Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

KE SI LAN

Thành viên
Chào cả nhà, cho em mạo mũi post ảnh mấy cây dren nhả em vừa thay chậu nhé.

đây cũng là thành quả học được từ các bậc tiền bối trên diễn đàn. đọc các bài thấy hay wa nên về thực hành thử luôn.:)>-
tấm ảnh cuối thấy có gói phân tan chậm
mới thay chậu ko nên bỏ gói phân tan chậm nhen bạn [-X:D

lanhodiepcl

Thành viên
Khoảng hơn tháng nay em tưới lan bằng nước sông,lan tốt trông thấy luôn,giả hành mập mạp,lá xanh mơn mởn,chẳng phân thuốc bao nhiêu cả.Dendro có Hoa liên tục,hết cây này đến cây khác.ngọc điểm nhú rễ tùm lum dù chưa tới đầu mùa mưa.
==================================
Dù mỗi ngày 1 lần chạy xe đi lấy nước nhưng cũng thấy vui.

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Khoảng hơn tháng nay em tưới lan bằng nước sông,lan tốt trông thấy luôn,giả hành mập mạp,lá xanh mơn mởn,chẳng phân thuốc bao nhiêu cả.Dendro có Hoa liên tục,hết cây này đến cây khác.ngọc điểm nhú rễ tùm lum dù chưa tới đầu mùa mưa.
Niềm đam mê của anh thật lớn (mỗi ngày chạy xe lấy nước sông tưới lan). Nước sông nhiều phù sa nên rõ ràng là tốt cho cây rồi, và đặc biệt là ko sợ thiếu vi lượng cho cây.
Sau 2 năm tập tành thì em thấy 1 điều là chất lượng nước là yếu tố tiên quyết để cho Lan tốt

lanhodiepcl

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

Niềm đam mê của anh thật lớn (mỗi ngày chạy xe lấy nước sông tưới lan). Nước sông nhiều phù sa nên rõ ràng là tốt cho cây rồi, và đặc biệt là ko sợ thiếu vi lượng cho cây.
Sau 2 năm tập tành thì em thấy 1 điều là chất lượng nước là yếu tố tiên quyết để cho Lan tốt
Nhà em cách sông 600m.em còn tính đặt đóng cái xe bò chở mỗi lần 10 thùng nhựa 30l về tưới Mai,khế,lộc vừng,...trong vườn nhà em nữa(may mà vườn nhỏ) coi như đi tập thể dục.

x-youtoo

Thành viên

Bác Duy lại nhầm lẫn giới tính Chị Hiền rùi :)

Mình cũng nhầm 1 lần lun :) tài thật :D

Mà nước sông thì có nhiều khoáng chất mà, phân vô cơ thiếu hầu hết khoáng chất này (có trong phù sa), em thì ko có điều kiện lên sài toàn phân hữu cơ các loại, chị Hiền.

lanhodiepcl

Thành viên

[QUOTE=x-youtoo;

Lan nhà chị hiện giờ có hoa liên tục,lúc nào cũng có hoa chưng,người nào tới nhà chơi vài lần là nghiện lan ngay.

lanhodiepcl

Thành viên
Bác nào chỉ dùm em cách đưa hình ảnh từ iPad lên diễn đàn với.em không biết cách nên toàn phải lấy điện thoại chụp hình,sau đó chuyển qua máy tính xách tay mới đưa lên diễn đàn được.vòng vòng mất công quá.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Nhà em thì có cái hồ cá, toàn cá 7 màu bé xíu. Em lấy nước đó tưới có tốt không ta? Em nghe nói phân cá phân chim rất tốt cho lan, thực hư sao chị?

lethuthuy63

Thành viên mới
hihi mỉnh lại làm phiền ACE DD nữa rồi hiih
cho mình hỏi cây dendrobium nầy sao nó lại ra rễ ở trên đây có phải là do giá thể có vấn đề khg ạ? chậu nầy mình chăm sóc nó đã 1 năm rồi được gấm hoa nó 3 lần , mà sao cây thì mập ú mà nó khg ra lá tiếp hihi , giờ nó ra nhánh mới mà lại ra như thế , xin AEC chỉ dạy dùm mìnnh cám ơn hiihi
MÌnh có nên thay giá thể khác cho nó lúc nầy được khg ạ?

KE SI LAN

Thành viên
hihi mỉnh lại làm phiền ACE DD nữa rồi hiih
cho mình hỏi cây dendrobium nầy sao nó lại ra rễ ở trên đây có phải là do giá thể có vấn đề khg ạ? chậu nầy mình chăm sóc nó đã 1 năm rồi được gấm hoa nó 3 lần , mà sao cây thì mập ú mà nó khg ra lá tiếp hihi , giờ nó ra nhánh mới mà lại ra như thế , xin AEC chỉ dạy dùm mìnnh cám ơn hiihi
MÌnh có nên thay giá thể khác cho nó lúc nầy được khg ạ?

cô bỏ than ngập gốc quá cao nên có thể các mầm ở dưới gốc bị thối hết rồi nên cây nó mới ra cây keki ở trên ngọn lan đó cô , mấy cái rễ đó là của cây keki đó cô
con nghĩ ko nên thay giá thể lúc này vì cây quá yếu rồi ,. theo con nên lấy than ra cho tới sát gốc , bỏ cây vào chỗ thoáng mát và bỏ nước 3 ngày cho thật khô sau đó cô phun thuốc kích rễ vào
có gì thì chờ bác Cù bổ sung thêm

culanluasg

Super Moderator
bạn nói đúng,dễ nhất là lôi em nó lên,than nằm dưới ,căn hành nằm ngang trên giá thể cho rễ ra sẽ tự chui xuống để khô vài ngày ,rồi xịt kích rễ

lethuthuy63

Thành viên mới
nếu cây dedrobium có hoa thì minh để cho hoa nở hết rồi mới cắt hoa và dưỡng cây lại đúng khg ạ? khg nên đợi cho đến khi hoa tàn mới cắt đúng khg ạ

culanluasg

Super Moderator
thông thường Cù hay cắt hoa khi nở hoa cuối cùng ,để tới tàn cây mất sức nhiều
tuy nhiên với cây yếu quá ,Cù cắt hoa luôn dù là vòi hoa ,không cho đậu nụ để dưỡng cây

culanluasg

Super Moderator
hôm nay mình giới thiệu với các bạn một cách trồng lan của vài nhà vườn mà mình đã nhìn thấy ở Tiền Giang và Đồng Nai

ảnh trương quang sơn,hoalancaycanh

thường là ba lớp ,lớp đáy là than,lớp giữa dớn cọng và trên cùng là mùn dừa
ưu điểm dễ phục hồi sức khỏe ở những cây Dendrobium yếu ớt ,giả hành mới mau phát triển
nhược điểm : chỉ thích hợp với nhà vườn có diện tích lớn,thông thoáng ,kiểm soát tốt sâu bệnh
không khuyên dùng cho anh em chơi tài tử vì dễ dư nước làm úng thối nếu không kiểm soát được độ ẩm chậu