Xuất khẩu cây DUBAI_Tin vui ....

Status
Not open for further replies.

buonmy2023

Thành viên
Xin chia sẻ để các bác xem cho vui.:) Thank

THỊ TRƯỜNG XUẤT KHẨU TIỀM NĂNG CHO CÂY XANH, HOA, CÂY CẢNH VIỆT NAM: DUBAI

Dubai là thị trường giàu có bậc nhất thế giới hiện nay. Xứ sở của 57.000 tỷ phú, cảnh sát giao thông được trang bị Aston Martin one-77, Bentley Continental GT, Lamborghini Aventador.. vì: “Sự giàu có của người dân ở đây khiến cho cảnh sát giao thông cũng phải đối mặt với một vấn đề khá đặc biệt, đó là những người vi phạm luật giao thông đi những chiếc xe rất cao cấp, đắt tiền và tất nhiên chạy rất nhanh. Để giải quyết vấn đề này, Sở Cảnh sát Dubai gần đây đã trang bị thêm những chiếc siêu xe đắt tiền không kém cho cảnh sát” :x, xứ sở mà bất cứ người dân nào thu nhập dưới 15.000 USD/tháng sẽ bị liệt vào hộ nghèo và được Chính phủ cấp nhà và trợ cấp. Chuẩn phân biệt giàu nghèo của UAE thập niên gần đây là: “Nhà mấy vợ, bao nhiêu trực thăng và du thuyền”….

Dubai là nơi thừa cây vàng nhưng thiếu cây xanh, hoa, cây cảnh. Ở đây người ta phải trả 30 triệu cho 1 cây bưởi, 15 triệu 1 cây cọ, 120.000d cho 1 cây xương rồng mà ở VN là 10.000d...Cây cảnh đẹp hơn một chút thì người ta sẵn sàng dùng máy bay để chở từ Nam Mỹ về. Người dân UAE khoe sự giàu nghèo bằng…cây xanh, cây cảnh. Còn vàng, đá quý thì họ bán ở chợ như người VN mình bán rau. Dinh thự nhiều cây nhất là dinh thự của Tổng thống. Thành phố nhiều cây nhất là thành phố giàu nhất: Abu Dhabi. Còn Việt Nam? Chúng ta là 1 cường quốc về nông nghiệp, có lợi thế về 1 nguồn cung vô cùng lớn về cây xanh, cây cảnh (thậm chí thị trường cây cảnh VN 2 năm trở lại đây còn đang gần như hoàn toàn chững lại chưa tìm được đầu ra); và chúng ta nghèo. Nghèo vì sao? Nghèo vì chúng ta chưa tìm được lối đi để đổi những cái người khác thừa lấy những cái mình đang thiếu. Chúng ta chưa biết đến nơi mà người ta sẵn sàng đổi cây vàng lấy cây xanh, đổi kim cương lấy cây cảnh. Theo nhà tổ chức garden + landscaping Middle East thì ngành công nghiệp xây dựng UAE có giá trị khoảng 715 tỷ USD. Trong đó ước tính giá trị đầu tư vào sân vườn và cảnh quan chiếm khoảng 10% trong 15 năm tới. Bộ luật mới về cây xanh và cảnh quan tại UAE quy định rằng tất cả các nhà phát triển BĐS phải kết hợp ít nhất 25% "không gian xanh" hay "khu vực cảnh quan" trong kế hoạch cho các dự án thương mại, khu dân cư và giải trí. Đến năm 2025, tầm nhìn của Dubai là phải có một phần tư diện tích tiểu vương quốc của mình bao phủ trong màu xanh lá cây và có một triệu cây xanh được trồng vào năm 2014…Dubai phải nhập khẩu 100% mặt hàng này. Họ sẵn sàng đầu tư 71 tỷ USD để đất nước họ có màu xanh. Vậy VN, cường quốc của màu xanh, chúng ta nên làm gì đây?

30/8/2013, 1 đoàn Doanh nhân Việt Nam sẽ sang nghiên cứu trực tiếp thị trường lớn này. Chúng ta đang tìm lối đi trên con đường trao đổi với Dubai: đổi cây màu xanh lấy cây màu vàng . Dự án Xuất khẩu cây xanh, cây cảnh VN hiện đang thu hút rất nhiều nhà đầu tư, những Doanh nhân, Nghệ nhân trong lĩnh vực Cây xanh, Cây cảnh. Dự án sẽ có buổi làm việc và chia sẻ thông tin cũng như cơ hội tại thị trường Dubai với các Doanh nhân quan tâm tại HCM-18.7.2013, Đà Nẵng-19.7.2013, HN-26.7.2013. Gửi Thông tin này đến tất cả những con người tâm huyết với nghiệp cây, quan tâm đến vấn đề xuất khẩu Cây sang thị trường giàu có này.Tks all
Sưu tầm FACEBOOK: Vườn Cây Cảnh Và Nghệ Thuật BonSai

Thanh Nhàn

Thành viên
Xin các bác! đọc xong ngẫm lại câu này: "Người giàu thường không ngu, người ngu thường không giàu".
Thị trường béo bở như vậy sao các nước xuất khẩu cây cảnh nổi tiếng có chất lượng và giá cả cạnh tranh không nhào vô mà lại để cho chúng ta "xơi". Trong khi chúng ta toàn đi nhập cây về để chơi (trừ chủng loại cây sanh, một loại cây dễ trồng, nhanh lớn mà việt nam gần như độc quyền về số lượng).
Em nghĩ sao nói vậy, có gì không phải mong các bác thông cảm và chỉ giáo thêm.

phamvanthang

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Xuất khẩu cây DUBAI_Tin vui ....

Xin các bác! đọc xong ngẫm lại câu này: "Người giàu thường không ngu, người ngu thường không giàu".
Thị trường béo bở như vậy sao các nước xuất khẩu cây cảnh nổi tiếng có chất lượng và giá cả cạnh tranh không nhào vô mà lại để cho chúng ta "xơi". Trong khi chúng ta toàn đi nhập cây về để chơi (trừ chủng loại cây sanh, một loại cây dễ trồng, nhanh lớn mà việt nam gần như độc quyền về số lượng).
bác ơi,người ta nói cây xanh chứ có nói bonsai cây cảnh đâu,vì thế nước ta hoàn toàn cócos thể cạnh tranh mà.phải suy nghĩ cho đất nước tiến lên chứ ạ

Thanh Nhàn

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Xuất khẩu cây DUBAI_Tin vui ....

bác ơi,người ta nói cây xanh chứ có nói bonsai cây cảnh đâu,vì thế nước ta hoàn toàn cócos thể cạnh tranh mà.phải suy nghĩ cho đất nước tiến lên chứ ạ
thế lại đào rừng đi bán như vừa rồi ta bán sang Trung quốc hả bác. em sợ rừng cũng hết rồi.:(

buonmy2023

Thành viên

Em cũng xem được thông tin và chia sẻ lại thôi mà, nếu thật sự được như thế thì cũng đáng mừng cho VN, vì có được hợp đồng làm ăn khá tốt và khả thi Nhiều người giầu cũng xuất phát điểm từ người ngèo mà bác. Hy vọng tội gì. :)

Thanh Nhàn

Thành viên
Em cũng rất hy vọng đây. Mong các thương nhân đi về đừng tiinhs kế đào thiên tuế, đánh chòi mòi, bứng cổ thụ trong rừng đi bán như mọi khi. nếu không sau này Việt nam không đủ tiền khôi phục lại đa dạng sinh học thì khổ.

haibien

Quản Lý Viên
Thực sự nếu suất sang Dubai cây xanh dc thì cũng ko cần các nghệ nhân ,chỉ cần các thợ làm vườn cần mẫn thôi.
Chúng ta cần biết rằng công nghệ nông nghiệp của chúng ta rất lạc hậu so với các nền nông nghiệp xung quanh chúng ta.

buonmy2023

Thành viên

Em cũng rất hy vọng đây. Mong các thương nhân đi về đừng tiinhs kế đào thiên tuế, đánh chòi mòi, bứng cổ thụ trong rừng đi bán như mọi khi. nếu không sau này Việt nam không đủ tiền khôi phục lại đa dạng sinh học thì khổ.
Vâng, tôi cũng mong như vậy mặc dù mình không có cây để bán gì cả, nhưng là niềm vui cho những bác Làm nghề cây chân chính của VN nói chung
==================================
Thực sự nếu suất sang Dubai cây xanh dc thì cũng ko cần các nghệ nhân ,chỉ cần các thợ làm vườn cần mẫn thôi.
Nhu cầu mình nghĩ đa dạng, không biết được điều này, vì giá cây của mình quá rẻ so với thu nhập ở đó mà, nên hok biết được

Thanh Nhàn

Thành viên
Hy vọng ở DUBAI toàn dân thích mua cây sanh các bác nhể, Bán thứ mình sẵn có và trồng được. hehe!

Thanh Nhàn

Thành viên
Bac HaiBien chí lý quá. Tóm lại nên bình tĩnh suy sét cơ hội, nghe qua tưởng tin vui, có khi là tin buồn đấy.

vietstarco

Thành viên

xin các bác! đọc xong ngẫm lại câu này: "người giàu thường không ngu, người ngu thường không giàu".
bác này thuộc tuýp người ngu nên không giàu.:)):-@%-(

doquang2105

Thành viên tích cực
Cây sanh lại sốt rùi, tối này bàn với vợ bán nhà mua cây xuất khẩu sang dubai thôi. làm ngay nếu trễ thì không tới lượt mình đâu............:-":-":-"! nếu bán không được cây kiếm cái chòi chăn vịt...................:-":-":-".

Thanh Nhàn

Thành viên
Re: Trả lời: Xuất khẩu cây DUBAI_Tin vui ....

Cây sanh lại sốt rùi, tối này bàn với vợ bán nhà mua cây xuất khẩu sang dubai thôi. làm ngay nếu trễ thì không tới lượt mình đâu............:-":-":-"! nếu bán không được cây kiếm cái chòi chăn vịt...................:-":-":-".
Bác có chí! ACE có nhiêu tiền gom về cho các làng nghề làm sanh và các chuyên gia PR đi. Người Vệt tự bán quả đắng cho nhau cũng giàu rồi, khỏi phải xuất khẩu cho mệt. hê hê.8->

haibien

Quản Lý Viên
Ko hót mấy nhỉ.
Tin này là dạng tin nội bộ,em google mà ko thấy nó ở đâu với nhiều thông tin thiếu chính xác ( thổi phồng)
Chúng ta có quyền đi tìm những con đường.
Chúng ta có quyền hy vọng.
Tuy nhiên chúng ta muốn kiếm dc ăn thì chúng ta cần biết sự thật,đa chiều hơn là chỉ nhưng thông tin 1 chiều sáng .
Sẽ chẳng cái gì dễ kiếm còn tồn tại trên thế giới này cả,trừ khi đó là những miếng mồi mà ở trong có sẵn cái móc câu.

Chúng ta đã biết thương nhân Trung Quốc nó ma xó thế nào,nó đi khắp thế giới buôn từ tàu vũ trụ đến nông sản,lúa gạo. Vậy thì đừng hy vọng cái thị trường dubai nếu béo bở họ lại ko biết,để chỉ mình ta biết.
Đó là suy luận đơn giản khi còn chưa có thông tin.
Còn thông tin bây giờ em có là họ đã làm mảng cây xanh ở UAE lâu lắm rồi.
Còn trình độ thương gia của ta thì í ẹ lắm.
.........còn nhiều

doremi

Thành viên
nói nghe lớn lao vậy thôi,chứ ngành nông nghiệp lớn nhất VN hiện tại đó là trồng lúa, một năm trừ chi phí,xuất khẩu lợi nhuận đạt có vài trăm triệu đô thôi, bằng các anh tư bản bán vài con f35 @@ thị trường mà béo bở như này chả đến VN

Status
Not open for further replies.