Truy tìm nguồn gốc một cây mai cổ thụ

dailoc

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn!
Ghé về thăm "nhà", Dailoc tôi xin hầu chuyện các thân hữu yêu mai đây và cũng có ý "cầu cạnh" xin xác định nguồn gốc cho một cụ mai nhà...

Số là, cách đây mấy năm, khi phong trào sưu tâm mai cổ phát triển đến đỉnh điểm, ở Quảng Nam người ta bắt đầu phát hiện nhiều cây mai cổ lớn giá trị, được “lưu giữ” trên nhiều vùng quê heo hút. Trong số đó, điều lý thú là ngoài những cây mai đọt xanh xứ Quảng còn là sự xuất hiện của một số cây mai cổ đọt đỏ, có nguồn gốc miền nam.

Cụ mai mà tôi muốn “truy tìm nguồn gốc” sau đây là “hậu duệ” của một cây có xuất xứ từ miền Nam, tại một gia đình nông dân ở Đại Lộc mà tôi may mắn được sở hữu cách đây gần chục năm (2005). Theo lời của người chủ cũ, cây mai này có tuổi khoảng hơn 40 năm, được trồng từ hạt của một cây mai chậu. Như vậy, tính đến nay cây có khoảng hơn 50 năm tuổi.

Cây được vào chậu đã hơn 7 năm, có sức sống khá khỏe. Thế trực - nghiêng - lắc điệu đà. Chiều cao tính từ mặt chậu khoảng 2 mét. Hoành (van) gốc, tại cổ rễ khoảng 90 cm. Cây mai này có những đặc tính rất khác biệt với loài mai đọt xanh bổn xứ: Đọt non màu tím nhạt (thay vì màu xanh), thân cây dù rất già nhưng có vẻ hơi trơn, bóng thể hiện sức sống rất mạnh. Lá trưởng thành có kích thước trung bình, hơi lớn một chút (bề rộng của lá khoảng bằng 3 ngón tay, dài cỡ 15cm). Hoa có từ 8-12 cánh, cánh hơi dún, dày, sít, màu vàng đậm. Đặc biệt là khi hoa mới nỡ sẽ tỏa một mùi hương nhẹ. Nụ hoa sắp nỡ có kích thước lớn và màu xanh đậm. Mỗi chùm có từ 8 đến hơn 10 nụ hoa…

Hoa 8-12 cánh, màu đậm..

Để xác định rõ dòng giống của cây, tôi đã hỏi ý kiến của nhiều người, nhưng xem ra vẫn chưa nhất quán. Nhiều người quả quyết đây là mai dão Thủ Đức chính hiệu, nhưng có vẻ như chưa có gì chắc chắn.
Hôm nay giớ thiệu cây mai với các bạn trên Diễn đàn để chia xẻ thông tin và cũng là để xác định hoàn chỉnh “lý lịch dòng giống” cho cây. Kính mong bác Bình Minh, bác Cao Hoàng Minh, bác Đỗ văn Lô và các anh em sành về giống mai giúp tôi xác định nguồn gốc giống loài của cây mai này.

Thân!

"Cụ" mai và... lũ trẻ.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Theo tôi thì tất cả mai miền nam đều có mùi thơm nhẹ khi trời còn sáng sớm
Thủ đức có 2 loại mai nổi tiếng và thông dụng :
Dảo lá gai :
Đọt đỏ nhưng cũng có lúc đọt đỏ nhạt. Lá to bề ngang trung bình 3 ngón tay ( lá có viền gai rõ ràng)
Bông to 7cm trở lên.. cành khá cứng

Dảo thủ đức (loại này thông dụng nhất)
trung bình bề ngang 2ngón tay (đôi khi cũng có vài lá to tới 3 ngón tay, lá cũng có viền gai nhưng không rõ ràng) đọt đỏ đôi khi cũng chỉ hơi đỏ
Tính trung bình thì dảo Thủ đức bông to 6cm
Cành khá mềm dễ uốn

Theo như mô tả của bac DaiLoc thì cây mai trên nhiều khả năng là dảo lá gai ( có người gọi là mai Tân Châu)

dailoc

Thành viên tích cực
Cảm ơn hai bác Bình Minh và Cao Hoàng Minh đã trả lời.
Có vài ý và hình ảnh bổ sung để xin các bác góp ý thêm giúp.
Lá cây mai này khá lớn, khi trưởng thành phần lớn bề ngang lá khoảng 3 ngón tay. Bé hơn vẫn có nhưng rất ít. Bề ngoài lá có răng cưa. Đọt non màu hồng nhạt, không quá đỏ như nhiều cây mai khác.

Đây là ảnh cây cách đây mấy năm, khi lá đang xanh:

Hiện nay cây đã hết hoa rồi bác ạ.

Theo lời bác Bình Minh, có vẻ như cây này gần với những đặc tính của dảo Tân châu hơn...

Còn đây là một cây khác cũng xin các bác xác định giúp. Sự khác biệt với cây nói trên là đọt non của nó có màu đỏ tươi, rất lạ. (tôi gọi nó là cây đọt huyết). Lá nhỏ hơn cây trên (khỏang 2 ngón tay), hoa lớn màu vàng rất đậm, gần ngã sang cam.
Xin cảm ơn và chúc các bác nhiều sức khỏe.

HacMocNhai

Thành viên
Theo lời bác Bình Minh, có vẻ như cây này gần với những đặc tính của dảo Tân châu hơn...

Còn đây là một cây khác cũng xin các bác xác định giúp. Sự khác biệt với cây nói trên là đọt non của nó có màu đỏ tươi, rất lạ. (tôi gọi nó là cây đọt huyết). Lá nhỏ hơn cây trên (khỏang 2 ngón tay), hoa lớn màu vàng rất đậm, gần ngã sang cam.
Xin cảm ơn và chúc các bác nhiều sức khỏe.

Theo E thì cây đọt non màu huyết là cây Mai Bình Định. Cây của E mua hồi trước tết, sau tết ra lá non cũng màu đỏ huyết toàn cây như của Bác. Nhưng khoảng 4,5 ngày 1 số lá già chuyển sang màu xanh. Hình của nó đây A có thể thao khảo. Cây này E chụp sau khoảng 3,4 ngày lúc nó màu huyết như của bác, một số lá đã chuyển sang màu xanh.

Còn bông của nó Vàng đậm, Dảo thì vàng sáng hơn.Hình bông cây Bình Định A có thể so sánh:

Còn cây đầu tiên bác chụp hơi xa, nhiều khả năng là Dảo Thủ Đức. Bác chụp lá đã già và chụp gần , thật sát lá và cuống lá thì sẽ giúp mọi người dễ nhận biết hơn.
Thanks

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cây mai thứ hai của bác Dailoc có người gọi là "hồng diệp mai ", lá non có màu đỏ hơi đậm so với các cây mai đọt đỏ thường thấy ở miền Nam. Riêng cây mai thứ nhất có hoa và lá gần giống như mai giảo lá gai ở Thủ Đức nhưng loại nầy không sai bông lắm. Còn cây mai trên có giống giảo Tân Châu không phải chờ ý kiến của bác Lô và bác Phương Tân Châu.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Truy tìm nguồn gốc một cây mai cổ thụ

Cây mai thứ hai của bác Dailoc có người gọi là "hồng diệp mai ", lá non có màu đỏ hơi đậm so với các cây mai đọt đỏ thường thấy ở miền Nam. Riêng cây mai thứ nhất có hoa và lá gần giống như mai giảo lá gai ở Thủ Đức nhưng loại nầy không sai bông lắm. Còn cây mai trên có giống giảo Tân Châu không phải chờ ý kiến của bác Lô và bác Phương Tân Châu.
giảo lá gai thì nụ của nó hơi tròn chứ ko dài như ảnh.