Thử nghiệm làm đá phong cách nhẹ nhàng...

DuLong

Thành viên tích cực
Đây là 1 tác phẩm mà mình thử nghiệm làm bãi đá nhẹ nhàng 1 chút...
Anh em xem và chia sẽ, góp ý những gì còn thiếu xót, chưa đạt cần khắc phục...

Mong được anh em "mổ xẻ"...
Thân!

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
nó giống non bộ hơn là tiểu cảnh, nếu a chơi tc thì tìm cây khác nhỏ khoảng 1/3 cây này sẽ hợp hơn đó

dennhem

Thành viên
Hòn đá làm đẹp nhưng tổng thể về bố cục không ổn, trong tiểu cảnh nên tránh bố trí tại trục trung tâm để tạo độ sâu. Cây bạn chọn cũng hơi lớn nên càng làm mất sự cân đối . Mấy ý riêng

penjing62

Thành Viên Danh Dự
bố cục lạ mắt,bãi ,vách đẹp,
tổng thể thiếu mảng xanh của rêu ,hoặc nước
nếu có cây đẹp hơn,phong cách tự nhiên thì tác phẩm này sẽ rất thu hút
nếu bạn quyết tâm theo chủ đề mới lạ này,(cây mọc ở ốc đảo ) thì cũng đúng nhưng phải thay cây có tán lá nhỏ hoặc có gai
xa xa có đoàn du mục cởi con lạc đà

haohuynhde

Thành viên tích cực
A làm bãi đá rất đẹp tuy nhiên theo e vị trí đặt cây hơi chênh vênh, khay hơi dày và to. Cảm ơn anh chia sẻ.

tranbac

Thành viên tích cực
Em thấy bỏ cây đi...kéo hòn non bọ nhỏ ra xa chút thì thành một tp non bộ rồi :D. Anh làm non bộ rất đẹp :x

nguyen tran

Thành viên tích cực

Thân!
Mình thấy cũng hay hay. Chúc bạn vững vàng với hướng đi mới.:-bd

leminhtoanku

Thành viên tích cực
bãi đá rất đẹp đó anh , nếu được vài cây mini gió lùa làm rừng có vẻ sinh động hơn anh nhỉ

centimet

Quản lý mới

Thân!
Bãi đá đẹp và khó thực hiện...Cent chưa từng thử nhưng chắc cắt đá rất khó.

Cây bố trí gần như là trung tâm hơi lạ mắt - khác phong cách truyền thống tạo điểm nhấn vàng 1/3- 2/3... tạo sự mới mẻ!

Do bố cục 1/3 , 2/3 bố cục gần như hoàn hảo nhất của nghệ thuật tranh cổ , và nhiếp ảnh , phim ảnh.. ...là một quá trình mỹ thuật từ nghìn xưa tích góp đến nay được kết luận là Đẹp!

nên khi phá cách , tạo điểm nhấn trung tâm sẻ là một thử thách lớn với bất kì nhà nhiếp ảnh , họa sĩ và các nghệ nhân của nghệ thuật sắp đặt....đôi khi những tác phẩm đặt điểm nhân ở vị trí trung tâm lại trở thành kiệt tác và tạo một nguyên tắc mới của nghệ thuật .

Khi nhìn vào tác phẩm của tiên sinh bằng 1 mắt , 2 mắt vẫn thấy có chút gượng gạo....có lẽ ở thế cây chưa phù hợp!

Đôi dòng chia sẻ trong phút hứng lòng , mong tiên sinh cùng các đồng nghiện cảm thông cho cái lý luận nữa thịt nữa mở của em

Cung kính
Centimet

DuLong

Thành viên tích cực
Cảm ơn ý kiến đóng góp của anh em rất nhiều!
Khay này là ngày xưa Hoàng Anh mới mài khay nên tỷ lệ thành khay còn dày và thô... Muốn mài lại nhưng không dám vì sợ hư luôn cái khay hehe... Vì vậy nên trong khay đành để cát ăn gian ra thành bớt và tương lai sẽ nuôi nền tràn ra cả khay luôn...
Cây sanh trên không hợp với cảnh lắm nhưng vì muốn nuôi cho nó bám bãi đá luôn nên đã cắt hết đám rể ghép vào cho nó ra lại, tiếc là chưa có cây sanh nào có tàn xòe tròn để vào nhìn sẽ cân đối hơn ( trong thực tế thì như cent nói là cây hơi gần khu trung tâm tuy nhiên góc nhìn khác thì nó nằm khoãng 2/3 sau và lệch 1 ít về trái)
Vấn đề bây giờ là đang tìm cách khắc phục khoảng trống còn quá nhiều phía bên trái nhưng chưa nghĩ ra vì muốn phối rừng nhưng chưa có cây tương thích...
Sẽ tìm cách khắc phục nhiều nếu có điều kiện và ý tưởng...
Cảm ơn nhiều các ý kiến đóng góp của anh em để giúp mình nhìn thấy những thiếu xót mà đôi khi tự chính mình không thấy được...
Chúc anh em diễn đàn sức khỏe và thành công!