/50 chậu, phun sương vào lúc sáng sớm, không bao giờ dùng phân bón với nồng độ cao.

Chúc người "yêu từng ngọn lúa, mỗi nhành hoa" thành công & có những giò hoa Lan tươi thắm.

Tham khảo sonongnghiep.hochiminhcity.gov.vn/​

bao20191

Thành viên mới
Em xin chào buổi sáng cả nhà ạ :D Hôm nay e có chút câu hỏi mong đc các anh giải đáp hộ với ạ :D
Các anh cho em hỏi là 2 cây này của e nó có cùng 1 loại ko ạ,vì e trông dáng và lá nó cũng khá giống nhau. Và tên của nó với ạ

sonraubap

Thành viên

Em xin chào buổi sáng cả nhà ạ :D Hôm nay e có chút câu hỏi mong đc các anh giải đáp hộ với ạ :D
Các anh cho em hỏi là 2 cây này của e nó có cùng 1 loại ko ạ,vì e trông dáng và lá nó cũng khá giống nhau. Và tên của nó với ạ

nhìn như cây bắp ngô

truonghuy1979

Thành viên
Chào Anh Cù cùng cả nhà thân mến trên diễn đàn!!!
Cho em hỏi loại lan này là gì? Cây này em mua ở Mộc Châu đó. Cách chăm sóc nó như thế nào?
Em mới mua về nên không biết ghép vào cây hay ghép vào dớn mảng.
Cả nhà cho em biết cách chăm sóc kỹ từng bước nhé, vì em ới chơi lan rừng nên không biết nhiều.

Hình cây lan để nguyên như mới đem về.
Cảm ơn nhiều!!!

truonghuy1979

Thành viên
Nhân tiên cho em hỏi các anh luôn mấy loại lan em mới mua về:

Hình 1: Cây này bị thúi gốc, em treo thế này chờ nảy cây con lên, cắt đem đi trồng

Hình 2: Cây này mua về không biết trồng sao nên em trồng vào chậu với than luôn

Hình 3: Cây này cũng mới mua nên không biết trồng thế nào, hỏi ý kiến của các anh chị trên diễn đàn rồi trồng sau.

Hình 4: Cây này cũng vậy, mới mua nên không biết trồng thế nào, hỏi ý kiến của các anh chị trên diễn đàn rồi trồng sau.

Hình 5: Cây này cũng vậy, mới mua nên để nguyên như vậy luôn, chờ hỏi ý kiến của các anh chị trên diễn đàn rồi trồng lại sau.
Cây này sao em thấy họ trồng bằng dớn cọng + đá cuội nữa. Em chụp cận cảnh dưới chậu cho các anh thấy rõ nha (2 hình dưới).

Nhờ các anh chị chỉ giáo, giúp đỡ em để tránh mất học phí nhiều quá, hihihi...
Cảm ơn anh chị nhiều.
Chúc diễn đàn của chúng ta ngày càng phát triển!

doihoasim

Thành viên
Cảm ơn anh chị nhiều.
Bạn yên tâm đi, ở đây các Thầy Cô rất nhiệt tình, không thu bất kỳ 1 khoản học phí nào, nếu cần có thể đến tận nhà chỉ bảo :D . Bạn chỉ tốn ít tiền mua công cụ dụng cụ,vật tư, nhiên liệu... để thực hành, chờ đợi sản phẩm hoàn thành với chất lượng tốt nhất.

Tôi cũng là người giống bạn, mù tịt về cách trồng và chăm sóc hoa lan nên chúng cứ dặt dẹo lay lắt, vào đây mới thấy mình thật là dốt. Hãy cùng cố gắng "quán triệt" "đường lối" của các tiền bối, tập trung cao độ để cải tổ cách làm của mình. :D

Giờ thì tôi phải lo cắt cỏ kiếm tiền mua phân bón lan. Hẹn gặp bạn khi có sản phẩm tốt nhất ta cùng "đọ" nhé !
Chúc bạn thành công !

culanluasg

Super Moderator

Hình 1: Cây này bị thúi gốc, em treo thế này chờ nảy cây con lên, cắt đem đi trồng

Hình 3: Cây này cũng mới mua nên không biết trồng thế nào, hỏi ý kiến của các anh chị trên diễn đàn rồi trồng sau.

Hình 4: Cây này cũng vậy, mới mua nên không biết trồng thế nào, hỏi ý kiến của các anh chị trên diễn đàn rồi trồng sau.

Hình 5: Cây này cũng vậy, mới mua nên để nguyên như vậy luôn, chờ hỏi ý kiến của các anh chị trên diễn đàn rồi trồng lại sau.
Cây này sao em thấy họ trồng bằng dớn cọng + đá cuội nữa. Em chụp cận cảnh dưới chậu cho các anh thấy rõ nha (2 hình dưới).

Cảm ơn anh chị nhiều.
những cây lan rừng đem đi xứ khác nuôi trồng nhất là khác biệt độ cao sẽ chết dần,bạn muốn nuôi trồng phải chú ý điều này ,cây ít ra phải cùng cao độ hay gần giống nhau về cao độ so với mặt nước biển ,nếu không cây sẽ chết dần không thể thuần hoá

thuongchi

Thành Viên Danh Dự

...
Có thể đây là lan báo hỷ - một loại lan rất dễ trồng ở SG: chịu nắng mưa tốt & ra hoa được.

Lan này có lẻ là lan lai (den. mùa xuân), dễ trồng nhưng khó ra hoa nơi xứ nóng.

Một số lan rừng như giả hạc, trầm rừng, hoàng lạp, vảy rồng...sống được ở đồng bằng & khoảng 1-2 năm sau, những cây con của chúng mới có thể sống khỏe & ra hoa.

hoalandep1234

Quản lý mới

Cảm ơn anh chị nhiều.
Hình 1: "Cây bị thối gốc, nảy keiki, đợi đem đi trồng lại". Kiên nhẫn đợi keiki khỏe thì cũng mất vài năm, ghép lại khóm khác bác ơi. Cây bị úng thối rễ, mới bóc từ chậu ra thì phải.

Hình 2: Loại này tôi pó tay luôn vì ko nghiên cứu và trồng thử bao giờ ạ

Hình 3: Nhìn ko rõ khi zoom ảnh, nên tôi tạm gọi là ht rừng, cây chưa phát triển hết lá. Hình 4: Báo hỉ. Cả hai bác có thể cắt ngắn bớt rễ, treo tiếp 1 tháng nữa rồi ghép hoặc ghép luôn cũng OK. Ht rừng thì ghép đứng, phương ngang trên thân gỗ nằm ngang. Báo hỉ thì có thể ghép gỗ, trồng chậu gốm với than gỗ ngâm nước kỹ hoặc với vỏ dừa (nếu bác có kinh nghiệm), loại nào thì cũng sống tốt, ghép xong treo ngoài nắng, thỉnh thoảng tưới ẩm (khoảng tuần 1 lần). Cả hai loại đều ưa nắng. Riêng HT rừng thì cứ tạm thời treo cây nơi nắng vừa phải, khô lá dần dần, đến mùa Xuân chúng sẽ ra cây con.

Hình 5: Cây den. xuân lai, nên trồng lại, có thể với than gỗ ngâm nước kỹ hoặc ghép dớn cũng đc. Mùa này cây đang mập lên và sẽ cho hoa Xuân sớm. Nên ghép lại khi cây đã ra hoa vào Xuân vì giá thể trong chậu của bác cũng kém rồi.

Thân bác