Xuất khẩu cây DUBAI_Tin vui ....

Status
Not open for further replies.

haibien

Quản Lý Viên
Mời anh em xem bài văn hóa thảo luận tại đây! Ngay trong diễn đàn mình!
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=1306493#post1306493
Ngày xưa em cũng tôn trọng anh lắm.
Anh xem lại bài này :
Đồng chí này có bản dịch hay đấy , và kể ra cũng đúng đồng bào "lao ra Biển" có những bài viết thiếu tính xây dựng ,đúng là phải nên "kiềm chế".:))
Em nghĩ cái đầu óc đó 1 là vượt tầm,2 là dưới tầm thì mới có phán xét vậy?
Nếu trích dc cái chỗ nào thiếu xây dựng thì em xin nhận.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Ngày xưa em cũng tôn trọng anh lắm.
Anh xem lại bài này :

Em nghĩ cái đầu óc đó 1 là vượt tầm,2 là dưới tầm thì mới có phán xét vậy?
Nếu trích dc cái chỗ nào thiếu xây dựng thì em xin nhận.
Kakakakaka!
Thứ nhất: Mình không động vào haibien thì haibien đừng động vào mình! (xem lại xem có động chạm gì không nhé)
Thứ hai: Mình không biết haibien mặt ngang mũi dọc ra làm sao nên mình không cần haibien phải tôn trọng mình!
Thứ ba: Mình xem bài văn hóa thảo luận rồi! khi chưa xem bài này mình cũng giống haibien! Xem xong mình thấy xấu hổ vô cùng ý!

haibien

Quản Lý Viên
Kakakakaka!
Thứ nhất: Mình không động vào haibien thì haibien đừng động vào mình! (xem lại xem có động chạm gì không nhé)
Thứ hai: Mình không biết haibien mặt ngang mũi dọc ra làm sao nên mình không cần haibien phải tôn trọng mình!
Thứ ba: Mình xem bài văn hóa thảo luận rồi! khi chưa xem bài này mình cũng giống haibien! Xem xong mình thấy xấu hổ vô cùng ý!
Cuộc đời là vô tận, cảm nhận là vô biên lên đừng lên phán quyết người khác.
Em ko động vào anh,em chỉ nói tên kia phán quyết em thôi.

Còn việc tôn trọng hay ko trọng ai thì cái đó lại do...chủ quan anh ạ.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Cuộc đời là vô tận, cảm nhận là vô biên lên đừng lên phán quyết người khác.
Em ko động vào anh,em chỉ nói tên kia phán quyết em thôi.

Còn việc tôn trọng hay ko trọng ai thì cái đó lại do...chủ quan anh ạ.
Kakakaka! Buồn cười quá!

buonmy2023

Thành viên
Thực ra thì Hải Biên đã làm được gì cho cây cảnh Việt Nam, làm gì để thị trường Cây cảnh sôi động hay chỉ vào Diễn đàn này QUẢNG CÁO: Tôi buôn SỐ ĐT ĐẸP, TÔI YÊU MÈO, TÔI QUEN BIẾT NHIỀU ANH EM DIỄN ĐÀN.
CÂY CẢNH VN lạc hậu vậy thì bạn hãy PRO cho nó lên đi. Đừng dập những gì người khác làm cho cây cảnh, vì họ làm vậy trước mắt họ cũng chưa được gì cho bản thân. THANK ALL
Tôi không đòng ý với quan điểm xám xịt. tối tăm của HẢI BIÊN.
==================================
ĐÃ AI BỊ LỪA TỪ DỰ ÁN XUẤT KHẨU CÂY dubai CHƯA Ạ. NẾU CÓ XIN THÔNG TIN CỤ THỂ ANH EM BIẾT ĐẺ DIS
Thi thoảng HB có dẫn một số Link nói về SỰ CHẾT CHÌM của cây SANH VIỆT NAM, xin hỏi HB làm vậy để làm gì. HB không được gì nhưng có thể làm nhiều người chơi, yêu SANH VIỆT NAM tự ái, buồn rầu. theo tôi HB nên thay đổi suy nghĩ. THANK ALL

buonmy2023

Thành viên
ôi việt nam nền nông nghiệp với suy nghĩ bi quan tự ti lạc hậu: Giầu làm sao được. Thất vọng với những người như vậy.

hoaicaycanhto

Thành viên mới
nên suy nghĩ trước khi đưa ra 1 quyết định quan trọng !
có câu : " tin tưởng mà không lý luận là cái mạnh của kẻ yếu
Phủ nhận mà không suy xét là cái yếu của kẻ mạnh"

haibien

Quản Lý Viên
Thực ra thì Hải Biên đã làm được gì cho cây cảnh Việt Nam, làm gì để thị trường Cây cảnh sôi động hay chỉ vào Diễn đàn này QUẢNG CÁO: Tôi buôn SỐ ĐT ĐẸP, TÔI YÊU MÈO, TÔI QUEN BIẾT NHIỀU ANH EM DIỄN ĐÀN.
CÂY CẢNH VN lạc hậu vậy thì bạn hãy PRO cho nó lên đi. Đừng dập những gì người khác làm cho cây cảnh, vì họ làm vậy trước mắt họ cũng chưa được gì cho bản thân. THANK ALL
ĐÃ AI BỊ LỪA TỪ DỰ ÁN XUẤT KHẨU CÂY dubai CHƯA Ạ. NẾU CÓ XIN THÔNG TIN CỤ THỂ ANH EM BIẾT ĐẺ DIS
Thi thoảng HB có dẫn một số Link nói về SỰ CHẾT CHÌM của cây SANH VIỆT NAM, xin hỏi HB làm vậy để làm gì. HB không được gì nhưng có thể làm nhiều người chơi, yêu SANH VIỆT NAM tự ái, buồn rầu. theo tôi HB nên thay đổi suy nghĩ. THANK ALL
ôi việt nam nền nông nghiệp với suy nghĩ bi quan tự ti lạc hậu: Giầu làm sao được. Thất vọng với những người như vậy.
Thực sự thì cũng cám ơn bạn để mắt tới và bới móc.
Vào diễn đàn thì đa phần anh em cũng chỉ là chia sẻ ,anh em ai có sao,thích sao nói thế lên việc bạn bới móc mình thích mèo hay gì gì đó thì mình cũng ko thèm bình luận nữa,nó là cái chuyện cá nhân mà thằng nào có nhỏ nhen mơi đi soi mói chuyện cá nhân người khác.
Việc làm gì cho cây cảnh VN thì mình chắc là chưa,cũng như đa phần mấy chục nghìn anh em ở đây thôi.
Tuy nhiên chưa làm dc và cái quyền nói nó ko liên quan bạn ạ.
Bạn có xem đá bóng,chắc cũng có lần bạn chê thằng cầu thủ nọ kia...mình VD nhỏ thế thôi.

Biết mình biết người trăm trận trăm thắng ,câu đó có thể ko đúng 100% ( có những quả thắng rùa) nhưng mình nghĩ cơ bản là đúng.
Bạn có quyền lạc quan ,cũng như VN ta mấy chục năm lạc quan về rừng vàng biển bạc đó.
Và đến giờ thì sao?
Bạn có thể thấy bạn cũng đầy đủ ,nhưng còn mấy chục Triệu người nữa cơ mà đâu có chỉ riêng bạn.
Bạn có bao giờ nhìn ra thế giới ( nhìn lên chứ đừng nhìn xuống nhá).Bạn có thấy cái xã hội VN đang dần lầm than?

Nói về nền nông nghiệp VN,bạn có để ý vừa rồi có ông đại biểu Quốc hội nói ông bộ trưởng bộ nông nghiệp hiền quá,sau đó thành chủ để mổ sẻ nền nông nghiệp của bao nhà phân tích chiến lược?
Bạn lạc quan mà bạn ko biết mình ở đâu thì liệu bạn có thắng dc ko?

Mình ko bao giờ bi quan ,vấn đề mình đưa ra mình nghĩ nó là cái thực tế chúng ta đang có thôi. Và thực tế thì mấy chục cái viện nông nghiệp mà vấn cứ đi nhập giống ngô,giống lúa từ nước ngoài,xoài thái nhãn thái...
Trái cây Nước ngoài bán cho vip trả tiền vip,trái VN thì nhiều khi đổ đi.

Bạn có cần nghe về chính sách nông nghiệp lạc hậu nữa ko?
Vì cái đó mà bao năm đau đáu mình thấy bất lực. Thực sự sẽ khó làm dc gì vì những chính sách. ( Vụ Nghệ sỹ nổi tiếng Chánh Tín vừa rồi bạn gòogle xem qua cái )

Nước ngoài nó sang nó thuê đất ,thuê mình làm thì nó làm dc đó,bạn biết tại sao ko?

Thôi cũng dài,mình nghĩ đầu bạn ko hiểu dc đâu.
Chúc bạn cứ lạc quan

À,còn vụ Dubai đó,mình phân tích khá kỹ rồi nhưng bị xóa mất rồi và mình ko dc quyền nói nữa.
Tuy nhiên bạn cần biết là cái gì ngon thì ko đợi người ta mang đến tận miệng cho như thế đâu,chỉ có những mồi thính thơm bên trong sẵn cái lưỡi câu thì mới thấy nó ngon ăn thôi.

Thính mới thả sao cá đã lên bờ.

L4891

Thành viên
Gửi Anh

Dubai là thị trường phi thuế quan, ngoài thuế NK (0-5% tùy loại mặt hàng), DNghiep kdoanh tại Dubai ko phải chịu bất cứ loại thuế nào khác: VAT, thuế thu nhập DN, thuế thu nhập cá nhân.
Hàng tháng DNghiep ko cần báo cáo cho bất kỳ ai doanh thu, lợi nhuận hàng tháng của mình, trừ nhg cty lớn họ muốn public BCTC --> GDP được tính trên sổ sách, chỉ có thể tính nhg con số được public. Còn 1 lượng $$$ từ doanh thu của rất nhiều nhg cty ko pulic BCTC của họ --> con số GDP được công bố k thể hiện được hết con số GDP thực tế trên đất nước này.
Số liệu trên được gửi về từ chính nhg người đang sinh sống và làm việc và kdoanh tại Dubai
Trân trọng ./.
Số liệu chính thống quốc gia dc công bố còn ko dc cho là chính xác.
Vậy người nào nào sống bên đó có dc số liệu chính xác vậy trờim,xạo bá đạo quá ???

L4891

Thành viên
Thứ 2: Một đôi điều về những ý kiến của anh
“Chúng ta cần biết rằng công nghệ nông nghiệp của chúng ta rất lạc hậu so với các nền nông nghiệp xung quanh chúng ta” --> chúng ta đag bàn chuyện xuất cây, ko bàn chuyện xuất công nghệ.
Công nghệ nông nghiệp,nếu ko có công nghệ để sản xuất cây thì xuất cái gì, thì cạnh tranh thế nào,hay lại bắt trước công nghệ Lâm tặc của chị Nga vào rừng đánh thiên tuế bán?
“…đừng quá hy vọng là đổi xanh lấy vàng..” --> k biết anh có biết chuyện vài năm trước có chị Nga, trở thành triệu phú chỉ nhờ xuất vạn tuế sang Dubai. Nhưng do sau đó 1 thời gian VN có chính sách cấm xuất vạn tuế, nếu ko giờ chị ấy là tỷ phú rồi. Còn chuyện chị ấy có đổi cây xanh lấy gì để trở thành triệu phú chỉ trog mấy năm, thì em cug ko rõ.
Vạn tuế là cây trồng vườn ko có lý do gì VN cấm bạn nhé, Chị Nga xuất thiên tuế tự nhiên. Mà nếu ngon sao chị ấy ko đi xuất tiếp đi ,bên bạn kêu chị ấy góp vốn đi mà giờ lại kêu gọi nông dân góp vốn vậy bạn?

“…mỹ từ đó chỉ có nó để dân ta đi theo nó nhiều nó thu dc nhiếu $ thôi..”: mỹ từ? anh có thể tham khảo thông tin ở link: http://www.landscapesummit.com/ để biết sơ qua, thực sự cơ hội thị trường là tnao
Nhu cầu có thật cái đó ai ý kiến gì.Cái vấn đề là chưa nông dân ko thể suất trực tiếp dc mà cần gọi họ đi hội thảo,tham quan và kêu góp vốn với cách làm đánh vào tâm lý lòng tham ko nhanh là hết phần ko khác gì bọn sinh lợi.

“…cafe,lúa gạo ta số 1 mà còn ko làm giá dc..” --> Chúng ta có xuất trực tiếp đc với đối tác cuối cùng đâu mà đòi làm giá. Chúng ta vừa xuất thô, vừa bị các nước khác làm thương mại, thì câu chuyện có thể làm giá là câu chuyện của nhiều kiếp sau.
“…cái thứ cây chúng ta chân ướt chân giáo sang,cạnh tranh với các nền nông nghiệp mạnh hơn ta nhiều và đi trước chúng ta như thái lan ,trung quốc ,đài loan,nhật..” --> nếu luôn tư duy theo hướng nhg cái tốt người ta mạnh, người ta đã làm hết rồi, ăn đủ hết rồi, mình k có cửa đâu mà lần mò, k cạnh tranh nổi đâu, thì VN mãi mãi chỉ là đất nước của những con người ăn bữa nay lo bữa mai mà thôi.
Vấn đề nó chắc còn dài vì cái tư duy chưa làm đã trực ăn,chưa bàn đã biết hết rồi . Đến khi ra trận thì tẽn tò cả lượt vì mình chưa có gì =(( . Còn giỏi thì chắc giỏi lâu rồi chứ ko đợi đến bây giờ các bạn giỏi đâu.

“…nếu nó nhập sanh chắc nó tính vài K tưới 1 ngày thôi,bán thì nó nhập” --> Trước Đoàn nghiên cứu sẽ đi vào ngày 30/8/2013 tới, Chưa có ai sang Dubai n/cứu chuyên sâu về lĩnh vực cây cảnh tại thị trường này, chưa có thông tin chính xác, em ko dám thông tin. Nhg nếu anh biết được rằng tại xứ sở này, họ dùng máy bay để chở cây cảnh từ Nam Mỹ về, em nghĩ anh sẽ có cái nhìn cân nhắc hơn.
Bao giờ cụ thể hãy hay,mình hy vọng bên bạn làm dc cho nông dân được nhờ. Chứ chưa gì đã hội thảo tùm lum rồi kêu hùn vốn tùm lum,đổi xanh lấy vàng tùm lum trong khi " Chưa có ai sang Dubai n/cứu chuyên sâu về lĩnh vực cây cảnh tại thị trường này, chưa có thông tin chính xác" minh thấy độ ảo cao quá cho các bác nông dân ham làm giàu.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
theo tôi ace mình cứ tranh luận thẳng thắn ,phân tích mổ sẻ,để mình hiểu hơn thị trường cây cảnh trong ,ngoài nước,nhắm tìm ra đường phát truyển cho CHÚNGTA nói riêng và tòan quốc nói chung,nhưng cố gắng đừng dùng ngôn từ làm tổn hại đến nhau nhé?

Thanh Nhàn

Thành viên
Re: Trả lời: Xuất khẩu cây DUBAI_Tin vui ....

Haizzzzzz! đã tranh luận thì phải thoải mái chứ, miễn không xúc phậm lẫn nhau là được. Nếu chỉ ai "làm được gì cho diễn đàn" mới được tranh luận thì thành tranh luận 1 chiều, không có phản biện à.
Nói về sự chết chìm của sanh Việt nam cũng không hẳn là có ý xấu:
- thứ 1, đó là thực tế hiển nhiên;
- thứ 2, Nó giúp chúng ta nhận ra sai lầm để sử chữa, rút kinh nghiệm. Nếu không chúng ta cứ ngộ nhận rằng chúng ta đi đúng hướng, rằng cây sanh là vô đối về thẩm mỹ và giá trị rồi tự tách mình ra khỏi nghệ thuật Bonsai quốc tế;
- thứ 3, những người yêu và chơi Sanh (trong đó có em và bạn bè, người thân) nghe vậy chắc không buồn rầu đâu. Chúng ta vẫn thừa nhận và nâng niu cái đẹp, mặc cho giá cả có thế nào. Nếu có buồn rầu thì chắc chỉ có mấy bác buôn cây hay đầu cơ gì đó buồn thôi.
- thứ 4, Chúng ta phải nhận ra rằng cây Sanh trước đây (và cả bây giờ nhé) đang được đánh giá quá cao so với giá trị thực tế về mặt lý thuyết. (sức lao động và tài nguyên tiêu hao có bao nhiêu để tạo ra 01 cây sanh mà người ta đánh giá giá trị tỷ nọ tỷ kia).
Tóm lại: Giúp mọi người nhìn nhận sự thật để tiến bộ hơn cũng là có công.
Em với HaiBien không quen biết, quan hệ gì, không có ý bênh vực, chỉ thấy sao nói vậy.
Còn về chủ đề chính, muốn biết sự thể thế nào xem tiếp hồi sau xẽ rõ. Chỉ hy vọng các thương nhân gì đó bán cây xanh chứ đừng bán cây rừng, cây quý hiếm là được. Bao năm nay chỉ thấy các bác ý lên núi đào bứng cổ thụ thôi. Em ở Tây nguyên mà bây giờ không tìm nổi cái thứ gọi là "rừng".

doremi

Thành viên
Số liệu chính thống quốc gia dc công bố còn ko dc cho là chính xác.
Vậy người nào nào sống bên đó có dc số liệu chính xác vậy trờim,xạo bá đạo quá ???
có nhiều phương pháp tính GDP, chính phủ thừa sức đánh giá được tương đối GDP đạt bao nhiêu , sai lệch cực ít , đây là quốc gia có mức sống giàu có nhất TG. Muốn làm kinh tế tầm quốc gia thì nó phải thực hiện quy mô mô hình như là công nghiệp, cây cảnh đạt được mô hình đó thì chỉ một số loại cây, do khí hậu khác, phát triển... và chịu nhiều cạnh tranh từ các quốc gia khác. Nói chung mấy ông khu Ả rập vác tiền đi tiêu cũng bừa phứa lắm, nhìn sang bóng đá thì thấy, vung tiền cạnh tranh,đẩy giá điên đảo cả thị trường chuyển nhượng Châu Âu => có khi thị trường cây cảnh béo bở thật:) cơ mà từ trước tới nay chưa nghe thấy quốc gia nào công bố cây cảnh đóng góp trong kinh tế cả:bz đa số chỉ là giao dịch trong nước,tiền túi áo chuyển qua túi quần, ở VN nghe nhiều tỉ tỉ ghê thật đó, cơ mà là "nghe kể,nghe nói":p nói chung muốn làm giàu cho gia đình thì thực hiện quy mô nhỏ lẻ, kỹ thuật cao,công phu... còn quy mô quốc gia thì quy mô công nghiệp => xuất khẩu, không thì đừng mơ 8-> lấy ví dụ như một số loại cây cảnh ở VN có quy mô công nghiệp tạo kinh tế lớn cho cả một vùng: như trồng hoa ,hoa đào,quất... có thể tạo kinh tế lớn cho một vùng,dễ xây dựng thương hiệu vùng, kinh tế gấp trăm lần trồng lúa, nhưng mấy cây này là quy mô trong nước,xuất khẩu ít nên có nhiều hạn chế, giả dụ nhân rộng mô hình như trồng lúa thì có mà đi xin được,chả ai mua vì chiếc bánh bị xé quá nhỏ :) vì vậy ở trên mình viết muốn làm kinh tế quy mô quốc gia ở cây cảnh thì bắt buộc phải xuất khẩu, không thì đừng mơ, mà xuất khẩu thì phải xem chiếc bánh to hay bánh nhỏ, nó có bị chia ra nhiều không, nghe chừng và theo ý kiến cá nhân mình thì đây là bánh to nhưng sẽ bị chia nhỏ,bởi vì không chỉ có mình VN

trungduart

Administrator
Topic này là topic chia sẻ thông tin nhằm giúp định hướng về thị trường xuất khẩu cây cảnh, đây cũng là 1 cơ hội dành cho những ai tìm hiểu và nghiên cứu tới thị trường mới. Cảm ơn sự góp ý từ anh em, qua topic này anh em cũng nên cân nhắc cùng xây dựng đề chúng ta có 1 hướng đi tốt hơn và mở rộng hiệu quả.

Topic này tạm thời sẽ đóng lại khi không khí trao đổi phần nào dịu đi.
Cảm ơn

Status
Not open for further replies.