Thoát khỏi sự nhàm chán

vunguyen

Thành viên tích cực
cùng chung một đam mê ,được các bác bộc bạch tâm sự trúng ý mình quá nghe cũng nhẹ người.tuỡng đâu có mình mình bị8->. ngờ đâu quá trời luôn:))cho mình nói thêm nhe các bác có bị một đều mà các bác quên chưa nói đó là trời mưa các bác đứng trong cửa sổ rình rình ngó ra ngoài sân ngắm cây nữa:)):)):))

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
em up mấy ảnh,các bác xem cho đỡ buồn nhé.

Em thì chưa có cây đẹp để ngắm.Nhưng dưới đây là ảnh cây liễu bên bờ sông.Hàng ngày em đưa con đi học ngang qua đây.Đến cả năm trời rồi mà ngày nào đi qua em cũng phải ngước mắt ngắn nhìn cái cành bên trái tấm ảnh đó mà ko thấy chán.Mời các bác cùng ngắm ah.

mai vu duy

Thành viên
Tâm trạng của anh culanluasg cũng giống rất nhiều người khác thôi. Thực ra tâm trạng này sẽ xuất hiện ở những người chưa bao giờ hoặc rất ít khi trồng hay chăm sóc một tác phẩm cây bonsai , hay hơn nữa là không có nhiều sự đam mê và hiểu biết về bonsai. Với tâm trạng hay tay nghề giời hạn như vậy đều dễ bị cảm giá nhàm chán khi thấy các tác phẩm đều giống nhau.
Tuy nhiên, nếu ai đã thực sự đam mê và hiểu bết hoặc đã từng làm nên 1 tác phẩm sẽ cảm nhận và biết được sự khác nhau của bonsai.
Em cảm ơn bác culanluasg tạo topic này và cảm ơn anh Vinh đã giải thích. Hiện nay thật sự em gặp một số bạn mới chơi bonsai thường nhận định rằng bonsai cứ tạo kiểu dáng "na ná" nhau như vậy thì sẽ rất nhàm chán, đúng như nhận xét của anh Vinh thì thường những người này "chưa bao giờ.....". Cũng có lần em tham gia góp to pic cũng nội dung như vầy chỉ khi nào mình chăm sóc ,tạo dáng mới thấy được tạo một cây đẹp không phải dễ nó như là đều bí ẩn cho dù mình tạo hoài một kiểu dáng (tạo dáng, xử lý thẹo, xử lý bố cục cành?, chi sơ cấp, chi tiết?.....vv..cho tự nhiên, đẹp? đòi hỏi mình phải có tr ình độ nhất định và đầy sáng tạo). Còn để tạo ra những dáng mới lạ độc đáo thì cũng giống như một hoa sĩ, nhà văn, nhạc sĩ chuyên nghiệp đã vẽ rất giỏi, sáng tác nhạc chuyên nghiệp nhưng trong hàng chục năm làm việc tạo ra hàng trăm, ngàn tác phẩm của những người đó mới có vài tác phẩm để đời.