Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

GioNui

Moderator
Gặp anh Phong Nguyễn ở buổi sinh nhật diễn đàn. Anh nói:

- Sau buổi này là về đóng mấy thùng hàng đem qua Mỹ, cũng chẳng có gì, chỉ toàn là dây nhôm. :-j

Hỏi anh:

- Anh thấy ngon chứ?

- Lấy dây uốn mấy cây của Vincent, thấy ok mà giá lại rẻ nên mua về bển.

Vậy là cho đến lúc này, theo lời anh Phong thì ít nhất đã có 2 món (chậu và dây nhôm), chơi tốt
ở môi trường bonsai Mỹ.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

- Sau buổi này là về đóng mấy thùng hàng đem qua Mỹ, cũng chẳng có gì, chỉ toàn là dây nhôm. :-j

Hỏi anh:

- Anh thấy ngon chứ?

Vậy là cho đến lúc này, theo lời anh Phong thì ít nhất đã có 2 món (chậu và dây nhôm), chơi tốt
ở môi trường bonsai Mỹ.

Vé máy bay từ Đài loan sang Việt Nam rẻ hơn từ Đài loan sang Mỹ.
Vậy là hàng của Tàu sang Mỹ phải đắt hơn rồi.
Dây nhôm l+ chậu lại sản xuất từ trong nước thì rẻ hơn Mỹ mua của Tàu là cái chắc.
Chưa kể đồ Nhật còn đắt dữ nữa.

phong nguyen1

Thành viên tích cực

Hỏi anh:

- Anh thấy ngon chứ?

ở môi trường bonsai Mỹ.
Đúng vậy GN kỳ đi chơi nầy mang về được 70 kg dây nhôm sướng rân cả người ,giá VN trung bình 70.000 đồn KG= 3.50 dollars.
Giá US trung bình 25 dollar$ KG - 3.50 $= Lời 21,50 $ KG x70 Kg = 1,505. Vé bay khứa hồi về VN 1,100 ,vậy trừ tiền vé bay còn được lời 400 dollars, phê chưa?

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

Đúng vậy GN kỳ đi chơi nầy mang về được 70 kg dây nhôm sướng rân cả người ,giá VN trung bình 70.000 đồn KG= 3.50 dollars.
Giá US trung bình 25 dollar$ KG - 3.50 $= Lời 21,50 $ KG x70 Kg = 1,505. Vé bay khứa hồi về VN 1,100 ,vậy trừ tiền vé bay còn được lời 400 dollars, phê chưa?
vậy anh Phong làm đại lý bán dây nhôm đi mõi năm em về mang cho anh 70 kg em lắt phân nưả giá thôi

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

vậy anh Phong làm đại lý bán dây nhôm đi mõi năm em về mang cho anh 70 kg em lắt phân nưả giá thôi
Đang ngâm cứu làm sao nhuộm màu dây nhôm đây ,thành công sẻ nhập dây nhôm sang Mỷ đó em. Khuya rồi chưa chịu ngũ hả em trai? chắc đang get line với mấy đứa nhỏ đợi bà xả dổ ngũ hỉ.?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Sáng nay mới được nghe bác Hưng nói chuyện về bonsai, bác ấy có demo 1 cây Linh Sam, học được nhiều điều hay.

yeu bon sai1

Thành viên
Mot bai viet wa hay va cam dong . chau xin duoc chia vui cung chu , voi trinh do ki thuat tao bon sai o vn va so luong phoi bon sai nhieu chung loai nhu o nuoc ta thi se rat nhanh trong ngang tam the gioi. cam on chu vi bai viet . xin loi vi chau ko biet viet chu co dau .

GioNui

Moderator
Wow... :-O
.................quá đã!

Anh mà kiếm được vài người mua là có thể thu gom dây nhôm và chậu đem qua
bán được rồi đó. Trừ chi phí linh tinh, còn lại phần dư coi như phần thưởng để mình
chơi bonsai mà không phải trừ vào tiền dưỡng già là đủ sướng rồi.

Anh hỏi anh hoặc Soncm xem mấy anh đó mua dây nhôm đã nhuộm màu giá có
rẻ hơn nhiều so với bên đó không.

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Wow... :-O
.................quá đã!

Anh mà kiếm được vài người mua là có thể thu gom dây nhôm và chậu đem qua
bán được rồi đó. Trừ chi phí linh tinh, còn lại phần dư coi như phần thưởng để mình
chơi bonsai mà không phải trừ vào tiền dưỡng già là đủ sướng rồi.

Anh hỏi anh hoặc Soncm xem mấy anh đó mua dây nhôm đã nhuộm màu giá có
rẻ hơn nhiều so với bên đó không.
Dây nhuộm màu 120,000 đồng VN = 6 dollars cũng rẻ chán ,màu chỉ có size nhỏ A đã có mua được một số,còn size lớn ko có màu em ơi! hy vọng kỳ sau về có dây màu size lớn.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Hình thì tôi và anh Thắng có chụp, các hình ảnh này chắc thầy Tịch sẽ đăng trong tạp chí HOA CẢNH, để tôi hỏi lại xem có thể post được ko.
Theo mình thì không có gì trở ngại trong việc bạn Đỗ Bình
đăng hình và bài viết chia xẻ của bạn về buổi nói chuyện ở trường ĐH KH Tự Nhiên.

Mỗi phóng viên có hình ảnh và bài viết riêng thì chả có gì ngạị.
Chúng ta chia xẻ để học hỏi chứ không có có tánh cách thương mạị
Bạn đừng bận tâm. Cứ đưa hình và bài lên.
Bản thân mình cũng muốn xem kết quả sự việc như thế nào . Chứ đứng phía trên
nói xuống , tuy thấy mọi người chăm chú và nhiều câu hỏi nêu ra , nhưng
thiệt tình thì không hiểu là sẽ được bao nhiêu bạn nắm được ý mình muốn truyền đạt.

Thời gian quá ngắn, dụng cụ thiếu thốn nên không thực hiện cây của bạn Vũ như ý mình muốn.
Đành chịu vậy.

Chờ ý bạn Đỗ Bình.

GioNui

Moderator
Không biết chú Hưng sau khi về VN đi một số nơi thực tế thì có nảy ra thêm ý kiến gì cho chủ đề này không ta... :-?

dungvan

Moderator
Theo mình thì không có gì trở ngại trong việc bạn Đỗ Bình
đăng hình và bài viết chia xẻ của bạn về buổi nói chuyện ở trường ĐH KH Tự Nhiên.
......................
Chờ ý bạn Đỗ Bình.
Đăng tải đi anh Bình ơi, nếu có thể thì càng chi tiết càng tốt, anh em đang nóng lòng muốn xem ạ.
Cảm ơn anh trước.

utkieng

Thành viên
Quả là không một Diễn Đàn nào có khả năng tạo điều kiện tham luận tốt
bằng Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam .
Đây thực sự là một sự khen ngợi.

Cũng chính vì thế , một người vốn có chút nhút nhát về tranh luận như mình
cũng dám suy nghĩ mãi để cuối cùng gởi tới các bạn một số góp ý về
nền bonsai cần những chuyện gì để phát triển .

Mình xin thẳng thắn trả lời ngay một câu hỏi quan trọng nhất cho chủ đề trên :

"Liệu nền bonsai Việt Nam có khả năng phát triển mạnh trong vài năm tới không ?"

Câu trả lời : Dư khả năng phát triển ngay từ bây giờ !

Dựa vào đâu để mình có thể khẳng định ngay như vậy ?
Dựa vào 10 điểm dưới đây :

1. số người yêu thích bonsai.
2. tinh thần ham học hỏi
3.cây nguyên liệu
4. thiết kế và thực hiện dụng cụ
5. thiết kế và thực hiện khay chậu
6. dự trữ đất trồng
7.nguồn phân bón
8.nhà vườn
9.đội ngũ giảng dạy
10. giao lưu quốc tế .

Dựa vào 10 điểm trên , sau một thời gian dài suy nghĩ , mình khẳng định với các bạn :
Bonsai Việt Nam dư sức nhảy vọt .

Qua một số thảo luận trước đây , thiết nghĩ : nhiều bạn đưa ra lý luận cho thấy sự yếu kém
tột cùng của bonsai Việt Nam dù mới chỉ được khoảng hơn 10 tuổi . Những lý luận hình như
chỉ cổ vũ cho việc tìm kiếm một đường hướng mới , mong muốn nảy sinh một tài năng mới
có khả năng tạo một chuyện gì đó đặc biệt hầu đưa bonsai Việt Nam "thoát hiểm ".
Nhiều bạn cũng đã đề cập tên một số tên tuổi bonsai thế giới hiện đại như Robert Steven ,
'Walter Pall, Ben Oki ....và mong muốn Bonsai Việt Nam có những người như thế ?

Với mình , những ý nghĩ như trên chỉ là phần ngọn . Mà phần nền chưa xong thì phần ngọn dù
có đạt thì tổng thể cũng chả khá hơn . Cứ như thời Cụ Leonardo da Vinci , một thiên tài phát minh
sáng chế như vậy , nhưng thời đại Cụ chưa đủ kỹ thuật hỗ trợ nên những phát kiến của Cụ cứ để
yên đó . Mãi tới hàng trăm năm sau máy móc ra đời người ta mới từ từ áp dụng những điều Cụ thấy .

Đã thế , ý nghĩ của một số bạn về việc phát sinh "thiên tài bonsai " để "tạo ra cái mới " cho
Bonsai Việt Nam thì Bonsai Việt Nam mới có hướng tiến như RS cho Indonesia , như Walter Pall
cho bonsai Đức , e rằng cũng là một điều không đúng đắn . Thử hỏi thực sự những bonsai Master
mà nhiều bạn hay đề cập , họ đã thực sự tạo được gì mới . Có bạn bảo họ tạo ra một trường phái
mới ? hoặc một phong cách mới ?

Có thể với một số bạn là mới . Với bản thân mình , dù là phong cách tự nhiên , hay phong cách gì gì
hiện nay nhiều bạn nói mà mình hay lẫn lộn cũng chả có gì mới mẻ . Cũng chỉ là xử dụng những
danh từ khác nhau để chỉ cùng một sự việc đấy thôi.

Tuy thực sự phải nói : tự thâm tâm mình vốn rất trọng , rất phục những Master bonsai dù đã
qua đời hay còn sống ở tấm lòng của họ đối với cây cối , đối với bonsai ,kính phục họ vì họ có cái nhìn
cây cối tinh tế hơn chúng ta ; nhưng bảo là những người này nổi tiếng vì họ tạo dựng được một đường
hướng mới , một phong cách mới thì mình không chấp nhận.

Nói tóm lại , với ý riêng của mình , Bonsai Việt Nam chưa cần tới những nhân vật thật xuất sắc để
đại diện góp mặt với bonsai thế giới thì mới nổi tiếng . Thự sự vậy , chúng ta chưa cần tới điều đó
để phát triển .

Thế nên , mình chỉ dựa vào 10 điểm nêu trên để khẳng định : Bonsai Việt Nam sẽ tiến rất nhanh .
Dĩ nhiên , cái chữ sẽ này chính là chuyện chúng ta , những người yêu bonsai , phải quyết định.

Liệu các bạn có đủ kiên nhẫn xem mình trình bày từng điểm và góp ý không nào ?
Lâu lấm Út mới co dịp lên lại diển đàn và vô tình đọc được topic này. Là 1 người yêu mến nghệ thuật BONSAI Út rất cám ơn người đả vì sự phát triển của BONSAI Việt Nam lâp nên topic này.=D>

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Lâu lấm Út mới co dịp lên lại diển đàn và vô tình đọc được topic này. Là 1 người yêu mến nghệ thuật BONSAI Út rất cám ơn người đả vì sự phát triển của BONSAI Việt Nam lâp nên topic này.=D>
Rất cảm ơn bạn đã bỏ công sức đọc chủ đề.
Mong đón nhận ý của bạn cho Bonsai Việt Nam.
Với mình , đôi khi chỉ một ý mới nhỏ tí như con chí
cũng có thể
làm thay đổi đường hướng của cả một phong trào.

Mong thay.