Vô bài rồi mừng quá,chi:1,2(phong),3(roi hay la)...

minhquocct

Thành viên
Thấy các AE trên Diễn đàn hay làm cây theo kiểu này hoài tôi có cảm giác cây nào cũng như cây nào,tôi có đi xem triển lãm khoảng vài 3 lần nhưng mới xem thì thấy đẹp nhưng xem hết và ngẩm lại thì :sanh, MCT,linh sam,bùm sụm,xoài,mít, vú sữa,Ổi, nhãn...v...v...Cây nào cũng chi:1,2(cành phong),3(cành rơi),cách làm dập khuông máy móc một kiểu không sáng tạo ,chỉ một cách mà áp dụng cho toàn thể các loài cây( một cái áo mà mặt cho nhiều người quá).Tôi đồng ý là để làm được một cây như vầy là không hề dể và tôi cũng rất trân trọng mỗi tác phẩm làm ra nhưng có cách nào khác cho tạo hình bonsai Việt Nam mình thêm đa dạng và phong phú hơn không?!,vài lời nói chân thành xin có gì không phải mong AE bỏ qua cho.

nôbita1

Thành viên
mình thấy cũng có nhiều anh em chơi sáng tạo đó chứ, muốn gì cũng từ từ không phải 1 sớm 1 chiều được, cũng giống như tà áo dài truyền thống, càng ngày càng đa phong cách đấy thay

Mình cũng "đồng ý"với anh , nhưng quả thật với mình làm cho gần giống và xem được cũng thấy khó...Cũng mong có ngày mình làm được một vài cây "xem được" và không "giống ai". Anh có 'tác phẩm ' nào chưa chia sẻ cùng ae đi ... có gì nhờ ACE góp ý thêm.

duong lieu

Thành viên Mua Bán
có chứ bạn .ban thử đưa ra nhửng sáng tạo của mình đươc không ? để anh em học hỏi và cung chia sẻ cho nhau .caí gì củng từ từ như chúng ta đi học thôi từ lớp 1 mới đến lớp 12 ,còn ai có khả năng thì đi tiếp ...!

ManhHa78

Thành viên
Làm cây chúng ta nên bắt đầu từ cơ bản, khi đã có cơ bản thì anh em tự tạo hình thành phong cách riêng. Làm được vài cây cơ bản cũng chẳng phải dễ.
Bản thân tôi cũng bắt đầu từ cơ bản, thấy làm được cây đẹp cũng khó lắm thay. Bạn xem thử 1 cây tôi tạo dựng.(Tháng 3- 2009 mua phôi)

Sau gần 3 năm (12-2012)

. Đang mơ ước tạo dựng những cây Trực biến thể như hình dưới

baunghiathang

Thành viên
Làm cây chúng ta nên bắt đầu từ cơ bản, khi đã có cơ bản thì anh em tự tạo hình thành phong cách riêng. Làm được vài cây cơ bản cũng chẳng phải dễ.
Bản thân tôi cũng bắt đầu từ cơ bản, thấy làm được cây đẹp cũng khó lắm thay. Bạn xem thử 1 cây tôi tạo dựng.(Tháng 3- 2009 mua phôi)

Sau gần 3 năm (12-2012)

. Đang mơ ước tạo dựng những cây Trực biến thể như hình dưới
Mình nhất trí với quan điểm của MANHHA ,nhìn lai hình ảnh từ cây phôi đến cây hoàn thiên mới 3 năm mà được như thế quả là tài chăm xóc nhất là bạn xử lí bộ rề từ bộ rễ nơm nay thành bộ bệ như bây giờ quả là kĩ thuật có bí quyết gì phổ biến cho anh em d d học hỏi với mình cũng có mấy cây có bộ bệ như vậy chưa biét xử lí ra sao

hero007

Thành viên tích cực
Biết nói sao bây giờ,em cũng đồng quan điểm với anh nhưng sân chơi lớn Việt nam hình như chỉ chấp nhận cây bài để thi,dẫu biết làm cây bài là đẹp là rất khó.Thế nên thời gian gần đây khi bonsai VN hòa nhập Bonsai thế giới thì có rất nhiều anh em đòi thay đổi quan điểm như chơi cành âm,cây tàn thiên nhiên.......Xu hướng BS thế giới là thu nhỏ cây ngoài tự nhiên tức mô phỏng càng giống càng tốt nhưng phải đẹp,nếu chơi bài thì cứ 1,2,3....Có hỏi 1 số anh em dày dặn thì anh em nói rằng cây bài thứ nhất là đẹp(càng đúng với những người mới chơi),thứ 2 đi thi được(VN và thế giới luông nghen),thứ 3 dễ bán khi thấy chán và để lâu lên giá.Quan điểm không thể thay đổi trong ngày 1 nên giờ có thay đổi hay không là do anh em mình có thật sự đấu tranh và anh em trước có thật sự chấp nhận để thay đỏi hay không?!

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
trước hết phải nắm cơ bản đã rồi mới nói chuyện phá cách!
Phá trước đi đã. Bài bản nhiều khi cần với ai muốn đi thi ở VN thôi. Đối với em vô bài chỉ để mua bán. Còn chơi thì cứ theo sở thích của mình mà chơi

lehidu

Thành viên tích cực
trước hết phải nắm cơ bản đã rồi mới nói chuyện phá cách!
Mình đồng ý với TX, không dễ để làm được 1 tác phẩm phá cách (tác phẩm đó phải được 51% chấp nhận)

Sói Hoang

Quản lý mới
Nhiều anh em cũng nghĩ như bạn.
Mình cũng vậy, và mình ko coi và ko muốn coi làm cây theo bài là cái cơ bản.

gà mờ

Banned
Thấy các AE trên Diễn đàn hay làm cây theo kiểu này hoài tôi có cảm giác cây nào cũng như cây nào,tôi có đi xem triển lãm khoảng vài 3 lần nhưng mới xem thì thấy đẹp nhưng xem hết và ngẩm lại thì :sanh, MCT,linh sam,bùm sụm,xoài,mít, vú sữa,Ổi, nhãn...v...v...Cây nào cũng chi:1,2(cành phong),3(cành rơi),cách làm dập khuông máy móc một kiểu không sáng tạo ,chỉ một cách mà áp dụng cho toàn thể các loài cây( một cái áo mà mặt cho nhiều người quá).Tôi đồng ý là để làm được một cây như vầy là không hề dể và tôi cũng rất trân trọng mỗi tác phẩm làm ra nhưng có cách nào khác cho tạo hình bonsai Việt Nam mình thêm đa dạng và phong phú hơn không?!,vài lời nói chân thành xin có gì không phải mong AE bỏ qua cho.

Ai khi mới nghe nhạc , tập hát , không bắt đầu từ những bản Boléro dễ nghe , dễ hát . Rồi dần dần ...
Khá khen cho bạn có tính phá cách . Mong được xem vài cây do tự tay bạn làm đễ mình có cơ hội học hỏi . Xin cảm ơn .

lnvinh

Super Moderator
Giả sử 1 cây dáng Trực, hơi lắc nhẹ, theo bạn làm sao để cho cây nhìn không bị "bài bản"?

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Cây bài ôi ! Tôi ko có cây đúng bàiiii iiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii......bởi vì Tôi Là Tôi.....nhưng tôi ko thể làm khác hơn vì khi làm khác hơn thì Tôi lại có cây ko đúng bài...mà ko đúng bài thì đi thi củng như ko ? và bán củng bị mất giá...xin lỗi,vì tư tưỡng cây bài đã quá ăn sâu vào tâm trí của người chơi bonsai Việt....Muốn thay đổi ư?....còn lâu ....

ManhHa78

Thành viên
Mình nhất trí với quan điểm của MANHHA ,nhìn lai hình ảnh từ cây phôi đến cây hoàn thiên mới 3 năm mà được như thế quả là tài chăm xóc nhất là bạn xử lí bộ rề từ bộ rễ nơm nay thành bộ bệ như bây giờ quả là kĩ thuật có bí quyết gì phổ biến cho anh em d d học hỏi với mình cũng có mấy cây có bộ bệ như vậy chưa biét xử lí ra sao
Chẳng có bí quyết gì đâu bác à. Nhà em không có diện tích đất vườn rộng. Phải đốt cháy thời gian bằng cách mua phôi,thường thì cây phôi nuôi theo kiểu mà ta gọi là công nghiệp ,có bộ rễ nơm. Chọn được gốc nào ưng ý mua về nuôi khi cây khỏe vào mùa tháng 6-8 em thường hay chỉnh sửa bộ rễ bằng cách cắt bớt đi hoặc kéo rễ mới lên bề mặt đất, phá thế bớt đi vòng tròn của bầu rễ theo ý mình. Vào mùa này ở miền Bắc chúng ta có thể nhấc cây Sanh ra khỏi chậu gỡ sạch đất, gọt sạch gầm bầu đất cắt đi những rễ mình không thích và trồng lại. Chúc bác thành công.Làm được cây ở trên em cũng nhờ anh LNVinh định hướng cho đường đi của thân hoành, cây vẫn còn chưa thành phẩm,mới được bộ khung, chắc còn khoảng 2-3 năm nữa nhìn cũng dễ chịu hơn

soncm

Thành viên tích cực
Giả sử 1 cây dáng Trực, hơi lắc nhẹ, theo bạn làm sao để cho cây nhìn không bị "bài bản"?
Nghe câu hỏi này của Vinh, làm mình liên tưởng đến "Cây Gậy Chống Trời" - Nhất ....... Thiên.
Mình thường nghe câu nói này của các NN mới tập tành làm cây, chưa hiểu được thế nào là "cây bài" Cây Thế, cây thiên nhiên
"túm lại" hai từ là "Bonsai" , Định nghĩa 2 từ Bonsai còn mập mờ, nên có nhiều câu hỏi mình nghe mà tức 8-}8-}8-}.
Thôi thì mình không biết cho xong, biết được bao nhiêu làm bấy nhiêu. Bởi cũng là ý thích của mình, tùy theo phôi mà làm.

ManhHa78

Thành viên
Anh Vinh hỏi khó trả lời hết được.
==================================
Nghe câu hỏi này của Vinh, làm mình liên tưởng đến "Cây Gậy Chống Trời" - Nhất ....... Thiên.
Mình thường nghe câu nói này của các NN mới tập tành làm cây, chưa hiểu được thế nào là "cây bài" Cây Thế, cây thiên nhiên
"túm lại" hai từ là "Bonsai" , Định nghĩa 2 từ Bonsai còn mập mờ, nên có nhiều câu hỏi mình nghe mà tức 8-}8-}8-}.
Thôi thì mình không biết cho xong, biết được bao nhiêu làm bấy nhiêu. Bởi cũng là ý thích của mình, tùy theo phôi mà làm.
Em cũng thường làm theo cách này.

soncm

Thành viên tích cực
Anh Vinh hỏi khó trả lời hết được.
================================== Rất chính xác

Em cũng thường làm theo cách này.
Cảm ơn Bạn có cách nhìn cùng giống mình.

Bạn cho mình hỏi tí xíu nhé.
Với 2 Phôi này, Bạn có thể cho mọi người biết cách làm của bạn sẽ áp dụng vào DẠNG NÀO để hoàn thiện thành một
tác phẩm đẹp.
Chân thành cảm ơn, Rất mong được bạn hướng dẫn, hoặc góp ý để mình học hỏi và mọi người đúc kết thêm kinh nghiệm.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
hãy tựdo sáng tạo theo cách của bạn nó là 1 ý tưởng mới , 1 trường phái mơi , của rất riêng rất riêng bạn tôi chúc bạn thành công , đừng khắc khe với cây cảnh trong ,niêm luật áp dụng hãy sáng tạo sáng tạo tư do đó là cách tôi đang xây dựng 1 lối bonsai GIA KHỔNG HUỲNH