Thuốc làm LŨA.Hàng không như ý.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Thuốc làm LŨA.Hàng không như ý.

Đúng vậy đó anh, thêm nữa phải là lọai gỗ nào thì mới sử dụng thuốc Jin nữa đo.
Hình cây trên là cây Nguyệt Quế.Tôi đã làm theo đúng hướng dẫn ghi trên chai,đã thử với các loại cây Tùng Vạn Niên,Duyên Tùng.
Nhưng kô như loại thường dùng,nó chỉ phủ bên ngoài chứ kô thấmvào thớ gỗ.

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Thuốc làm LŨA.Hàng không như ý.

oh em xin lỗi, là cây bạch tuyết mai, em có để bề mặt khô hoàn toàn, còn phần trong vẫn ẩm, nhưng thuốc thì ko thấm chỉ tạo keo thui à, em tiến hành dến 3-4 lân` quyét luôn
Hình cây trên là cây Nguyệt Quế.Tôi đã làm theo đúng hướng dẫn ghi trên chai,đã thử với các loại cây Tùng Vạn Niên,Duyên Tùng.
Nhưng kô như loại thường dùng,nó chỉ phủ bên ngoài chứ kô thấmvào thớ gỗ.
Đây mới chính là vấn đề chính, có hiện tượng như anh Bình và TX là do ứng dụng thuốc chưa đúng chủng loại gỗ chứ không phải lỗi do nhà sản xuất. Loại thuốc jn chỉ áp dụng cho các loại gỗ có sớ gỗ sốp như các loại tùng lá kim như duyên tùng, ngọa tùng, tùng cối v.v (vạn niên tùng cũng có sớ nhưng là sớ gỗ cứng nếu làm cũng có thể bị tróc), vì có sớ nên thuốc mới ngấm len lỏi vào trong thân bám chắc vào từng sớ nên không thể tróc được. Còn nếu áp dụng cho các loại gỗ cứng như Nguyệt quế, Linh sam hay cả như Bạch tuyết mai thuốc không thấm vào trong được nên chỉ khô ở bề mặt tạo nên 1 lớp giốpng như lớp màng keo dễ bị tróc như TX và anh Bình đã thấy.

Riêng cách làm ẩm của TX cũng không nên vì dù có áp dụng đúng loại tùng thì nếu để bên trong ẩm thì khi bôi thuốc thuốc chỉ thấm đến bên ngoài rồi không thấm vào trong nữa do no nước sau này cây sẽ dễ bị mục từ bên trong.

Trong trường hợp nếu vì quá thích để áp dụng thuốc jin lên gỗ cứng chúng ta cần phải làm sao trên bề mặt lũa gỗ cứng phải có nhiều đường nhỏ (sọc) để tăng bề mặt bám dính cho gỗ, có thể dùng bàn chải cước hoặc thép để đánh sọc cho lũa.
Hoặc có thêm 1 cách nữa là hòa thêm 1 chất kết dính với tỉ lệ vừa phải vào thuốc Jin để bôi lên bề mặt gỗ cứng sau khi đã làm sọc.

Nói như anh Vinh có kinh nghiệm rồi thì ok.Nhưng cái nhà sx loại thuốc này sao không ghi rõ dùng cho chủng loại cây nào,chỉ ghi "Thuốc bôi chống mục,làm trắng gỗ-chuyên dùng cho bonsai" thì khác gì lừa thiên hạ?đã nghiên cứu ra loại thuốc gì thì phải có thử nghiệm và hướng dẫn cụ thể đến người tiêu dùng chứ?Nếu cứ làm ăn kiểu vô trách nhiệm thì tốt nhất là chúng ta không lên dùng sp của họ.

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: Thuốc làm LŨA.Hàng không như ý.

Nói như anh Vinh có kinh nghiệm rồi thì ok.Nhưng cái nhà sx loại thuốc này sao không ghi rõ dùng cho chủng loại cây nào,chỉ ghi "Thuốc bôi chống mục,làm trắng gỗ-chuyên dùng cho bonsai" thì khác gì lừa thiên hạ?đã nghiên cứu ra loại thuốc gì thì phải có thử nghiệm và hướng dẫn cụ thể đến người tiêu dùng chứ?Nếu cứ làm ăn kiểu vô trách nhiệm thì tốt nhất là chúng ta không lên dùng sp của họ.
Cũng có lí, chắc nhà sản xuất nghĩ "ai cũng hiểu" quá!!!!!

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Tôi tin chắc rằng AE mua nhầm Lime Sulfur dởm rồi,nên xài loại sản xuất từ Nhật hoặc Taiwan,Lime sulfur dùng cho Shari và Jin,và Shari and Jin chỉ chơi trên gổ cứng mà thôi,chơi trên gổ mềm vài năm sẻ rả bèn hư cây thôi,LimeSulfur chỉ chóng mối mọt và bleach trắng gổ,ko chóng thấm vì vậy gổ mềm sẻ hư vì nước.LimeSulfur tốt,sau khi sơn vài nước khi khô chỉ có 1 lớp mỏng phấn trên mặt gổ,tưới nước lần đầu sẻ trôi hết chỉ để lại trên gổ màu trắng ngà và vài tuần sau màu sẻ trắng hơn,hoàng toàn ko có lớp keo mỏng trên mặt gổ.Sulfur thiệt có mùi rất nồng và khi nhiểu vào da rất nóng ngứa như acid.Rất thành thật xin lổi anh LNV vì nhửng thông tin nầy ngược lại thông tin từ anh,nhưng đây là kinh nghiệm tôi đã xài qua và hiểu biết rỏ LimeSulfur,ko ngoài mục đích phổ biến rộng rải cho AE cùng tiến bộ trên lảnh vực Bonsai,và tránh được nhửng sản phẩm xấu do những người xấu chỉ biết trục lợi.Lần nữa xin lổi anh, mong anh bỏ qua nếu tôi đã làm phiền anh. Cám ơn anh,
==================================
Trên đây là những loại cây gổ rất cứng California Juniper từ đồi núi độ cao,cây già cả trăm tuổi nên gổ cứng cực kỳ,loại nầy chơi shari và jin rất phổ thông ở Mỷ

bigbabol

Moderator
có ai biết ở đâu bán lime sulfur xịn hay không? làm ơn mua dùm 1 hủ 20 lít về tắm cho trắng
anh em cho mình hỏi con người xớ cứng hay mềm=))=))=))=))=)), hic hic sao mình lại sì pam nữa rùi

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Vì muốn dùng hàng VIỆT và kô muốn dùng hàng trôi nổi nữa,nên tôi đã đưa thông tin trên lên nhiều nơi,hy vọng nhà SX nghe được mà thay đổi cách làm.HÀNG KHÔNG NHƯ Ý là lời trách nhẹ nhất trong các lời trách.

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Xin lỗi mọi người , vì thấy topic đang bàn về thuốc làm lũa nên mạo mụi xin các anh chị cô chú có kinh nghiệm trong lĩnh vực này cho luôn 1 bài hướng dẫn (qui trình cũng đc) cách làm lũa , tôi sẽ rất biết ơn

lnvinh

Super Moderator
Tôi tin chắc rằng AE mua nhầm Lime Sulfur dởm rồi,nên xài loại sản xuất từ Nhật hoặc Taiwan,Lime sulfur dùng cho Shari và Jin,và Shari and Jin chỉ chơi trên gổ cứng mà thôi,chơi trên gổ mềm vài năm sẻ rả bèn hư cây thôi,LimeSulfur chỉ chóng mối mọt và bleach trắng gổ,ko chóng thấm vì vậy gổ mềm sẻ hư vì nước.LimeSulfur tốt,sau khi sơn vài nước khi khô chỉ có 1 lớp mỏng phấn trên mặt gổ,tưới nước lần đầu sẻ trôi hết chỉ để lại trên gổ màu trắng ngà và vài tuần sau màu sẻ trắng hơn,hoàng toàn ko có lớp keo mỏng trên mặt gổ.Sulfur thiệt có mùi rất nồng và khi nhiểu vào da rất nóng ngứa như acid.Rất thành thật xin lổi anh LNV vì nhửng thông tin nầy ngược lại thông tin từ anh,nhưng đây là kinh nghiệm tôi đã xài qua và hiểu biết rỏ LimeSulfur,ko ngoài mục đích phổ biến rộng rải cho AE cùng tiến bộ trên lảnh vực Bonsai,và tránh được nhửng sản phẩm xấu do những người xấu chỉ biết trục lợi.Lần nữa xin lổi anh, mong anh bỏ qua nếu tôi đã làm phiền anh. Cám ơn anh,
==================================
Trên đây là những loại cây gổ rất cứng California Juniper từ đồi núi độ cao,cây già cả trăm tuổi nên gổ cứng cực kỳ,loại nầy chơi shari và jin rất phổ thông ở Mỷ
Trời, đâu có gì mà phiền và xin lỗi đâu PN ơi, các thông tin mình hay PN đưa ra đều đúng mà, mặt khác sản phẩm này cũng đâu phải của mình sản xuất đâu mà ngại gì đâu.
Các thông tin PN đã nêu cũng đúng bởi vì 1 là các loại gỗ PN nói tuy là cứng nhưng còn có độ hút thấm và mặt khác thao tác bề mặt với nhiều rãnh sọc nên thuốc bám dính được.
Còn các thông tin nói cũng đúng bởi vì trên thực tế ngay cả khi anh dùng thuốc Lime Sulfur loại tốt của Mỹ cũng bị trường hợp giống như anh Bình và TX đã gặp với dạng gỗ cứng như Nguyệt quế nếu không xử lí bề mặt tốt đó.

Loại anh dùng là loại này nè:

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Oh! Cũng may mà tui tự chế được loại này, gỗ cứng, mềm, trơn, nhám chi mần được hết, mưa nắng suốt cũng trơ gan cùng tuế nguyệt, không hề hấn chi. Thất nghiệp chắc có việc mần quá! \:D/

TUANKHANH

Moderator
Oh! Cũng may mà tui tự chế được loại này, gỗ cứng, mềm, trơn, nhám chi mần được hết, mưa nắng suốt cũng trơ gan cùng tuế nguyệt, không hề hấn chi. Thất nghiệp chắc có việc mần quá! \:D/
Rảnh làm bán cho anh Bình anh ơi, kiếm ít xiền làm vài ly hi...hi...

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Cám ơn ,và rất vui ,anh LNV ko phiền giận những thông tin của tôi.Loại thuốc anh đang xài tôi thấy bên Mỷ có bán,nhưng tôi chưa xài thử bao giờ vì trên nhản hiệu là dùng cho phòng ngừa và trừ sâu bệnh nên ko biết đủ mạnh để dùng cho lũa bonsai ko?Anh đả xài qua kết quả tốt,hôm nay tôi sẻ chạy ra tiệm chơi 1 hủ xài thử vì loại tôi đang xài phải order ,hao đạn quá,cám ơn những chia sẻ của anh.

lnvinh

Super Moderator
Cám ơn ,và rất vui ,anh LNV ko phiền giận những thông tin của tôi.Loại thuốc anh đang xài tôi thấy bên Mỷ có bán,nhưng tôi chưa xài thử bao giờ vì trên nhản hiệu là dùng cho phòng ngừa và trừ sâu bệnh nên ko biết đủ mạnh để dùng cho lũa bonsai ko?Anh đả xài qua kết quả tốt,hôm nay tôi sẻ chạy ra tiệm chơi 1 hủ xài thử vì loại tôi đang xài phải order ,hao đạn quá,cám ơn những chia sẻ của anh.
Hihi, còn hao đạn dài dài PN ơi, chơi cây mà. Loại thuốc đó dùng tốt lắm, bám dính mỏng, mau khô nên thao tác trên cây Jin rất thuận tiện đã vậy tuyết trùng, kiến, mối, mọt cũng bị diệt hết nữa..

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Vậy tốt quá,anh nên nhập nhiều về VN bán lại cho AE mình xài.Lime sulfur thuộc loại hóa chất độc hại cho sức khỏe,khuyến cáo AE cẩn thận khi dùng.

hoangpham

Thành viên
các bác cho e hỏi cây sanh có dùng cái này đc ko nhỉ? tình hình em có cây sanh bị cháy nên phải đục bỏ giờ muốn làm lũa có đc ko ạ?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Thuốc làm LŨA.Hàng không như ý.

các bác cho e hỏi cây sanh có dùng cái này đc ko nhỉ? tình hình em có cây sanh bị cháy nên phải đục bỏ giờ muốn làm lũa có đc ko ạ?
hàng này bây giờ có lẽ ko SX nữa ,vì ko thấy bán.