Tiếc quá

hoang hieu ngan

Thành viên
Thưa các anh em trên diễn đàn
Chả là em có cây thiên tuế đang tự nhiên tự lành lại thối lõi mãi không thấy mọc mầm mới
Bây giờ phải làm thế nào để mọc mầm trở lại mong được sự giúp đỡ tư vấn của anh em
Có người góp ý là đem cây vạn tuế con ghép vào không biết có được không các bác
Mong được sự quan tâm giúp đỡ của các bác
Kính thư!

cái ngọn này trước đây lá mọc rất dài còn bây giờ thì thế này

==================================
em đẩy lên tý nhé

tienbannguyen83

Thành viên
bây giờ em nó thối lõi rồi, không mọc được lõi mới đâu, bạn hãy cắt hết phần thối đi, bôi thuốc vào cho em nó, và đợi.... khi nào em nó tức nhựa, em ấy đẻ con mới ở điểm vết cắt hoặc ở chỗ khác, thời gian chờ đợi cũng mệt đó, vì thiên tuế thời gian 1 năm nẩy mầm và ra hoa có 1 lần.

nguyen_dom

Thành viên
thiên tuế hình như phải đợi mầm mới ra mới được cắt lá củ cho dù lá cũ bị sâu nhưng vẫn fai để, vì cắt lá cũ chồi chưa mọc ra mà bị ẩm dễ thối hay còn gọi thối củ hũ giống như cây dừa

thichcaycanh1

Thành viên
Nếu cây đang ở trong chậu hãy cho ra ngoài, lấy vòi nước xịt rửa thật sạch chỗ bi thôi kể cả bên ngoài, cắt sạch những chỗ không cần thiết cho đẹp, hòa nươc vôi đăc bôi vào chỗ bị thối,che đậy đừng để nứơc rơi vào. nếu phần rễ bị thói có nấm môc cắt rửa cho sạch, để khô nước rối trông lại đất tơi xốp thoát nước nhanh để nơi nắng nhẹ .mùa này vẫn kip có khi được mấy mầm liền tại chỗ bị thối chú ý thật hạn chế nươc chúc ban cứu được cây