Trồng cây với đất DARUDOCHA NK từ Tây...

Không "nhập" được đất trồng Bonsai từ Nhật...Nên tôi nhập một ít đất trồng DARUDOCHA (đất Rừng đốt cháy)từ Tây ...
Nguyên:

Sau khi đập chọn ra theo nhiều cở ...rửa sạch bụi, tro...và vào chậu trồng các loại cây:

-Bước đầu thấy khá tốt vừa rẻ ,dể tìm ...AE gần Rừng có thể tự khai thác như mình và an tâm mà trồng cây "không lo bị hư rể"...:)>-

Stobeornottobe07

Thành viên
Loại đất hun này thường ng trồng cây dùng bón cây rất tốt, đặc biệt là cây ăn quả và lấy củ (chắc có nh K và vi lượng) . Dùng trong cây cảnh hơn hẳn gạch non hay sỉ than rồi anh.
Đốt trụi Tây nguyên để khai thác xuất về xuôi đi anh!

Trồng được bao lâu rồi vậy Bác ?
----------
Thử nghiệm Thông VN :11 tháng.Các loại khác trồng đại trà từ 4,5 tháng nay và đều p/triển khá tốt.
Cám ơn Anh quan tâm (chỉ là g/pháp của "nhà không có đìu kiệng" nhưng thấy h/quả nên chia sẻ cùng AE):)

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
A Dũng có thể chia sẽ quy trình đốt hay nung trong bao lâu dùm.Tôi nghĩ đây là chất trồng tốt,có điều chưa đốt hay nung thì dể bị lèn.Cám ơn anh,rất hay.

Loại đất hun này thường ng trồng cây dùng bón cây rất tốt, đặc biệt là cây ăn quả và lấy củ (chắc có nh K và vi lượng) . Dùng trong cây cảnh hơn hẳn gạch non hay sỉ than rồi anh.
Đốt trụi Tây nguyên để khai thác xuất về xuôi đi anh!
-Không biết tôi "mạng " gì "???" Đặc biệt rất thích đốt lửa.Nhưng đất này "ngừ ta" đốt lâu rồi Anh ạ! Cứ tìm những chổ họ đốt gốc cây bự trước đây (gốc bự -cháy lâu mới đủ độ cho đất chín vừa đủ :không cứng quá mà cũng hổng mềm...;) )Và tôi hông dám đốt cả Tây Nguyên ...cùng lắm chỉ đến 3/4:):)
Sao để cục to vậy anh, đập nhỏ ra bằng hạt đậu chắc tốt hơn.
Những Anh nhỏ bị các Anh bự "đè " hết anh ạ! Để tưới khỏi trôi đất...(máy hơi mạnh^:)^^:)^^:)^ ):)

A Dũng có thể chia sẽ quy trình đốt hay nung trong bao lâu dùm.Tôi nghĩ đây là chất trồng tốt,có điều chưa đốt hay nung thì dể bị lèn.Cám ơn anh,rất hay.
Người ta đã đốt đấy Bác ạ!
Tôi chỉ Tìm -Lựa đất thích hợp mang về.
@@@Gợi ý ...để anh bạn ở "Sè gềnh" nhớ lại...Mà răng anh ý "êm ru bà rù" ?:-??

Hinoki

Thành viên tích cực
Mới đọc cái tiêu đề định không xem vì dị ứng mấy cái vụ a ka đá mà =))
Ông Bác khoe cây Thông trồng Đá Rù Đố Chà này lên đi, nhà cháu nhớ nó rồi hehe

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Không "nhập" được đất trồng Bonsai từ Nhật...Nên tôi nhập một ít đất trồng DARUDOCHA (đất Rừng đốt cháy)từ Tây ...
Nguyên:

Sau khi đập chọn ra theo nhiều cở ...rửa sạch bụi, tro...và vào chậu trồng các loại cây:

-Bước đầu thấy khá tốt vừa rẻ ,dể tìm ...AE gần Rừng có thể tự khai thác như mình và an tâm mà trồng cây "không lo bị hư rể"...:)>-
Cảm ơn bạn Trungdunggialai nhiều nhiều.

Dất rừng đốt cháy này thì có khác gì Akadama đâu nào.
Mà e rằng nó còn tốt hơn Akadama, vì có lẽ còn chứa nhiều thứ cây nó cần.
Chúc mừng bạn tìm thấy mỏ vàng.

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
----------
Thử nghiệm Thông VN :11 tháng.Các loại khác trồng đại trà từ 4,5 tháng nay và đều p/triển khá tốt.
Cám ơn Anh quan tâm (chỉ là g/pháp của "nhà không có đìu kiệng" nhưng thấy h/quả nên chia sẻ cùng AE):)
Nếu A Dũng đã sử dụng để trồng thông 11 tháng vẫn chưa lèn,có thể là đất này đã chịu lửa 300C trở lên,dinh dưởng và trung,vi lượng còn rất cao.Rất tốt cho Bonsai,nhưng nên thay trước 2 năm để chống lèn và trơ dinh dưỡng.Hay qua hôm nào Ânh giúp Hưng vài kg để thí nghiệm nhé.Cám ơn trước rồi đó,hết đường từ chối nghe. Hi..

MinhThang

Thành viên tích cực
Mình chỉ dùng sỉ than đập nhỏ sàng lọc ra làm 3 loại để trồng.
Anh em không nên dùng loại đất của anh Dũng nhen, kẻo nay mai mà ổng đốt 3/4 Tây Nguyên là mệt à.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Màu đá rù đố chà cỏ vẻ rất hợp với màu chậu đất nung.
Tổng quan thì màu đất trồng này đẹp nhất, sinh động nhất vả
gợi ra ý niệm "địa" nhiều nhất trong số những giá thể bonsai
mình từng gặp.

Ngay cả màu của Akadama loại sậm cũng không bằng.

Chắc là bạn Trungdunggialai sẽ thích ý kiến trên.
Không phải tán dương hão về loại đất trồng này.
Đây là một sự thực rất đáng trân trọng.

Stobeornottobe07

Thành viên
Với người thành phố thì khó chứ ở rừng như em sx đất này ko khó lắm, khi đọc về Akamada của anh Nguyên Phong em làm thử rồi.
Có hai cách:
1- Theo cách các cụ kho cá niêu đất bằng cách quấn rơm ủ trấu. thay niêu cá ta cho đất đập nhỏ vào lẫn trấu rồi ủ.
2- Khi phá vườn vải chuyển cây trồng khác, gốc vải gom lại đốt bỏ em cho đất vào đốt cùng.
Nhược điểm là ko kiểm soát đ độ "chín" của đất và giữa các hạt "chín" ko đều nhau (anh Trungdunggialai cũng phải lựa những viên thích hợp)
Em nghĩ làm cách 1 nhiều lần có kinh nghiệm sẽ ok, em làm thử 1 lần thấy sản phẩm khá đẹp, để trong bãi hôm nào vào chụp ảnh giới thiệu mọi ng.
Màu sản phẩm là do loại đất nguyên liệu quyết định , đất chỗ anh Trungdunggialai lên màu rất đẹp.
Có điều 2 cách làm thủ công ấy tốn công và chất đốt kinh khủng, nếu đi mua sẽ rất đắt nên em tiện thì thí nghiệm thôi chứ vẫn đi sàng xỉ than dùng tiện hơn.

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Nói về dinh dưỡng thì xỉ than và đất nung hoàn toàn khác nhau các AE ơi.
Còn nói theo A Hưng TB thì còn là cảm quan màu sắc nữa,khi áp dụng cho 1 số trường hợp sẽ rất hay.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Nói về dinh dưỡng thì xỉ than và đất nung hoàn toàn khác nhau các AE ơi.
Còn nói theo A Hưng TB thì còn là cảm quan màu sắc nữa,khi áp dụng cho 1 số trường hợp sẽ rất hay.
Đề nghị bạn nguyenquanghung thu xếp lên thăm bạn
Trungdunggialai và CLB Bonsai Cheoreo Gialai một chuyến đi.

Mình nghe kể cũng biết là đường đi khó lắm,
nhưng mà ....có thế mới quý!!!
Và chắc chắn sẽ có một bao tải Đá Rù Đô Chà (chữ của Hinoki rất hay!)
mang về dùng cho triển lãm 2015.

Hinoki

Thành viên tích cực

Mùa này thì đường xá đi tốt chán các Bác ơi.
Chỉ khi mùa mưa tới...:-O:-O:-O

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự

Cách đây 1 năm trên đường đi họp tại BMT và Gia lai.Em là người đề nghị và được cả đoàn nhất trí vào tận nhà anh TrungDungGialai để thăm,báo hại anh ấy tốn hết 2 con gà đó anh.
Đoàn gồm:nguyenquanghung,trungduart,lnVinh,xichlo,tykieng,centimet,nguyenanha.

Mùa này thì đường xá đi tốt chán các Bác ơi.
Chỉ khi mùa mưa tới...:-O:-O:-O
-Đường đi khó không vì "mưa giông ,nước cuốn".
Mà khó vì lòng người "Hổng muốn đi thôi!":):-??
Cách đây 1 năm trên đường đi họp tại BMT và Gia lai.Em là người đề nghị và được cả đoàn nhất trí vào tận nhà anh TrungDungGialai để thăm,báo hại anh ấy tốn hết 2 con gà đó anh.
Đoàn gồm:nguyenquanghung,trungduart,lnVinh,xichlo,tykieng,centimet,nguyenanha.
-Nếu có lần sau ;Tôi "mần con bò"...:)