Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's Seed

Đăng lên cho bạn nào sắp ươm hạt thì làm ơn đọc giùm.

Bạn nào nhận được hạt , khi đọc phần chỉ dẫn(treatment)
cách ngâm nước, ủ nóng , ủ lạnh, vui lòng đặt câu hỏi ngay.

(Mỗi gói , mỗi loại hạt sẽ có cách ngâm nước , ủ nóng ,
ủ lạnh hơi khác nhau . Nhớ đọc kỹ!)

Cảm ơn.
============
Cám ơn sự QUÁ SỨC NHIỆT TÌNH của Bác ...Thật hiếm có sự chia sẻ tận tâm đầy "trách nhiệm" như Bác.:-bd:-bd:-bd

GioNui

Moderator
Cám ơn sự QUÁ SỨC NHIỆT TÌNH của Bác ...Thật hiếm có sự chia sẻ tận tâm đầy "trách nhiệm" như Bác.:-bd:-bd:-bd
Anh nào có đủ thẩm quyền có thể chuyển mấy bài chia sẻ kinh nghiệm, giống cây trồng của chú Hưng qua mục Kinh nghiệm nghệ nhân và đánh dấu chú ý.

Sao để chú Hưng nhọc công thế nhỉ.

Stobeornottobe07

Thành viên
Xin góp ý với anh V Hưng:
Cách gieo trồng chăm sóc mấy giống cây mới này anh em sẽ cần tham khảo và hỏi nhiều vấn đề phát sinh trong quá trình lâu dài,
Vì vậy, anh ko thể úp liên tục. Mà khi anh mở nhiều topic vậy cũng khó chuyển về mục chú ý của KNNN như GN đề nghị.
Em đề nghi phương án anh bỏ các topic này và lập một topic ở KNNN (mục này ít bài, lâu bị chìm, anh em dễ theo dõi) có thể tiêu đề là: Hỏi đáp về gieo trồng , chăm sóc các giống.....
đầu tiên anh giơí thiệu cách ươm gieo tất cả các loại hạt.
Sau ai có thắc mắc phát sinh sẽ hỏi dần. Như thế sẽ tập trung, thuận tiện cho anh và mọi người.
Cảm ơn anh nhiều!

GioNui

Moderator
Đánh dấu chú ý hay không là chuyện khác, nhưng theo Gió núi, các bài viết chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm của chú Hưng nên nằm ở mục Kinh Nghiệm Nghệ Nhân, sẽ giúp cho những người đi sau tiện học hỏi và tìm kiếm.

Xin chú Hưng cho ý kiến:

- Nếu chú không cảm thấy rắc rối, ban quản trị sẽ chuyển các bài chia sẻ của chú về mục Kinh Nghiệm Nghệ Nhân.

Mục Chia sẻ và cảm nhận là nơi thành viên chủ yếu chia sẻ về hình ảnh cây của mình nên số lượng bài viết rất lớn, và bài không có comment sẽ nhanh chóng bị chìm sau vài ngày.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn bạn đã hỏi.
Vấn đề là làm sao tiện cho các bạn và DĐ là được.

Cảm ơn bạn và bạn Stobeornottobe.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's Seed

Bạn nào nhận được hạt , khi đọc phần chỉ dẫn(treatment)
cách ngâm nước, ủ nóng , ủ lạnh, vui lòng đặt câu hỏi ngay.

(Mỗi gói , mỗi loại hạt sẽ có cách ngâm nước , ủ nóng ,
ủ lạnh hơi khác nhau . Nhớ đọc kỹ!)

Cảm ơn.
Tình hình là nhiều loại anh Vinh nhà mình mua oz rồi chia lại để ae đc lời,
Thay vì 40-50 thì đc hơn cả trăm hạt.

Bất lợi là ko có cái bao giấy ghi hướng dẫn.

Đọc thử hướng dẫn thì chung chung, với lại vínmit ít để ý.
=> đọc hứong dẫn trong topic ni và web tốt hơn.

Mà hạt đậu tím của anh vinh ko nhiều, do hạt to đùng nên nặng,
E cho vừi anh mỗi ng 3 hạt, còn lại đúng 1 hạt thôi.
Tren bao bì nó ghi rửa bằng nước, để hạt trong nước 24h...
(Đang cập nhật cái nhãn, hy vọng các anh nào nhận hạt có nhãn sẽ chụp hình đăng lên để ai ko có nhãn bik thông tin)

Đây là số hạt sẽ gửi, khoảng 25 cái lọ như rứa(ko mua hộp mà mua lọ vì nắp nó chặt hơn, giá rẻ hơn 100đ/lọ =))
Hai cái to nhất trên cùng là của bác seamen và cafedilinh, do nhiều quá nên e lấy hộp đựng thức ăn của nhà, chắc ko sao hỉ^^
Nắp lọ có dán băng keo, nếu ai cần niêm phong e có giấy pơlua chuyên niêm phong luôn^^
Bên trong lọ để hết sức sơ sài để giang hồ thấy tầm thường, ko động lòng tham-thích giấy màu e cũng có sẵn, đề xuất là ok liền^^

dungvan

Moderator
Anh nào có đủ thẩm quyền có thể chuyển mấy bài chia sẻ kinh nghiệm, giống cây trồng của chú Hưng qua mục Kinh nghiệm nghệ nhân và đánh dấu chú ý.

Sao để chú Hưng nhọc công thế nhỉ.
Anh thấy các topic của chú Hưng đều đã chuyển sang Box Kinh nghiệm nghệ nhân rồi, chỉ còn mấy topic abc là vẫn ở Box Chia sẻ và cảm nhận.
Riêng topic này, nên chuyển sang Box Kinh nghiệm nghệ nhân/ Kỹ thuật nuôi trồng cây nguyên liệu là đúng nhất.
--------------
Anh TrungDungGiaLai có thể chuyển giúp topic này sang đó.

dungvan

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's Seed

Tình hình là nhiều loại anh Vinh nhà mình mua oz rồi chia lại để ae đc lời,
Thay vì 40-50 thì đc hơn cả trăm hạt.

Bất lợi là ko có cái bao giấy ghi hướng dẫn.

Đọc thử hướng dẫn thì chung chung, với lại vínmit ít để ý.
=> đọc hứong dẫn trong topic ni và web tốt hơn.

Mà hạt đậu tím của anh vinh ko nhiều, do hạt to đùng nên nặng,
E cho vừi anh mỗi ng 3 hạt, còn lại đúng 1 hạt thôi.
Tren bao bì nó ghi rửa bằng nước, để hạt trong nước 24h...
(Đang cập nhật cái nhãn, hy vọng các anh nào nhận hạt có nhãn sẽ chụp hình đăng lên để ai ko có nhãn bik thông tin)
Cứ chia ra rồi ghi tên chủng loại giống loài vào một mảnh giấy rồi bỏ vào từng gói. Giữ lại nhãn mác rồi đăng tải lên đây, mọi người tự biết phải tìm thông tin ở đâu mà.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's Seed

Cứ chia ra rồi ghi tên chủng loại giống loài vào một mảnh giấy rồi bỏ vào từng gói. Giữ lại nhãn mác rồi đăng tải lên đây, mọi người tự biết phải tìm thông tin ở đâu mà.
Các hạt đc anh vinh kỹ lưỡng bỏ trong túi nỉ kín hơi, bên ngoài ghi rõ tên chủng loại nên anh có thể yên tâm.
Nhãn mác thì e ko có, vài anh có thôi, cái nhãn trên là e lục trong lô rác.
Một số anh có túi giấy do loại hạt đó đặt mua ít, vài packet nên đc đóng trong packet giấy.
Hạt đang nằm trong túi giấy thì e cũng ko khui ra, bỏ vào túi nỉ làm j, mất zin^^
(tất nhiên là số lượng hạt trong packet giấy ko nhiều bằng hạt trong túi nỉ^^)

Ps: anh Dungvan có thể hỏi: Sao chú ko chụp hình tất cả túi giấy rồi đăng lên đây?
1. Hạt trong túi giấy ko phải loại anh mua nên hướng dẫn trong đó ko có tác dụng với anh.
2. E lỡ đóng lọ, túi này túi kia rồi, mở ra ko tiện.
Thế thui, ok?^^

Ps2: tất cả mọi ng đều đc a.Vinh tặng ~15 hạt olive, anh nào ko nhận cứ nói e để em biển thủ ạ^^

Ps3: anh nào đc nhận hạt thông đen do trả lời câu đố trong topic thông đen thì mau mau cho e địa chỉ,
có nhiều hạt quá là em làm bánh bông lan hạt thông ăn đó:))

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's Seed

Cảm ơn bạn Mr.khongbiet.
Bán cháo phổi mà cũng chịu khó quá đấy.
Đáng nể!
Do là ma xó nên bik chỗ mua hộp rẻ thôi bác ui, ông Vinh mới siêng, ngồi phân loại, ghi nhãn, bỏ bịch.
Mấy trăm cái bịch chớ có ít j đâu, bịch nào cũng có tên tử tế @,@

duong lieu

Thành viên Mua Bán
Cảm ơn bạn Phú nhiều.
Kỳ nầy phải đêm hạt đi gởi nhà hàng xóm thôi.
----------------------------------------
Nếu như có ai đưa vài hình ảnh về sự chủng bị chất trồng, mái che...
Thì hay lắm hihihi

dungvan

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's

Các hạt đc anh vinh kỹ lưỡng bỏ trong túi nỉ kín hơi, bên ngoài ghi rõ tên chủng loại nên anh có thể yên tâm.
Nhãn mác thì e ko có, vài anh có thôi, cái nhãn trên là e lục trong lô rác.
Một số anh có túi giấy do loại hạt đó đặt mua ít, vài packet nên đc đóng trong packet giấy.
Hạt đang nằm trong túi giấy thì e cũng ko khui ra, bỏ vào túi nỉ làm j, mất zin^^
(tất nhiên là số lượng hạt trong packet giấy ko nhiều bằng hạt trong túi nỉ^^)

Ps: anh Dungvan có thể hỏi: Sao chú ko chụp hình tất cả túi giấy rồi đăng lên đây?
1. Hạt trong túi giấy ko phải loại anh mua nên hướng dẫn trong đó ko có tác dụng với anh.
2. E lỡ đóng lọ, túi này túi kia rồi, mở ra ko tiện.

Thế thui, ok?^^

Ps2: tất cả mọi ng đều đc a.Vinh tặng ~15 hạt olive, anh nào ko nhận cứ nói e để em biển thủ ạ^^

Ps3: anh nào đc nhận hạt thông đen do trả lời câu đố trong topic thông đen thì mau mau cho e địa chỉ,
có nhiều hạt quá là em làm bánh bông lan hạt thông ăn đó:))
Thì anh nói là đối với những hạt mua theo oz nên phải chia nhỏ ra nên cần chụp lại Hướng dẫn đăng lên đây cho mọi người cũng xem, chứ còn những loại mua theo packet thì chụp làm gì cho mất thì giờ, packet nào chẳng có nhãn mác hướng dẫn.
Chú là hay lắm chuyện lắm đó.;))

Nếu chú biển thủ được nhiều hạt Olive thì chia lại cho anh một ít nhé. ;))
Năm ngoái, mất bao công ngồi cắt đầu hạt, mài mài giũa giũa vỏ hạt, vậy mà không được một cây nào.

dungvan

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Vài nhắc nhở về ươm hạt giống của hãng Sheffield's Seed

Do là ma xó nên bik chỗ mua hộp rẻ thôi bác ui, ông Vinh mới siêng, ngồi phân loại, ghi nhãn, bỏ bịch.
Mấy trăm cái bịch chớ có ít j đâu, bịch nào cũng có tên tử tế @,@
Rõ khổ, về VN chưa được đi chơi đâu, đã phải ngồi chia và đóng gói hạt.

Vô Danh

Thành viên
Bác Vũ Hưng cho em hỏi chút: Hạt Thông hái cách nay khoảng 10 tháng rồi thì có cần cho nó ngủ đông nữa hay có thể gieo được luôn? Nhiệt độ chỗ em bây giờ chừng khoảng 25°C đến 27°C.

Cảm ơn!

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Bác Vũ Hưng cho em hỏi chút: Hạt Thông hái cách nay khoảng 10 tháng rồi thì có cần cho nó ngủ đông nữa hay có thể gieo được luôn? Nhiệt độ chỗ em bây giờ chừng khoảng 25°C đến 27°C.

Cảm ơn!
Mười tháng thì có thể hạt đã trải qua mùa đông lúc trong quả
trên cây.
Nhưng phôi nhũ lại không đủ ẩm lúc thọ hàn.
Có nghĩa là hạt vẫn cần ngủ đông.
nếu rảnh , bạn nên đọc lý do hạt ngủ đông ở bài Thông đen hay Maple .

Hạt ngủ đông để chuyển hóa thức ăn từ phôi nhũ khô (trong hạt) ra phôi nhũ
gần như tươi. Muốn vậy, hạt phải được ngâm trong nước khoảng 24 giờ
trước khi ngủ đông. Thành thử, nếu hạt không hút nước (ít thôi), thì vấn đề ngủ
đông sẽ kém tác dụng.

Tóm lại, bạn vẫn cần ngâm nước hạt Thông 24 tiếng , để hạt ráo (trước quạt gió)
vài giờ (đừng phơi nắng) rồi đưa hạt vào tủ lạnh (tầng đựng rau )> Không
được để trên ngăn đá ! Nước trong hạt bị đông đá, hạt sẽ không chuyển hóa được.

Dù gì thì bạn cũng nên chờ đến khoảng đầu tháng 2 DL (cuối đông, đầu Xuân)
hãy gieo hạt Thông . Cây con sẽ đủ nắng gió , khỏe mạnh hơn.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Tin ko vui: DO bữa nay và bữa mai e có lịch đột xuất nên ko gửi hạt đc, thứ 6, đúng giờ ngọ hoàng đạo e sẽ đi gửi cho các anh
=> thời gian nhận hạt khoảng thứ 2.
Chân thành cáo lỗi cùng quý anh @@
Ps: hạt olive nó như thế này này:

XXXX Trước khi đặt hạt, bạn có thể dùng "kềm cắt cây " cắt nhẹ lớp vỏ cứng
ở hạt olive , cắt tứ từ cho tới khi thấy một lỗ nhỏ xíu. Việc cắt này giúp hạt
nảy mầm nhanh hơn vì hút nước dễ hơn.
=> cháu đoán họ đã tách lớp vỏ cứng ra rồi, hình như ko cần cắt nữa đâu ạ, bên trong là vỏ lụa, cắt nữa là đụng mầm
=> hay là chiều nay lựa hạt nào xấu nhất rồi lấy búa đập ra xem nó đã đc tách vỏ cứng chưa? @@
@dungVan: những loại mua theo oz e ko có bao bì ạ.
Tất cả công đoạn đóng gói đã đc a.Vinh kỳ công làm từ trước (bên Mẽo),
e chỉ từ từ mua lọ, nhẹ nhàng cho vào lọ, tà tà quấn băng keo, ghi địa chỉ và gửi bưu điện thôi ạ.

Ps: anh nào nhận đc phần thưởng bên thông đen cho e dịa chỉ deeeeeeeeeeeeeeeeee!

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn bạn MrKhongbiet.

Vậy thì lưu ý các bạn trồng Olive : không phải cắt vỏ nữa >
Cứ việc đặt hạt xuống mặt đất trồng , phủ đất mỏng, tưới nước là xong.

Vô Danh

Thành viên
...
Tóm lại, bạn vẫn cần ngâm nước hạt Thông 24 tiếng , để hạt ráo (trước quạt gió)
vài giờ (đừng phơi nắng) rồi đưa hạt vào tủ lạnh (tầng đựng rau )> Không
được để trên ngăn đá ! Nước trong hạt bị đông đá, hạt sẽ không chuyển hóa được.

Dù gì thì bạn cũng nên chờ đến khoảng đầu tháng 2 DL (cuối đông, đầu Xuân)
hãy gieo hạt Thông . Cây con sẽ đủ nắng gió , khỏe mạnh hơn.
Cảm ơn anh đã nhanh chóng hồi đáp. Hy vọng sẽ có được vài cây Thông đen khỏe mạnh.

Galaxy Tan

Thành viên
Cảm ơn bạn Phú nhiều! Mai mốt vô SG, chắc là ghé tiệm cháo phổi của bạn, ủng hộ vài "tô" mới dc!

Nếu như có ai đưa vài hình ảnh về sự chủng bị chất trồng, mái che...
Thì hay lắm hihihi
Có đây, có đây!
Lúc chiều về nhà, ra bụi tre thấy cái chum vỡ (ngày xưa hầm cháo cho heo đấy). Lôi ra rửa rồi đập đập một hồi, dc nhiêu đây nè

Giờ "đập gạch" có nghề luôn rồi, muốn nó bể thành mấy phân cũng dc à (đảm bảo giảm thiểu vụn không như mong muốn), hihi.

Còn lại cái đáy chum, thấy cũng hay hay nên không đập nữa, tội nó.

Nay mai về khoan lỗ, làm chậu trồng cây mini chơi.=:)=:)

Bác nào chuẩn bị tời đâu, update trao đổi cho vui nhé.
-----------------

Chú Hưng ới, nhận hạt giống rồi thì hiện giờ chỉ có thể gieo Olive với Đậu tía (nếu bảo vệ dc kiến với dế,...) thôi hẻ chú? Còn Thích với Thông đen thì xử lí và đợi để gieo sau phải không chú?